Một thoáng nước Mỹ

mezzo forte

Xe buýt
Vâng, em tiếp luôn đây. Trước khi tiếp tục hầu chuyện các cụ, e xin phép lan man ngoài lề tí. Chả là tối qua e ngồi xem thời sự trên VTV1 thấy đưa tin nhà mình đang triển lãm một số bản đồ cổ của chính TQ trong đó không hề có các quần đảo Hoàng Sa và Trương Sa của VN. E lại chợt nhớ đến chuyến đi Mẽo vừa rồi giúp em hiểu sâu sắc thêm một vấn đề mà chả liên quan giề đến Mỹ cả, đó là những đức tính rất xấu của người Hán. Dù bất cứ nơi đâu, trong hoàn cảnh nào dân Tàu luôn thể hiện sự tranh giành, chụp giật ích kỷ cá nhân không hề có sự nhường nhịn, cục bộ và trên tất cả là tính bành trướng. Trong suốt thời gian em ở Mỹ đi bất kỳ chỗ nào từ nhà hàng siêu thị, outlet đến các khu vui chơi, bảo tàng đều gặp cơ man dân TQ ( trừ các nhà hàng cơm Việt ) đi du lịch, đưa con sang đó học hè..vv Bất cứ chỗ nào họ cũng thể hiện rất thiếu văn minh nơi công cộng, nói chuyện ầm ĩ, khạc nhổ bừa bãi. Ăn uống thì nhồm nhoàm, phàm phu tục tử. Đỉnh điểm là hôm đoàn em đi từ Los angeles sang Las Vegas buổi trưa bọn em ghé vào một nhà hàng tự chọn TQ. Khi bọn em vào trong nhà hàng chỉ có các thực khách người Mỹ trong đó có một số quân nhân Mỹ đang mặc quân phục dã ngoại ,lúc đó mọi người xếp hàng lần lượt lấy đồ ăn thức uống mà mình chọn, rất văn minh lịch sự. Nhưng đến một lát sau có 2 xe chở các du khách TQ đến quán ăn ( hai đoàn khác nhau ) thì tất cả trở nên hỗn loạn, ầm ĩ như cái chợ vỡ. Họ tranh giành nhau từ việc lấy thức ăn đến tìm chỗ ngồi, những người không kiếm được chỗ thì vừa đứng vừa ăn nhồm nhoàm rất khó coi. Mỗi khi nhân viên phục vụ mang thêm thức ăn mới ra là đám người tàu lại bâu lại tranh cướp như đàn vịt đói. Thức ăn rơi vãi đầy dưới nền nhà làm em phục vụ người Mỹ văng ****, bull**** liên tục. Các thực khách người Mỹ thể hiện sự ghê tởm, coi thường ra mặt. Trong đoàn em có một nữ PGS.TS đang dạy tại trường ĐH KTQD, bà nhẫn nại xếp hàng để lấy kem, mãi mới đến lượt đang định thò tay múc kem thì một tay Hán gian chen vào bê luôn cả âu kem ra bàn thản nhiên xúc ăn. Bà PGS tội nghiệp sốc đến mức bỏ cả ăn và chỉ ngồi đó bất bình hành vi rất vô văn hóa của tay kia. Đi nước ngoài nếu thấy đoàn nào dân châu Á mà nói năng ầm ĩ thì chắc chắn là dân Tàu khựa, già già lù rù la người Nhạt chính hiệu
He he, Việt Nam mình cũng ko kém đâu cụ ạ, em đi Hong Kong cứ phải luôn mồm nói I'm Vietnamese, vì dân Hong Kong rất ghét dân Đại Lục

mezzo forte

Xe buýt
Chi tiết đó em không để ý lắm nên không sure, nhưng em chắc chắn một điều là người dân chỉ đỗ khi được phép đỗ xe. Ở bên đó những khu vực phố trung tâm tìm được chỗ đỗ xe khó chả kém gì ở Hà Nội, dù hạ tầng và quy hoạch cực tốt. Nhiều hôm đi ăn mà xe bọn em cứ phải chạy vòng tròn chờ xem có xe nào đi thì vào thế chỗ đó, kiểu như máy bay bay lòng vòng chờ hạ cánh ấy.
Em thấy CS bên ấy nó cũng có tình lắm, thằng bạn em dừng xe chổ cấm dừng cấm đỗ, thằng CS đi đến nó bảo mày mà ko đi là tao phạt đấy hoặc là thấy xe đỗ nó đi 1 vòng quang xe, nhìn vào xe xem có chủ không nó mới viết biên lai kẹp vào gạt mưa

congtiger

Xe tải
Cụ chủ sướng nhỉ, em cũng ước ao, khát khao được đến thăm "tượng nữ thần tự do" tại Mẽo không biết có dc ko? vì hồi học cấp 3, có học môn CT, thầy giáo có nhắc đến nó.
Thêm, còn khi học môn vật lý thầy giáo em cũng nói "tháp học" tại Pisa, Italy em cũng ước và em đã toại nguyện.

Website
www.otofun.net
Cụ chủ sướng nhỉ, em cũng ước ao, khát khao được đến thăm "tượng nữ thần tự do" tại Mẽo không biết có dc ko? vì hồi học cấp 3, có học môn CT, thầy giáo có nhắc đến nó.
Thêm, còn khi học môn vật lý thầy giáo em cũng nói "tháp học" tại Pisa, Italy em cũng ước và em đã toại nguyện.
Cách đây gần 10 năm em cũng chỉ vì muốn đến xem cái bà "quay lưng về phía châu Á" đấy với cả cái " KM zero" mà phải rẽ qua bằng được NYC dù phải ở nhờ 1 cậu du học sinh 1 đêm ạ;))

Ngay gần khu tưởng niệm của vị tổng thống Abraham Lin Coln là bức tường Chiến tranh Việt Nam, nơi khắc tên hơn 50 ngàn lính Mỹ tử trận tại VN. Phải đến tận nơi mới thấy nỗi đau của cuộc chiển tranh VN trong lòng nước Mỹ vẫn còn nhức buôt như thế nào. Và mới thấy một điều, nỗi đau mất người thân ở đâu cũng đẫm nước mắt như nhau, dù đó là người mẹ Mỹ hay người mẹ Việt. Thậm chí nỗi đau của người Mỹ còn lớn hơn gấp nhiều lần, vì dù sao họ vẫn phải chịu mang tiếng là chết trong một cuộc chiến phi nghĩa, cuộc chiến xâm lược.

Ngay cổng lối vào khu tưởng niệm là tấm bản đồ tác chiến tranh chiến tranh Việt Nam

Các phù hiệu, mã hiệu các đơn vị quân binh chủng của quân đội Mỹ tham chiến tại VN

Một bức tưởng mô tả những người lính Mỹ tại chiến trường VN, phải nói những bức tượng rất có hồn, nhìn vào người ta có thể cảm nhận ngay sự mệt nhọc của những người lính Mỹ vừa trải qua những trận đánh khốc liệt

Sau lưng em chính là bức tường chiến tranh Việt Nam. Nó là bức tường xây được ốp đá hoa cương đen, trên đó khắc tên những người lính tử trận. Bức tường mang hình chữ V cách điệu, chắc là lấy từ chữ Việt Nam ( chứ chả thể nào lấy từ chữ Victoria được :)) ). Bức tường này không phải là sản phẩm của một kiến trúc sư người Mỹ mà lại là đồ án tốt nghiệp của một nữ kiến trúc sư người Hoa

Lúc nào cũng có những người Mỹ đến đây để tưởng nhớ những người thân của mình

Em đã thấy cay sè mắt khi đọc những dòng chữ đau đáu sự yêu thương khắc khoải này của một người mẹ Mỹ. Mọi cuộc chiến tranh suy cho cùng kẻ chiến bại luôn là NHÂN DÂN.

Xem những tấm hình này thì có lẽ người lính Mỹ này khi tham chiến ở nước ta đóng quân tại khu vực Đà Nẵng

Thế hệ trẻ của nước Mỹ cũng không quên được nỗi đau trong quá khứ

Sau tất cả những nỗi đau trong lịch sử, hy vọng hai nước sẽ thật sự khép lại quá khứ hướng tới tương giúp đỡ cùng nhau phát triển, và trong chừng mực nào đó cùng nhau chống lại một kẻ thù chung lúc này, đó là....

Washington tuy là thủ đô của Mỹ nhưng cảnh vật lại rất bình yên, trong lành. Môi trường thiên nhiên rất dễ chịu, nhiều cây xanh hồ nước chứ không như ở NY

Giữa Washington cũng có một khu chợ của người Việt, đó là chợ EDEN, nơi có cái lá cờ của một chế độ đã không còn tồn tại gần 40 năm qua. Trang trước nhà bác Bít tờ có hỏi em là có nói chuyện với những người sống và mưu sinh dưới 2 lá cờ đó không? Và cho là mộ thù hận đã là quá khứ. E thì cho rằng mọi việc không đơn giản vậy. Việc chính quyền Mỹ vẫn để lá cờ đó treo một cách ngang nhiên e biết chính phủ Việt Nam đã phản đối kịch liệt, báo chí trong nước cũng đã có rất nhiều bài viết đanh thép về vấn đề đó chứ không hề đơn giản chỉ là chứng tích lịch sử. Và em cũng không biết vì sao nó vẫn không bị hạ xuống. Theo em, đó là do luật pháp Mỹ cho phép người dân được tự do bày tỏ quan điểm của mình chứ không phải CP Mỹ có ý gì với nước ta

Em đã làm vài bữa cơm bụi ở đây, buổi trưa mệt quá còn nằm chèo queo ở mấy cái ghế sắt kê ở đó, đau hết cả lưng. Em không nói chuyện nhiều với những Việt Kiều ở đây, và cũng chả có ai có ý định muốn nói chuyện với em, hay biểu lộ thái độ thù hằn gì. Mà suy cho cùng chả có lý do gì để hận thù cả, em đến đây chơi, để tiêu những đồng đô la góp phần tăng thu nhập cho họ cơ mà:))

Bác tài xế già này nguyên là một thủy thủ boong của một tàu sân bay Mỹ tham gia trong chiến tranh Việt Nam, nơi bác ấy từng đặt chân đến là quân cảng Đà Nẵng. Bác ấy nói thật may mắn còn sống sót, lành lặn. Khi em hỏi giờ ông thấy thế nào về điều đó, bác ấy nói tao thấy thật vô nghĩa nhưng lúc đo tao mới có 19 tuổi và tao muốn chứng minh tao có thế làm được điều gì đó nên tao xin đi lính

Đây là nơi em trú ngụ trong những ngày ở Washington. Các ks ở Mỹ đều có điểm chung là có khuôn viên, bãi đỗ xe rất rộng nên không gian rất thoáng

cảnh quan đô thị ở Mỹ nhiều chỗ cũng nhôm nhoam không hơn Việt Nam là mấy, hi hi

Sang Mỹ nếu đã thấy mô tô thì chỉ có dòng này. Chỉ khi đến San francisco em mới thấy lác đác vài con Vespa

Xe Mỹ dòng SUV nhìn lúc nào cũng hầm hố mạnh mẽ

Con đường gần đối diện với nhà Trắng

Khi đến thăm Nhà Trắng em mới ngớ ra một điều là quá nhiều người trong đó có em đều nhầm lẫn giữa Nhà Trắng và quốc hội Mỹ. Ngay cả báo chí trong nước cũng nhầm lẫn. Mỗi khi đưa tin gì lên quan đến TT Mỹ đến Nhà Trắng hình minh họa thường đưa ra là hình ảnh này:

Đến nơi em mới thấy sai bét. Đó là tòa nhà quốc hội Mỹ trên đồi capital

Đây mới là dinh tổng thống Mỹ, mà người hay quen gọi là Nhà TRắng

Nhà em dùng ống tele shot được mấy ảnh các mật vụ Mỹ bảo vệ ở ban ngoài tòa nhà

Cảnh vệ Mẽo trang bị tới tận răng

bên ngoài hàng rào

mec1653

Xe hơi
Thớt của bác chủ hay quá, vào xem biết được khá nhiều hình ảnh bọn tư bản giãy chết dưới con mắt người vịt.

Trước cửa Nhà Trắng lúc nào cũng có người dựng lều biẻu tình phản đối CP Mỹ. Hôm em đến là một cựu binh Mỹ ở chiến trường IRac ( bác này thế chỗ cái bà già mà nhà bác Tô vít đã up lên )

Im lặng cũng là tội phạm chiến tranh. Kết tội kinh quá :-o

Cách không xa đồi Capitol là bảo tàng Không gian Mỹ, nơi trưng bày các hiện vật, quá trình phát triển ngành hàng không của Mỹ và thế giới từ chiếc máy bay của anh em nhà Wright cho đến các phi thuyền không gian hiện đại ngày nay. Đây là khoang đổ bộ của các tàu Apolo

Đây là chiếc may bay đầu tiên trên thế giới của anh em nhà Wright

Còn đây là động cơ của một phi thuyền con thoi

Một bộ quần áo, các dụng cụ làm việc của một phi hành gia tàu Apolo

Đây là bộ đồ mà phi hành gia Neil Amstrong đã mặc khi đổ bộ lên mặt trăng

Đây là loại máy bay mà trước đây Bưu điẹn Mỹ dùng để vận chuyển thư

Đây là con Mustang P51, loại tiêm kích nổi tiếng của Mỹ trong WW 2

Vũ khí lắp trên máy bay tiêm kích

Còn đây lại là loại mb tiêm kích nổi tiếng của phát xít Đức : Méc xơ smith

tudis_mr

Xe tải
Thớt của Bác quả thật quá hấp dẫn, mấy chục năm cuộc sống tiếp theo của em liệu có 1 lần đặt chân đất Mẽo?

The Beatles

Xe buýt
Washington tuy là thủ đô của Mỹ nhưng cảnh vật lại rất bình yên, trong lành. Môi trường thiên nhiên rất dễ chịu, nhiều cây xanh hồ nước chứ không như ở NY

Giữa Washington cũng có một khu chợ của người Việt, đó là chợ EDEN, nơi có cái lá cờ của một chế độ đã không còn tồn tại gần 40 năm qua. Trang trước nhà bác Bít tờ có hỏi em là có nói chuyện với những người sống và mưu sinh dưới 2 lá cờ đó không? Và cho là mộ thù hận đã là quá khứ. E thì cho rằng mọi việc không đơn giản vậy. Việc chính quyền Mỹ vẫn để lá cờ đó treo một cách ngang nhiên e biết chính phủ Việt Nam đã phản đối kịch liệt, báo chí trong nước cũng đã có rất nhiều bài viết đanh thép về vấn đề đó chứ không hề đơn giản chỉ là chứng tích lịch sử. Và em cũng không biết vì sao nó vẫn không bị hạ xuống. Theo em, đó là do luật pháp Mỹ cho phép người dân được tự do bày tỏ quan điểm của mình chứ không phải CP Mỹ có ý gì với nước ta

Em đã làm vài bữa cơm bụi ở đây, buổi trưa mệt quá còn nằm chèo queo ở mấy cái ghế sắt kê ở đó, đau hết cả lưng. Em không nói chuyện nhiều với những Việt Kiều ở đây, và cũng chả có ai có ý định muốn nói chuyện với em, hay biểu lộ thái độ thù hằn gì. Mà suy cho cùng chả có lý do gì để hận thù cả, em đến đây chơi, để tiêu những đồng đô la góp phần tăng thu nhập cho họ cơ mà:))

Vâng, là em đấy ạ, em nghiện thuốc lá, nên ngày đông, giá rét em đã đứng hút thuốc vặt với mấy bác chủ quán ở đây. mình không thân thiện thì cũng chả ai thân thiện với mình.
Khu EDEN này cũng không đơn giản như cụ nghĩ, sở hữu nó là người nước ngoài, tất cả các chủ hàng quán ở đây đã bỏ qua mất cơ hội mua được nó từ tay của người kia, nên giờ chấp nhận thuê lại nó để kinh doanh.
Tại sao lại cứ vào đây thuê? vì đơn giản nó mô phỏng một cái chợ Bến Thành, nó có phong cách Sài Gòn ở đó. Mấy chục năm trước, lá cờ đó có thể mang màu sắc thù hằn, nhưng giờ, nó chỉ là một thứ đặc thù của khu chợ này, không thể bỏ đi. Vào một số ngày cụ thể nào đó, có thể có quan chức, sỹ quan ngụy tới đây ăn uống, nhưng cũng không phải hoàn toàn vì lá cờ này mà họ đến, họ đến còn vì nhớ quê hương. Cũng có một số nhắc nhở của các bạn người Mỹ, nếu gặp những người này ở đây, không nên "manh động" mà mất đi hòa khí :)

Vào đây, có thể gọi món ăn Việt Nam (đương nhiên rồi) , bia Sài Gòn, bia 333,... các bác ở đây thích nghe nhạc từ tổ quốc gửi sang, nhưng cũng không ngại phát mấy cái chương trình của Paris By Night :D

vậy đó bác

Chỉnh sửa cuối: