Một thoáng nước Mỹ

Sau khi bay khoảng 3h bọn em lại đáp xuống sân bay Kan Sai ở Osaka. Bọn hàng không cũng vừa đi vừa bắt khách kinh.

Phải nói là sân bay này quá đẹp

Sau một chuyến bay dài 13 tiếng vượt qua Thái bình dương nhà em đáp xuống phi trường mang tên vị tổng thống đào hoa nhưng bạc mệnh của Mỹ J.F Kenerdy

Những hình ảnh đầu tiên về nước Mỹ

Một em Cadilac

Một em Cadilac Escalade. Chắc dân Mỹ khoái loại này vì thấy đi rất nhiều, cùng với dòng Camaro của Chervolet. Ở Việt Nam mình thì bác nào dùng chắc chắn là diện tay to roài

Cầu Queensboro bắc qua sông Hudson nơi tay phi công đã hạ cánh khẩn cấp xuống đó cứu được sinh mạng hàng trăm hành khách. cầu này nódduwowowwngf từ khu vực sân bay vào trung tâm New York

Hôm em đến thăm trụ sở Liên Hợp Quốc thì đã cuối giời chiều nên họ không cho vao trong nữa. Có điều em cực kỳ ngạc nhiên là trước mặt cơ quan quan trọng nhất của thế giới vỉa hè bong tróc, rồi gạch lát lồi lõm nhấp nhô như vỉa hè lát vội ở nhà mình ấy. Chán kinh. Chả hiểu sao họ không để ý điều đó

Đất để xây trụ sở của LHQ là do vị tỉ phú Mỹ Donald Trump hiến tặng và đối diện với trụ sở của LHQ là tòa nhà của vị tỉ phú này

tovit99

Xe buýt
Hôm em đến thăm trụ sở Liên Hợp Quốc thì đã cuối giời chiều nên họ không cho vao trong nữa. Có điều em cực kỳ ngạc nhiên là trước mặt cơ quan quan trọng nhất của thế giới vỉa hè bong tróc, rồi gạch lát lồi lõm nhấp nhô như vỉa hè lát vội ở nhà mình ấy. Chán kinh. Chả hiểu sao họ không để ý điều đó

Bên trong đa số các phòng nó cấm chụp ảnh cụ ạ
Chí 1 phòng trưng bày ảnh các đời TTK LHQ, tranh ảnh và khu bán đồ lưunieenmj là được chụp thôi

HorsePower

Xe container
Nước Mỹ- Hợp chủng quốc Hoa Kỳ, một quốc gia không bí ẩn như Bắc Triều Tiên, không hoang sơ như Kenya, Mozambich, một quốc gia mà tất cả mọi người dù đã đến hay chưa từng đặt chân lên cũng đều có thể nói vanh vách về nó. Nghĩa là Mỹ chả có gì là " vẻ đẹp tiềm ẩn" cả nhưng nó luôn là điểm đến mong muốn của tất cả mọi người, trong đó có nhà em. Đã từ lâu em đã muốn được một lần đến Mỹ, đến tận nơi sào huyệt của bọn " đế quốc sài lang" " tên sen đầm quốc tế" xem mặt mũi nó dư thế lào nhưng chưa có cơ hội thì may quá vừa rồi nhận được cái thư mời sang bên đó dự hội thảo về ngành em đang làm việc. Có cơ hội, có lý do chính đáng để đi hóng rồi. Thế là cuống quýt, thế là hối hả chuẩn bị các thủ tục, hồ sơ để biến ước mơ thành sự thật. Vấn đề đầu tiên và quan trọng nhất là phải xin được visa vào Mỹ. Ai cũng biết xin visa Mỹ rất khó khăn. Để có thêm kinh nghiệm và chuẩn bị hồ sơ cho tốt, nhà cháu lên mạng tìm hiểu thêm, nhưng càng tìm hiểu thì nhà cháu lại càng..........không hiểu gì vì thôi rồi đủ loại tư vấn tư veo, phải nên thế nọ, phải như thế kia cứ rối như canh hẹ. Nhà em quyết định cứ mộc mặc thôi, có sao khai vậy, chả hoa hòe hoa sói làm gì. Thế là em nộp hồ sơ online với tâm thế được thì tốt, không được cũng vui vẻ chả sao. Một tuần sau thì nhận được lịch 8h30 sáng đến bộ phận xét cấp visa ở Ngọc Khánh để phỏng vấn. Đúng giờ nhà em có mặt thì đã thấy hàng dài dằng dặc mọi người đang xếp hàng rồi. Ngao ngán đứng vào xếp hàng và lê từng bước chân, mãi đến hơn 10h em mới tới cửa để vào trong. Trước khi vào được bên trong mọi người phải qua cổng từ kiểm tra an ninh như ở sân bay, tất cả điện thoại, thiết bị điện tử phải tắt nguồn và gửi tại bộ phận an ninh sau đó đi cầu thang lên tầng 2 rẽ trái vào phòng chờ lấy tích kê chờ đến lượt. Trình tự thủ tục gồm rất nhiều bước, bắt đầu từ của số 5 xác nhận hồ sơ, sau đó sang cửa số 3 lấy dấu vân tay sinh học. Khi mọi thứ đã xong thì sang cửa số 6 hoặc 7 để phỏng vấn dành cho những người xin visa không di dân. Trước khi đi phỏng vấn em cứ hình dung là vào một phòng kín chỉ có ta và địch, ngồi hỏi và trả lời, ai ngờ phỏng vấn mà đứng ở quầy như quầy bán vé, bên hỏi thì hỏi qua micro oang oang, bên trả lời thì ấp úng, lúng búng, tất cả mọi người có mặt ở đó đều được nghe và quan sát tất cả, vui đáo để. Rất nhiều cung bậc cảm xúc được biểu lộ ở đó, người được cấp visa thì vui sướng hân hoan, người bị từ chối thì ủ rũ thất vọng. Nhà cháu thấy có nhiều bác trông rất chi là cốp, đầu bóng mượt, comle cavat lịch lãm như Mỹ nhưng vẫn bị trượt, quay ra mặt hằm hằm tức giận vẻ như muốn nói: " chúng mày là cái éo gì mà không cấp cho ông, ông éo thèm đi nữa đấy" ha ha. Hôm em phỏng vấn thấy có đến 4,5 bác làm ở các cơ quan Trung ương mà cũng bị out. Đến lượt em, tay người Mỹ hỏi đúng một câu, rồi bảo em chào mừng mày đến đất nước Mỹ, tất cả diễn ra trong không quá 10 giây làm nhà em cứ chưng hửng hết cả. Bao nhiêu bài học thuộc lòng, bao nhiêu phương án trả lời, rồi các loại giấy tờ sổ đỏ sổ đen, giấy tờ xe pháo vv và vv mất công chuẩn bị nó không thèm liếc mắt qua, thành ra vô tích sự ráo cả.
Up giúp Cụ cái thủ tuc phỏng vấn cho rõ hơn:
Em đến đúng hẹn 8g30 mà xong xuôi qua security check point đã là 149.
Nhưng như Cụ cũng mất 10 giây là qua bên bưu điện đóng tiền ng ta chuyển hộ chiếu về tận nơi cho mình:

Cái Tíc kê:

Một góc phố New York

Một địa điểm mà hầu như ai đến New York cũng phải ghé qua nơi đó : quảng trường Thời Đại Time Square. Nơi này em đã được xem nhiều trên....tivi nhất là vào những dịp giao thừa đón năm mới, khi đồng hồ đếm ngược từng giây. Giờ em cũng được chen lấn xô đẩy ở nơi này. Gọi là quảng trường nhưng thực ra nó chỉ là nơi giao nhau của mấy con phố, giống như quảng trường Nhà hát lớn nhà mình

Lincon limousine biểu tượng sự giàu có của nước Mỹ

xe cảnh sát Mỹ tuần tra trên đường phố. E phải nói thêm là trong thời gian ở Mỹ, e rất có thiện cảm với cảnh sát Mỹ vì họ rất thân thiện, lịch sự và làm việc theo đúng tính chất phục vụ, bảo vệ người dân lương thiện chứ không phải là trấn áp dân. Ngay khi làm thủ tục nhập cảnh tại sân bay, bộ phận quản lý nhập cảnh ( thuộc Bộ an ninh nội địa Mỹ ), hải quan Mỹ đã gây được ấn tượng rất tốt vì họ rất hòa nhã, lịch sự. Chứ như cái hồi đi Úc, nhân viên công vụ ở sân bay mặt mũi lạnh lùng, cau có thái độ thì coi thường miệt thị, nhìn đã thấy nóng mắt rồi.

Một con Hummer limousin

Tiếp ảnh đường phố tại quảng trường Thời Đại

Lại cadilac Escalade. Con này em hỏi giá thì tại Mỹ khoảng 70k. Mỹ đúng là thiên đường xe hơi. Rất nhiều loại xe đẹp, chất lượng cao, nhìn nước sơn hoàn toàn khác hẳn với xe liên doanh sản xuất trong nước. Đặc biệt, giá cả vô cùng dễ chịu, chỉ bằng 1/3 tại Việt Nam. Xe đã qua sử dụng thì thôi rồi, chỉ cầm 5k là đã có một con ACURA chất lượng còn rất ngon để chạy. Camry đời 2005 chỉ khoảng 2-2,5k

Em k thấy ảnh cụ chủ thớt pot
Chắc tại thằng Photo bucket nó hạn chế lượt view đấy cụ ạ. Mới up lên bao giờ cũng bị hạn chế xem, vài bữa nữa là xem thoải mái

Khi về khách sạn thì em nhưng thấy ngay trong bãi xe con này: Chryler 300 đời 2011. Con xe mà em đang thích mua và đã mở một topic về dòng xe này trên o to fun. Ở Việt nam vẫn chỉ đang bán hàng tồn đời 2010 loại đã ngừng sản xuất, mẫu mã cũ.

Con này mới chỉ là 300 thường, loại thấp cấp nhất. Giá mới xuất xưởng của nó là khoảng 30 k, loại 300C thì khoảng 34k

Đây là cadilac dòng sedan

Tượng nữ thần tự do, biểu trưng của nước Mỹ. Trong các tranh ảnh sách báo thì thấy tượng nữ thần tự do màu trắng, nhưng thực tế nó là màu xanh do bên bên ngaòi tượng người ta phủ một lớp đồng để bảo vệ. Và màu xanh này là do đồng bị ô xi hóa

Các du thuyền đưa khác ra thăm quan tượng. Tượng nữ thần tự do được đặt trên một hòn đảo giữa vịnh ở New York

Bun Bon

Xe máy
Ảnh đẹp và sống động lắm .kính cụ 1 li .cụ up nhanh cụ à.Em hóng .Nhưng thỉnh thoảng cụ làm e vẹo cả cổ đấy .he he .

Ảnh đẹp và sống động lắm .kính cụ 1 li .cụ up nhanh cụ à.Em hóng .Nhưng thỉnh thoảng cụ làm e vẹo cả cổ đấy .he he .
Cám ơn cụ đã động viên và nhắc nhở. Những ảnh em chụp đứng máy trước khi up lên nhà em cũng đều vào Rotate chỉnh lại cho nó đứng nghiêm ngắn, cơ mà khi up lên nó vẫn cứ lộn tùng phèo hết ráo cả. Chắc tại trình em vẫn còn lùn. :-s. Thôi thì thỉnh thoảng xem lắc lư một tí cho cảm giác nó sống động, cụ hỉ. E tiếp tục hầu chuyện các cụ nhá.

The Beatles

Xe buýt
Hôm em phỏng vấn thấy có đến 4,5 bác làm ở các cơ quan Trung ương mà cũng bị out. Đến lượt em, tay người Mỹ hỏi đúng một câu, rồi bảo em chào mừng mày đến đất nước Mỹ, tất cả diễn ra trong không quá 10 giây làm nhà em cứ chưng hửng hết cả. Bao nhiêu bài học thuộc lòng, bao nhiêu phương án trả lời, rồi các loại giấy tờ sổ đỏ sổ đen, giấy tờ xe pháo vv và vv mất công chuẩn bị nó không thèm liếc mắt qua, thành ra vô tích sự ráo cả.
Cái xanh là ở cơ quan nào thế? cháu không tin lắm

Cái đỏ là cụ nói thật không? hay nó bảo: ra kia nộp tiền chuyển phát nhanh?