[Funland] Một thế hệ được cưng chiều?

lx125_black

Xe container
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

dalink

Xe điện
Thời nào cũng có người này người kia. Cụ nhìn một tình huống nhưng đằng sau đó có thể là một chàng trai khuyết tật, trí tuệ không ổn… chẳng hạn. Nên khó đánh giá lắm cụ ạ.
Còn xã hội ấy mà, lúc nào cũng tiến lên.

lx125_black

Xe container
Nó cũng chỉ là phần nổi thôi cụ. Chả phải thứ gì cụ gặp trên đường, dù tốt dù xấu cũng đại diện cho một thế hệ đâu.
Con nhà em, hai đứa em bắt làm bỏ moẹ... nhờn là ăn bạt tai ngay.
Phần nổi là những thứ truyền thông trên mạng cụ ạ.
Thanh niên đẹp đẽ, tài giỏi,...
Con nhà em cũng phải làm việc, cũng được cưng chiều, nhưng e vẫn lo :(

77665508

[Tịch thu bằng lái]
tình huống này em nghĩ bạn kia có khiếm khuyết về trí tuệ, chứ thanh niên kể cả đc cưng chiều cũng chẳng ai 20 tuổi còn để mẹ đèo

cưỡi chổi

Xe lăn
Em nhớ trên OF này có lần 1 cụ nào đó đã nói là chứng kiến tận mắt cảnh bà mẹ bón cơm cho thằng con trai đã học lớp 10 hay 11 gì đó khi vào nhà bạn chơi

yuh2105

Xe tăng
Em nhớ trên OF này có lần 1 cụ nào đó đã nói là chứng kiến tận mắt cảnh bà mẹ bón cơm cho thằng con trai đã học lớp 10 hay 11 gì đó khi vào nhà bạn chơi
lớp 10 em ko thấy chứ lớp 5 6 ngồi cầm điện thoại còn bố mẹ xúc cho ăn ở ngoài hàng ăn em gặp đầy luôn rồi. Nhìn chán lắm

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Qatar là quốc gia giàu có (nhờ dầu khí) nên cư dân được cưng chiều và lười biếng (công dân Qatar làm việc chăm chỉ=làm 3-4h/ngày, số dân nhập cư gấp ~7 lần phục vụ dân bản địa...)==>> Dân thụ động chỉ lo hưởng thụ và hậu quả của phúc lợi cao là béo phì tràn lan ở mọi lứa tuổi... :-<
P/S: Cổ nhân đã đúc kết: Cha-Mẹ nên nuông chiều con gái (trước khi xuất chuồng ;;) ) nhưng cần để con trai sớm chịu khó khăn thử thách từ nhỏ...:-/

Moriarty

Xe container
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
Cụ bớt lo việc thiên hạ đi, cụ thể là mẹ con nhà kia là vơi đi đc 50% nỗi lo rồi

zorba

Xe điện
Cụ phải vào cái group "review công ty có tâm" trên facebook cụ mới thấy chán hẳn cơ. Đa số bạn trẻ đi luôn muốn làm việc trách nhiệm ít hơn lương hưởng, nếu công ty trả em 6tr thì em chỉ làm tới đó thôi, trả em 8tr thì em làm tới đó, nếu em phải làm hơn chút xíu thì la lối chửi bới sếp, chửi bới công ty, bóc phốt các kiểu.
Đa số bạn trẻ thích giữ cái tôi cao nhất, không thích tuân thủ kỉ luật, vô trách nhiệm.
Đọc cái nhóm đó, thấy các bạn trẻ bức xúc và chửi sếp nhiều nhất là vì cái tội "em mệt, em xin nghỉ phép, mà sếp không cho nghỉ". Vì cái trách nhiệm quá thấp đó, nên đi làm bao nhiêu năm vẫn lẹt đẹt, không tiến bộ được, không được trọng dụng, lương thấp chức thấp, rồi lại chửi đời, chửi người, chửi chế độ.
Em có tư vấn cho một bạn trẻ, là "khi đi làm, em phải xem xét tính quan trọng của công việc trước khi nghỉ phép, nếu không có việc gấp hoặc việc quan trọng thì xin nghỉ, còn khi có việc gấp và việc quan trọng, em hãy sắp xếp tối đa việc cá nhân để ưu tiên hoàn thành công việc trước, ví dụ sốt mà vẫn dậy được, ngồi được thì ráng đi làm xử lý nốt việc, ví dụ nhà có giỗ chạp, cưới hỏi thì vẫn tranh thủ xử lý công việc được", nhưng không bạn nào nghe, bạn nào cũng nhâu nhâu vào phản biện là ốm thì phải nghỉ, nhà có việc là phải nghỉ, đấy là quyền lợi của người lao động.
Vậy đó, những người như thế, em nghĩ có làm suốt đời thì vẫn không được trọng dụng, và cả đời chỉ đi chửi bới.
(Lan man một hồi chắc hơi lạc đề với topic, mà nhân tiện mắng thế hệ trẻ, em góp thêm 1 vấn đề vốn đang bức xúc)

Dodge Ram

Xe điện
Dạo này có bọn choai (cả nam lẫn nữ) hàng đêm đèo nhau nẹt bô ầm ỹ, võng vỉa trên đường... bọn này em thấy còn nguy hiểm hơn mấy em chã kia.
Vì 141 đứng đầy đường mà chúng nó có sợ đâu.

lx125_black

Xe container
tình huống này em nghĩ bạn kia có khiếm khuyết về trí tuệ, chứ thanh niên kể cả đc cưng chiều cũng chẳng ai 20 tuổi còn để mẹ đèo
Em gặp nhiều quả bố mẹ lo cho từ cái tăm đến đôi đũa, chiều quá nên chả biết làm gì, chả thích làm gì cả, ăn rồi chơi thôi. Dù đầu óc bình thường, lười học nên học dốt và chả có tý tương lai nghề nghiệp nào cả, và thế là sẽ chọn các ngành nghề dành cho người già như vệ sinh môi trường, bảo vệ, trông xe,.. :(

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Tùy. 8x 9x vẫn bị bố mẹ nói ko biết gì lúc mới đôi mươi
Và chính 8x 9x lại cằn nhằn 10x sướng ko nhờ đc việc gì
Lấy con mắt của người 60t phán xét người 30t là nhầm
Và lấy con mắt của người 40t phán xét người 20t cũng nhầm nốt.

darthvader

Xe điện
Nói lan man, thằng ôn nhà em và mấy thằng bạn nó, thích sống kiểu tây nghĩa là bố mẹ đừng can thiệp nhiều vào cách sống của chúng nó tóc tai quần áo rồi giao du này kia... nhưng tiền thì cứ thích kiểu ta, ngửa tay ra xin liên tục... em bảo nó mày thích kiểu tây thì quá tuổi kiểu tây rồi đấy...đi làm thêm mà lấy tiền ăn chơi, hết năm nay cắt, chỉ đang ngại con mẹ nó sẽ dấm dúi đưa....

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thanh niên ngày nay hơi chán . Cái gì trên mạng cũng biết nhưng trong cuộc sống thì chả biết gì .
Rất nhiều học sinh cấp 3 học guitar mấy năm trời còn không biết thay cái dây đàn , không biết lên dây đàn . Học violin 5 năm cũng không biết thay cái dây đàn , nghĩ nó chán

lx125_black

Xe container
Cụ phải vào cái group "review công ty có tâm" trên facebook cụ mới thấy chán hẳn cơ. Đa số bạn trẻ đi luôn muốn làm việc trách nhiệm ít hơn lương hưởng, nếu công ty trả em 6tr thì em chỉ làm tới đó thôi, trả em 8tr thì em làm tới đó, nếu em phải làm hơn chút xíu thì la lối chửi bới sếp, chửi bới công ty, bóc phốt các kiểu.
Đa số bạn trẻ thích giữ cái tôi cao nhất, không thích tuân thủ kỉ luật, vô trách nhiệm.
Đọc cái nhóm đó, thấy các bạn trẻ bức xúc và chửi sếp nhiều nhất là vì cái tội "em mệt, em xin nghỉ phép, mà sếp không cho nghỉ". Vì cái trách nhiệm quá thấp đó, nên đi làm bao nhiêu năm vẫn lẹt đẹt, không tiến bộ được, không được trọng dụng, lương thấp chức thấp, rồi lại chửi đời, chửi người, chửi chế độ.
Em có tư vấn cho một bạn trẻ, là "khi đi làm, em phải xem xét tính quan trọng của công việc trước khi nghỉ phép, nếu không có việc gấp hoặc việc quan trọng thì xin nghỉ, còn khi có việc gấp và việc quan trọng, em hãy sắp xếp tối đa việc cá nhân để ưu tiên hoàn thành công việc trước, ví dụ sốt mà vẫn dậy được, ngồi được thì ráng đi làm xử lý nốt việc, ví dụ nhà có giỗ chạp, cưới hỏi thì vẫn tranh thủ xử lý công việc được", nhưng không bạn nào nghe, bạn nào cũng nhâu nhâu vào phản biện là ốm thì phải nghỉ, nhà có việc là phải nghỉ, đấy là quyền lợi của người lao động.
Vậy đó, những người như thế, em nghĩ có làm suốt đời thì vẫn không được trọng dụng, và cả đời chỉ đi chửi bới.
(Lan man một hồi chắc hơi lạc đề với topic, mà nhân tiện mắng thế hệ trẻ, em góp thêm 1 vấn đề vốn đang bức xúc)
Mười mấy năm trước, e ra đời đi làm được anh sếp phỏng vấn.
Anh hỏi :"Em nghĩ thế nào là người có trách nhiệm"
Đến giờ em vẫn nhớ cụ ạ.

zorba

Xe điện
Mười mấy năm trước, e ra đời đi làm được anh sếp phỏng vấn.
Anh hỏi :"Em nghĩ thế nào là người có trách nhiệm"
Đến giờ em vẫn nhớ cụ ạ.
Câu trả lời của cụ khi đó là gì? Và nếu bây giờ được hỏi lại câu đó, thì cụ sẽ trả lời thế nào ạ?