[Thảo luận] Một số chuyện vui với mấy anh csgt

hgb

Xe container
Các bác yên cho cụ chủ kể chuyện. Em chốt cái tầu này.
Còn cái tầu điện này trên đường Quán Thánh (chỗ giữa Nguyễn Biểu và Đặng Dung). Xe này đang đi từ Bờ Hồ-Đồng Xuân-Quán Thánh-Thụy Khuê-Bưởi. Ngày em học ở trường Nguyễn Công Trứ, ngày nào cũng phải đi về nhà ở Hoàng Diệu và chỗ ngồi của em cố định là cái đầu xe bên ngoài có số 16 ấy để nhảy lên xuống cho dễ (tất nhiên ngồi ở đằng sau). Có lần nhảy lên túm vào cái dây thừng của cần tiếp điện, tàu mất điện làm cho chú lái cáu um lên. Sau học cấp 3 ở Thụy Khuê cũng tiếp tục làm bạn với tàu điện. Vậy là 6 năm nhảy tàu.
Chỗ Thụy khuê đối diện làng hoa Nhật bây giờ còn 1 chỗ tránh như thế này nhưng đường cao hơn, thỉnh thoảng tàu trật bánh, vãi tè ra quần. Sau này bỏ xe điện đi thấy tiếc quá.
Cụ miêu tả vị trí tàu điện đỗ quá chuẩn luôn :). Vậy là cụ 6x hay 7x nhỉ?
Cụ túm vào cái dây thừng vào hôm trời mưa thì sẽ có cảm giác rất cool đó ạ :)

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Cụ chủ thớt kể chuyện rất duyên, nhẹ nhàng mà fun. Vote cụ

Fsg

Xe hơi
Chuyện tôi kể cho các cụ nghe là chuyện người thực việt thực , nó chỉ phản ánh những chuyên nhỏ nhặt trên đường , những cảm xúc đời thường khi phải bất đắc dĩ tiếp các chú xxxx . Các cụ đoc có gì không tiêu hóa được cứ nhả lời vàng ngọc góp ý thẳng thắn . Chê bai tôi vẫn vui vẻ vì như thế tức là các cụ đã quan tâm đến bài viết của tôi . Còn khen thì thích rồi , từ ông đại tướng đến anh binh nhì , ai chả thích đươc khen ! . Miễn là góp ý chân thành , vui vẻ , hóm hỉnh , không bậy bạ là được .

Chỉnh sửa cuối:

Ipin 10

Xe đạp
Cụ lại cho anh em một vài câu chuyện nữa đi, em lại tranh thủ nghỉ trưa vào hóng chuyện cụ kể đây

Ipin 10

Xe đạp
Cụ có ảnh tầu điện nào tại Ô Chợ Dừa không ạ, ngày trước em nhảy tầu bị ngã còn để lại sẹo đếm bây giờ cụ ah

biahoihanoi

Xe lăn
Cụ miêu tả vị trí tàu điện đỗ quá chuẩn luôn :). Vậy là cụ 6x hay 7x nhỉ?
Cụ túm vào cái dây thừng vào hôm trời mưa thì sẽ có cảm giác rất cool đó ạ :)
Vâng em đầu 7x nên nhiều kỷ niệm với tầu điện lắm. Nhảy làm sao không ngã dập mặt, áp tai vào cột điện xem tàu gần hay xa...là những cách bọn em làm hàng ngày mà nên cũng biết ngày mưa thì nên túm cái gì để nhảy lên.
Cụ chủ kê tiếp đi. Em thì ít chuyện với xxx vì bao năm có xe mà chả có chuyện để kể mấy. Có mỗi chuyện hôm vừa rồi đi Hạ Long về qua Hải Dương lúc 11h đêm mà vượt xe ở đoạn cấm vượt (tối qiúa không thấy biển). xxx sau khi xem giấy tờ thì trả lại luôn và mời em hút thuốc rồi bảo với em là: Dạ anh bây giờ định chỉ đạo bọn em thế nào? bố khỉ, bó tay.

Chỉnh sửa cuối:

Fsg

Xe hơi
Ở thời bao cấp , hình như có tình trạng đã là xxxx ông nào cũng dừng được xe oto đang lưu thông trên đuòng , bất kể là xxxx giao thông hay xxxx hộ khẩu ( Ngày xưa xxxx khu vực bà con hay gọi là xxx hộ khẩu ) .
Cuối năm 1984 tôi xuống cảng Hải phòng lĩnh giùm ông anh 1 thùng hàng gửi từ Niên trô ( Liên xô ) về . Thùng hàng có kích thước mỗi chiều khoảng hơn 1 mét , nặng khoảng 50 - 60 Kg , bên trong toàn áo bay , nồi hầm , dây may-so bếp điện , bàn là ... , Để nhận được thùng hàng đó tôi phải vạ vật từ sáng sớm đến tối mịt ở kho cảng và hải quan Hải phòng . Và cũng để được giải quyết nhanh tôi phải rải tiền hối lộ từ ngoài cổng trở vào : bảo vệ , thủ kho , bốc vác , kiểm hàng , lái xe . Đã thế thùng hàng còn bị khui tung tóe ra để hải quan kiểm tra từng món đồ một . Tức lắm mà vẫn phải nhẫn nhịn .
Sẩm tối thùng hàng được khám xét xong , tôi và 1 chị nữa ( cũng đi lĩnh hàng ) chung tiền thuê 1 chiếc ô.tô tải chở 2 thùng hàng về Hà nội . Hai chị em vui vẻ cùng ngồi ca-bin với chú lái xe , hí hửng yên trí công việc thế là xong , hết mọi phiền toái , dung dăng dung dẻ ta đi về Hà lội , quên cái Hải phòng nhiễu nhương đi . Dưng mà thật khốn , niiềm vui chưa được gang tay thì nỗi bực mình lại ập đến . Xe tải mới tò tò đi chưa được dăm cây , đến đầu cầu Hạ lý đã bị 1 chú xxxx stop đòi kiểm tra hàng trên xe . Trong khi tài xế xuống làm việc với xxxx tôi và chị cùng đi không xuống , ngồi trên cabin bàn chuyện đối phó với cùng nhận định : Ông con này vừa vặt tiền lái xe vừa muốn chủ hàng hối lộ , nên bày đặt kiểm tra hàng trên xe . Tay xxxx yêu cầu chúng tôi cho hắn kiểm tra 2 thùng hàng , chúng tôi dứt khóat không cho kiểm tra , hàng vừa mới được hải quan kiểm tra , có đầy đủ giấy tờ thông quan có muốn xem thì xem , còn không có chuyện kiểm tra hàng , vớ vẩn ! Cãi nhau 1 hồi xxxx dọa đưa xe về đồn chúng tôi cự lại và thách đưa về hải quan để 3 mặt 1 lời nhằm làm bẽ mặt xxxx.....Trước thái độ kiên quyết có lý , với giấy tờ đầy đủ , hợp pháp xxxxx không thể bắt bẻ và làm gì hơn ngoài việc chấn của lái xe mấy đồng và chuồn thẳng . xxxx hôm đó mần việc với chúng tôi không phải lá xxxx giao thông mà chắc chỉ là xxxx hộ khẩu đi ăn mảnh thôi các cụ ạ ! Thời bấy giờ xxxx kiểm soát xe chỉ đóng chốt cố định ở các cửa ô , không đi đứng ba lăng nhăng như chú em này nên bị chúng tôi bắt tóp không làm trò được .

Chỉnh sửa cuối:

Fsg

Xe hơi
Vâng em đầu 7x nên nhiều kỷ niệm với tầu điện lắm. Nhảy làm sao không ngã dập mặt, áp tai vào cột điện xem tàu gần hay xa...là những cách bọn em làm hàng ngày mà nên cũng biết ngày mưa thì nên túm cái gì để nhảy lên.
Cụ chủ kê tiếp đi. Em thì ít chuyện với xxx vì bao năm có xe mà chả có chuyện để kể mấy. Có mỗi chuyện hôm vừa rồi đi Hạ Long về qua Hải Dương lúc 11h đêm mà vượt xe ở đoạn cấm vượt (tối qiúa không thấy biển). xxx sau khi xem giấy tờ thì trả lại luôn và mời em hút thuốc rồi bảo với em là: Dạ anh bây giờ định chỉ đạo bọn em thế nào? bố khỉ, bó tay.
Xin cụ ít kinh nghiệm để được " bố khỉ " như cu . Kính cụ !

Fsg

Xe hơi
Tôi chỉ là phó thường dân , không có ai thân quen làm xxxxx để nhờ vả mỗi khi bị.... - À có , có 1 chú là bạn của bạn thằng em đồng hao làm xxxx ở Nha trang , dưng ở mãi miền trung xa xôi xế cũng chả nhờ vả được gì . Ấy vậy mà tôi lại nhiều lần được xxxx cho cái chiếu văn cố đấy ! Này nhé :
- Đêm hôm khuya khoắt , trên đường CMT.8 - Q.1 rộng thênh thang vắng vẻ , ngó trước ngó sau rất kỹ không thấy bóng xxxx liền nhấn ga quay đầu cái vèo . Thế mà không hiểu 2 anh hùng núp ở đâu chui ra gí mô tô đuổi theo... . Đương nhiên là phải nhận lỗi quay đầu xe không đúng chỗ nhưng cũng phải có vài lời cho các chú ấy thông cảm bỏ qua . Chỉ có 1 xxxx hỏi : chú có uống rượu không đấy ? - Không , chú không bao giờ rượu - bia khi lái xe ! - Sao chú chạy nhanh thế , đuổi mãi mới được . - Gần 2 giờ đêm rồi , phải chạy vội về , vợ con ở nhà đang lo sợ có chuyện gì xảy ra trên đường . - Chú là... à ? chú đi cẩn thận nhé .- OK - Chú đi đi !
- Lần khác , cũng vào buổi tối trên đường Paster , ngay tại chốt đèn giao thông có 1 em xe du lịch đang dừng đèn đỏ và si - nhan rẽ trái . Khúc đường này chỉ có 1 luồng ô.tô và 1 luồng xe máy nên khi gặp em du lịch nói trên đáng lẽ tôi phải sì tốp sau em nó , chờ đèn xanh em nó rẽ trái còn mình đi thẳng . Nhưng không hiểu tại sao trời xui đất khiến thế nào , tôi lại vọt *** sang luồng xe máy đứng song song với xe du lịch kia , cùng với em nó hóng đèn xanh , rước lỗi lấn tuyền ngay trước mặt xxxx. Tất nhiên lại thành khẩn nhận lỗi , nhưng chẳng thanh minh thanh nga gì được vì lỗi này quá rõ ràng , chả có khách quan nào tác động . Sau một vài câu ỉ ôi xin sỏ của tôi , chú xxxx hỏi : anh làm ở đâu ? - Anh làm ở .... - Có cái gì chứng minh là anh làm ở đó ? - Những thứ giấy tờ liên quan anh không mang đây . - Thế làm sao tôi biết anh làm ở .... ? -- À đây ! chú nhìn địa chỉ nhà anh ghi trên giấy chứng minh này , ở đây toàn dân làm ở đó đấy ... -- Chú xxxx lưỡng lự 1 chút rồi trả lại giấy tờ ....- Cảm ơn chú , Anh đi !

Libor

Xe điện
Chuyện của bác hay lắm! :) Để bác kể hết rồi cho em góp vui vài mẩu nhá! :P À à, mà bác hay "SỜ Nặng" quá... thi thoảng bác phải "Xờ nhẹ" phát cho chị em trên này đọc thấy khoái! (Sử lý ----> Xử lý) :))

vls460hl

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cách đây chắc cũng được gần trục năm rồi, cái thời mà em vẫn tồng tộc phóng cái xe máy từ Hà Nội về Hải Phòng trên con đường 5 huyền thoại.Hôm đấy đẹp trời em rít thẳng 1 mạch từ thủ đô về chỉ còn cách nhà tầm 3km, đến đoạn đường ngã 5 sân bay cát bi, chắc lúc đấy nó là cái đường to nhất miền bắc này với 6 làm xe chạy, đang vi vu với tốc độ tầm 60 km thì có 1 XXX ra chỉ cạp long vào mẹt và đằng sau mít là 1 chú bồ câu trắng xinh, em run như cầy sấy vì đây là lần đầu tiên trong đời bị XXX chỉ cạp long, rồi ngoan ngoãn xuất trình giấy tờ. Chú XXX bảo em chạy nhanh thế, em có biết mình chạy với tốc độ bao nhiêu không. À hóa ra là bị bắn tốc độ, em tự tin chả lời, em đi chắc tầm 59, 60 gì đấy ạ.Vì ngày đấy em thấy cái đường 5 bé hơn cái đường này bao nhiêu mà còn được chạy max 60 cơ mà. Rồi XXX bảo em dắt xe vào cạnh cái xe thùng rồi ân cần bảo, bây giờ lập biên bản rồi giữ xe của em, đường này chỉ được chạy tối đa 40km thôi. Lúc đó em sợ xanh mặt ra, cạnh đấy là cánh xe ôm cũng hùa theo em chạy vượt quá cả 20 km thế, thì không có cách gì cứu rồi và bla......... Em cứ đứng thẫn thờ, ngẩn tò te ra, thấy vậy anh XXX ân cần ra hỏi thế bây giờ em có bao nhiêu. Em lúi húi lại móc ví ra lần nữa còn đúng 1 tờ 100k ,một tờ 50k và 3 tờ 10k. Rồi bảo em đi học trên Hà Nội về nhà em ở xa lắm giờ mới về đến đây ạ.Lúc đấy làm việc thì chả có ông xe ôm nào đứng đấy chỉ có mình em và anh XXX, rồi anh đấy lắc đầu bảo thế này thì không được rồi, rồi anh đấy lại lút cút chạy lại cái xe thùng, trên xe thùng đấy là có 1 chú XXX già đang ngồi giữ giấy tờ, em thấy 2 người nói với nhau mấy câu rồi chú XXX già trên xe nói vọng ra, mày bù cho nó 50 nghìn nhé. Làm em cảm động và vừa sợ vừa mừng. Rồi anh XXX đấy bảo thôi đưa 150k đây cho anh, lần sau đi chú ý nhé. Lúc này thì mấy ông xe ôm lại đứng cạnh đấy, sau khi em đưa 150k cho anh đấy, trong ví còn 30k nữa, anh đấy nghĩ ngẫm rồi bảo em đưa nốt cho mấy chú xe ôm đấy uống nước, lúc đó đang mừng vì được xử nhẹ, em cũng chả nghĩ gì đang định lôi 30k ra đưa cả cho mấy chú đấy.Thì chú XXX già trên xe đi xuống quát : Đ M, chúng mày làm cái trò gì đấy. Đã tha rồi thì cho nó đi đi, lấy mấy đồng đấy làm gì? anh XXX kia với mấy lão xe ôm, im thít không nói 1 câu nào. Rồi chú XXX đấy ra căn dặn em mấy câu.Rồi quay lại vị trí cũ. Giờ nghĩ lại em cũng chả biết nên vui hay buồn nữa...

Libor

Xe điện
Hồi trước những năm 2000 chưa có súng bắn tốc độ ghi hình như bây giờ, chỉ hiện mỗi con số điện tử như ở cột bán xăng thôi thì em bị túm trên đường qua ga Yên Viên hướng lên Bắc Ninh với tốc độ 24/20km/h Hồi đó nhiều nơi còn biển 20km/h ạ (em bị dính lỗi đó là quá 20% thì nặng lắm) :(( Khỉ gió ở chỗ là 10 xe đi qua bị túm cả 10, trừ những xe tải vùng đó nộp lệ phí tháng thì cũng bắn nhưng không bao giờ bị dừng lại :(( Thanh minh mãi chả được vì con số đó biết qué của xe nào...đành chơi bài cùn: Thôi thì đằng nào các bác cũng xơi hết của em tiền chở khách chuyến này rồi, em có đi nữa thì càng âm nên em ngồi đây chơi với các bác vậy, em lấy giấy bút ra làm thư ký cho các bác nhá...em cứ ghi xe biển số bao nhiêu, lái xe tên là gì, tốc độ quá bao nhiêu.... các bác ăn của lái xe bao nhiêu tiền...! Mấy bác xxx mặt ngắn tũn : éo gì ông cùn bỏ mẹ, thôi giấy tờ đây ông xéo đi cho chúng tôi "làm việc"! :))

Chỉnh sửa cuối:

Fsg

Xe hơi
Hồi trước những năm 2000 chưa có súng bắn tốc độ ghi hình như bây giờ, chỉ hiện mỗi con số điện tử như ở cột bán xăng thôi thì em bị túm trên đường qua ga Yên Viên hướng lên Bắc Ninh với tốc độ 24/20km/h Hồi đó nhiều nơi còn biển 20km/h ạ (em bị dính lỗi đó là quá 20% thì nặng lắm) :(( Khỉ gió ở chỗ là 10 xe đi qua bị túm cả 10, trừ những xe tải vùng đó nộp lệ phí tháng thì cũng bắn nhưng không bao giờ bị dừng lại :(( Thanh minh mãi chả được vì con số đó biết qué của xe nào...đành chơi bài cùn: Thôi thì đằng nào các bác cũng xơi hết của em tiền chở khách chuyến này rồi, em có đi nữa thì càng âm nên em ngồi đây chơi với các bác vậy, em lấy giấy bút ra làm thư ký cho các bác nhá...em cứ ghi xe biển số bao nhiêu, lái xe tên là gì, tốc độ quá bao nhiêu.... các bác ăn của lái xe bao nhiêu tiền...! Mấy bác xxx mặt ngắn tũn : éo gì ông cùn bỏ mẹ, thôi giấy tờ đây ông xéo đi cho chúng tôi "làm việc"! :))
Hay ! Trương tuần gặp anh Chí !

tranvuhoang2005

Xe điện
Chỗ tránh tàu ở chợ Bưởi cuối Thụy khuê đúng không bác?[/QUOTE]

Cuối đường Thuỵ Khuê có 2 đường dể toa dắt lùi lại và nối vào đuôi tàu để kéo ngược lại về phía Quán Thánh. Nhưng hồi còn tàu điện thì mạn Cuối Thuỵ Khuê vắng vẻ chứ k tấp nập như thế này. Suy ra Quán Thánh là chuẩn nhất. Chỉ chạy có 1 toa lúc vắng khách.

Chỉnh sửa cuối:

Fsg

Xe hơi
Cách đây gần chục năm , tôi đi xe máy trên đường 1 chiều Lê thái Tổ - Hoàn kiếm , Hà nội . Qua ngã ba Bảo Khánh khoảng chục mét tôi quay xe ngược lại định vào phố Bảo Khánh có chút việc , khốn nỗi vì là đường 1 chiều nên tôi không dám đi dưới lòng đường mà phi lên hè để đi . Mới đi trên hè được mấy mét thì bị 1 chú xxxx ( chắc là CS khu vực ) và 2 chú dân phòng sốp lại . Biết sai tôi nhận lỗi và xin phạt hành chính , nhưng các chú ấy nhất quyết đòi đưa xe về phường giải quyết .... quá phiền toái tôi đành ... nói dối là tôi mới ở SG ra , không thuộc đường nên mới quay quay như vịt , mong các chú thông cảm ( Thực tế tôi sinh ra và lớn lên ở HN và con đường này tôi với gấu đã ngồi mòn dép hóng mát hồ Gươm - tháp Rùa ) . Sau khi xem giấy CMT thấy đúng tôi là dân thành phố Hồ Chủ Tịch nên các chú ấy cho qua nhưng chú xxxx còn thòng 1 câu : anh cho chúng nó bao thuốc !
Bao thuốc lá 555 không đáng bao nhiêu nhưng qua đây sao tôi coi thường mấy cha này quá ! Lỗi nhỏ , nhắc nhở là được rồi , sao còn mơi từ bao thuốc nhỏ nhặt của dân ?

Chỉnh sửa cuối:

Fsg

Xe hơi

TẦU ĐIỆN ĐỒNG XUÂN - HÀNG NGANG - HÀNG ĐÀO ĐÂY CÁC CỤ ƠI !

biahoihanoi

Xe lăn
Góp vui với cụ chủ chuyện ông đồng nghiệp của em khoảng năm 98-99.
Ông này gần 50 tuổi làm bảo vệ ở chỗ làm cũ của em gần Bờ Hồ. Hôm đó làm ca sáng về (tất nhiên là đi xe máy nhé) qua đường Tràng Tiền thì vượt đèn vàng. Chú CSGT mới túm lại và đòi kiểm tra giấy tờ. Ông bảo vệ thì xin xỏ ỉ ôi 1 lúc không được tức quá mới đưa cả cái ví có giấy tờ cho chú CS và nói : Đây, cả bộ đây!. Thật ngạc nhiên là chú CS sững người rồi xin lỗi, dạ em xin lỗi, anh không nói sớm....thôi anh đi đi ạ....Ông bảo vệ chả hiểu thế nào cũng tún mặt ra rồi cầm giấy tờ đi thẳng.
Mãi sau mới nghĩ ra là chú CS khi nghe thấy câu đó thì nghe câu được câu mất chỉ còn ĐÂY...BỘ ĐÂY, tưởng ông này làm ở trên Bộ Công An nên xoắn vội vàng xin lỗi.
Chuyện như hài nhưng thật 100% luôn.

À nhận tiện cái tầu điện, em hỏi đã bác nào được nghe xẩm tầu điện chưa? Với em thì còn làm bạn với 2 ông bà xẩm tầu điện khi học cấp 3 ở Thụy Khuê đấy nhé. Ông kéo nhị và hát, thỉnh thoảng bà cũng hát nhưng ít hơn. Thật cảm động và không bao giờ quên.

Chỉnh sửa cuối:

Fsg

Xe hơi
Góp vui với cụ chủ chuyện ông đồng nghiệp của em khoảng năm 98-99.
Ông này gần 50 tuổi làm bảo vệ ở chỗ làm cũ của em gần Bờ Hồ. Hôm đó làm ca sáng về (tất nhiên là đi xe máy nhé) qua đường Tràng Tiền thì vượt đèn vàng. Chú CSGT mới túm lại và đòi kiểm tra giấy tờ. Ông bảo vệ thì xin xỏ ỉ ôi 1 lúc không được tức quá mới đưa cả cái ví có giấy tờ cho chú CS và nói : Đây, cả bộ đây!. Thật ngạc nhiên là chú CS sững người rồi xin lỗi, dạ em xin lỗi, anh không nói sớm....thôi anh đi đi ạ....Ông bảo vệ chả hiểu thế nào cũng tún mặt ra rồi cầm giấy tờ đi thẳng.
Mãi sau mới nghĩ ra là chú CS khi nghe thấy câu đó thì nghe câu được câu mất chỉ còn ĐÂY...BỘ ĐÂY, tưởng ông này làm ở trên Bộ Công An nên xoắn vội vàng xin
lỗi.
Chuyện như hài nhưng thật 100% luôn.

À nhận tiện cái tầu điện, em hỏi đã bác nào được nghe xẩm tầu điện chưa? Với em thì còn làm bạn với 2 ông bà xẩm tầu điện khi học cấp 3 ở Thụy Khuê đấy nhé. Ông kéo nhị và hát, thỉnh thoảng bà cũng hát nhưng ít hơn. Thật cảm động và không bao giờ quên.
Nhớ bài này :
Anh em ta trong đoàn quân vác phích ,
Cùng vác phích lên nào .
Ai kem ! ai kem !
Kem một hào hai chiếc , kem một hào hai chiếc ...
Một chiếc năm xu .
Này chú bán kem, Có giao thì giao cho khẽ .
Đừng gào to quá , điếc tai hành khách trên tàu .
Ai kem ! ai kem ...