[Funland] Một quả bom tấn của Mỹ được trục vớt gần cầu Long Biên

namphong12

Xe lăn
Các anh ấy phát hiện bằng cách nào đấy các cụ ? Bao năm chẳng ai biết, nay phát hiện ra cũng ko rõ còn sót ở vị trí khác ko ?
Cầu Long Biên là trọng điểm đánh phá của Mỹ. Nên ở khu vực này còn rất nhiều bom chưa nổ chứ chưa hết đâu. Hàng năm đội rà phá bom mìn vẫn dùng máy dò để tìm kiếm mà. Nếu phát hiện sẽ cho thợ lặn xuống. Trục vớt được mới cẩu lên thôi. Còn những quả còn nằm sâu trong lòng đất thì chịu thôi.

namson229

Xe điện
Vụ ấy em nghe bà bán nước đầu ngõ bảo là... thiết bị tên lửa SAM, sau đọc bài của các cụ CCB phân tính thì có vẻ bà hàng nước có lý mới chết. :(
e cũng đọc rồi, nhưng sau ko thấy báo chính thống công bố là loại bom mìn gì? hoặc điều tra xong kết luận lưu vào kho đóng dấu "MẬT"

Landscape2son

Xe tải
Bộ đội rà phá bom mìn với kinh nghiệm chắc chắn họ đã xem xét quả bom đó có nguy cơ nổ hay k.
Các cụ ở đây hay thật! Trình độ chuyên môn không có, kinh nghiệm thì đạt mức zero, chỉ có ngồi gảy phím thôi mà lo chuyện bao đồng lại còn chỉ đạo phải thế lọ thế chai thì mới được phép làm...vân vân, mây mây mà không chịu hiểu rằng trên thế giới này có nước nào phải hứng bom đạn nhiều như VN? . Khắp chiến trường từ Bắc vào Nam có biết bao nhiêu tấn bom đạn vùi dưới lòng đất sau khi đi qua hai cuộc chiến. Thế đã có vụ nào bom nổ tung như pháo hoa trong khu vực dân cư đang sống từ ngày hòa bình đến nay chưa hay chỉ toàn mấy vụ người dân tự mình gây ra hậu quả vì sự thiếu hiểu biết của mình?
Bộ đội công binh họ thấy an toàn thì họ mới để cho dân mình hóng đông như vậy chứ không thì các cụ có chui hàng rào cũng bị tóm. Chẳng qua công an xua vì không muốn khuyến khích tính hiếu kỳ quá đáng của dân mình thôi. Thời gian đó nên tập trung vào làm việc, kiếm tiền nuôi gia đình thì sẽ hữu ích hơn.

Chỉnh sửa cuối:

buikhacthinh

Xe tăng
Mấy bác cưa bom lấy thuốc nổ đúng dũng cảm thật(hay điếc kg sợ súng).Cứ nói cưa bom phải có kinh nghiệm….có chai nước ở trên nhỏ giọt xuống lưỡi cưa là yên tâm kg bao giờ nổ.
Lỡ nổ là kg còn cơ hội nào để rút kinh nghiệm :D.

namson229

Xe điện
Mấy bác cưa bom lấy thuốc nổ đúng dũng cảm thật(hay điếc kg sợ súng).Cứ nói cưa bom phải có kinh nghiệm….có chai nước ở trên nhỏ giọt xuống lưỡi cưa là yên tâm kg bao giờ nổ.
Lỡ nổ là kg còn cơ hội nào để rút kinh nghiệm :D.
đội cưa bom thì cũng phải biết nhiều võ đấy cụ ạ, sơ suất thì vẫn bùm; trước cho đốt pháo, thì làng pháo Bình Đà năm nào cũng có tai nạn, nổ, chết người...; chứ ko đơn thuần là nhỏ giọt nước ở lưỡi cưa đâu; món này phải cụ nào chuyên ngành công binh thì cho ae rõ

maximax903

Xe điện
Bom loại này nổ thì phải làm đầu nổ/kíp nổ của nó nổ thì nó mới kích nổ khối thuốc bên trong. Còn vô hiệu hoá được đầu nổ/kíp nổ rồi thì ném từ trên cao xuống nó cũng chả nổ đâu. Còn thuốc trong quả bom này em ko rõ có phải TNT ko, còn TNT nó ko ngấm nước, màu hít qua đường mũi thấy đắng lắm.