[Funland] Một quả bom tấn của Mỹ được trục vớt gần cầu Long Biên

polizia

Xe container
Nhìn hai cái móc thực sự thiếu chuyên nghiệp. Thời chiến thiếu thốn, ko nói làm gì... nay thời no đủ này thì phải có dụng cụ chuyên nghiệp, tử tế chứ... đứt cáp hoặc móc sắt nó duỗi ra thì lại đi một góc quận.

Thời đang học bên Đức, quả bom bằng quả bí ngô từ WWII mà nó sơ tán cả một khu dân cư :D :D :D
Giống em đợt học bên Pháp, họ phát hiện quả bom thời thế chiến cũng bắt sơ tán nguyên 1 khu phố để xử lý. Đây các bác nhà mình cứ âm thầm xử lý, chả thông báo gì đế sơ tán.
Chẳng may nó là quả bom xung kích nổ trong lúc xử lý thì ko biết hậu quả ntn.

Demchinhhang.net

Xe container
Giống em đợt học bên Pháp, họ phát hiện quả bom thời thế chiến cũng bắt sơ tán nguyên 1 khu phố để xử lý. Đây các bác nhà mình cứ âm thầm xử lý, chả thông báo gì đế sơ tán.
Chẳng may nó là quả bom xung kích nổ trong lúc xử lý thì ko biết hậu quả ntn.
Câu chuyện vui của cụ bên trên nó cũng rất chân thực đấy chứ.

poiuy

Xe ba gác
Nhìn hai cái móc thực sự thiếu chuyên nghiệp. Thời chiến thiếu thốn, ko nói làm gì... nay thời no đủ này thì phải có dụng cụ chuyên nghiệp, tử tế chứ... đứt cáp hoặc móc sắt nó duỗi ra thì lại đi một góc quận.

Thời đang học bên Đức, quả bom bằng quả bí ngô từ WWII mà nó sơ tán cả một khu dân cư :D :D :D
Đến giai đoạn này là không còn khả năng nổ nữa rồi. Nếu không thì vận chuyển nó đi qua các khu dân cư là rất nguy hiểm.

thichlexus

Xe điện
Bom nằm nửa thế kỷ dưới sông thì vỏ bị ăn mòn, rỉ sét hết rồi, thuốc nổ bên trong cũng ngấm nước hết thì làm sao có khả năng phát nổ nữa các cụ nhỉ

NNS

Xe ngựa
Bom nằm nửa thế kỷ dưới sông thì vỏ bị ăn mòn, rỉ sét hết rồi, thuốc nổ bên trong cũng ngấm nước hết thì làm sao có khả năng phát nổ nữa các cụ nhỉ
đồ Mẽo nó tốt lắm cụ ơi, lựu đạn, đạn súng cối nằm bùn lầy móc lên vẫn còn nguyên sát thương nữa là bom.

vandinh

Xe container
Bộ đội rà phá bom mìn với kinh nghiệm chắc chắn họ đã xem xét quả bom đó có nguy cơ nổ hay k.

Xe nội lước

Xe container
Em dám đảm bảo là ở đâu sợ bom chứ ở VN mà cc dựng quả bom này ngoài cánh đồng mà không có ai trông thì kể cả cc có sơn lên vỏ nó là BOM vẫn có người dám khênh trộm . Em sợ chỉ đc nửa tháng đã biến mất ko dấu vết .

namson229

Xe điện
Cần gì công binh tháo gỡ cho phức tạp.
Cứ vớt lên để ra chỗ trống là mấy anh đồng nát ve chai xử lý gọn ngay :D
Năm 97-98 gì đấy mình ở trên Tây Ninh cũng có vụ cưa bom bị nổ.Cả một khoảng rừng cao su bay hết.
trong văn quán - hà đông, trước cũng có vụ đồng nát thu gom, lúc xử lý nổ bùm 1 phát, ô xe tải đi qua chết luôn, e gái đi cùng thì sống thực vật hơn 1 năm mới chết; sau cũng ko kết luận là loại bom,mìn gì? mua ở đâu (chủ vựa đồng nát cũng chết rồi)

namson229

Xe điện
đấy là cụ nghĩ vậy thôi, vẫn có nhiều vụ nổ do bom mìn, chết người lắm cụ; cách đây mấy năm có vụ nổ do bom mìn trong văn quán - hà đông; 2 chết tại chỗ, 1 thì thực vật hơn 1 năm mới chết

AirSupply

Xe buýt
trong văn quán - hà đông, trước cũng có vụ đồng nát thu gom, lúc xử lý nổ bùm 1 phát, ô xe tải đi qua chết luôn, e gái đi cùng thì sống thực vật hơn 1 năm mới chết; sau cũng ko kết luận là loại bom,mìn gì? mua ở đâu (chủ vựa đồng nát cũng chết rồi)
Văn Phú cụ ạ :P

HTlangtu

Xe điện
Trước em sang nhà ông hàng xóm đào giúp ông cái hố chôn cọc ở sân đào khoảng 40cm vào ngày quả bom. Sợ qua lấp lại, 10 năm sau mới có bên chính quyền và quân đội đến đào lên đưa đi. Thấy bảo nặng cũng hơn tạ.
sao lại tận 10 năm hả cụ ơi? có viết nhầm số 0 không ạ?

namphong12

Xe lăn
Đúng là như thế. Nhưng về nguyên tắc an toàn thì khi chưa tháo được kíp nổ, thuốc nổ ra khỏi vỏ thì vẫn còn nguy cơ.

Tuankhoi001

Xe tải
Vụ ấy em nghe bà bán nước đầu ngõ bảo là... thiết bị tên lửa SAM, sau đọc bài của các cụ CCB phân tính thì có vẻ bà hàng nước có lý mới chết. :(

chieubuon

Xe tăng
Cụ có nhớ vụ nổ quả bom chìm ở Hà đông không :))

phohien035

Xe buýt
Các anh ấy phát hiện bằng cách nào đấy các cụ ? Bao năm chẳng ai biết, nay phát hiện ra cũng ko rõ còn sót ở vị trí khác ko ?

hm.tuan

Xe điện
Em kể hầu cccm 1 câu chuyện hồi đầu 90. Chuyện thế này :
4 năm trên thế giới có giải wolcup ( em viết có thể chưa đúng TA ) thì cũng có giải wollieu. Giải này thu hút hơn cả wolcup. Các đại diện liều nhất tg từ hơn 200 QG sẽ tụ họp thi liều . Thông thường thì châu phi , châu úc châu âu ko đủ độ liều để vào các vòng trong nên họ hay từ giã giải ở vòng loại . Tới bán kết tứ kết thì thường còn lại các đại diện như : võ sĩ Nhật, TQ, cao bồi Mỹ , mafi Nga , mafi Ý .. các hội 3 hoàng, hắc long , bạch long , các đại diện hồi giáo cảm tử , checnhia , các băng đảng nam mỹ v v cũng hay vào tới đây. Nhưng đã vào tới chung kết thì thường các liều thủ rụng rơi gần hết chỉ còn chơ lại mấy đại diện như cao bồi Mỹ, võ sĩ đạo Nhật, võ đang TQ, đội bom cảm tử tây Á . Và võ sĩ VN tuy lần đầu dự giải nhưng đã 1 mạch bước thẳng vào vòng này gần như ko gặp bất kỳ trở ngại nào .

Năm ấy cao bồi Mỹ đứng im cho 1 cao bồi khác rút coll bắn tả tơi cái mũ trên đầu mà anh ấy vẫn ko sợ. Khán đài nhiều tiếng : ui sời..tưởng thế nào. Mỹ về đi Mỹ về đi.
Tới TQ : võ sĩ TQ ra sân nách cắp cái ghế tựa. Ra sân anh chào khán giả xong bất thần xé toạc 1 tay áo . Võ sĩ đi cùng cầm mích tuyên bố . Màn mổ sống cạo xương của cụ tổ Quan Vân Trường bắt đầu. Nói xong rút con dao mổ lợn rạch 1 nhát dọc cánh tay Võ sĩ ngồi ghế ,lật thịt cạo xương sồn sột.. Khán đài im phắc rồi bùng nổ : TQ vô địch , TQ vô địch ..ban tổ chức trao hc vàng đi .
Tới màn của Nhật. Vs Nhật lạnh lùng 1 mình tay cắp chiếu , tay cắp 1 cái mâm ra sân. Trải chiếu xong anh cúi đầu chào khán đài rồi từ từ quỳ xuống giữa chiếu. Anh rút 1 con dao và nói qua mic : đại diện NB xin trình diễn màn mổ bụng moi gan. Anh từ từ rạch bụng lôi bộ lòng và gan ra đặt ngay ngắn trên mâm và đứng dậy bê mâm trước bụng đi quanh sân vđ cho khán giả chiêm ngưỡng. Khán đài bùng nổ : NB vô địch ..NB vô địch..TQ hc bạc thôi. VN nhận đồng đi..
Đến màn VN . Khán giả phải chờ , ko rõ lý do sao Võ Sĩ VN lâu ra thế. 1 lúc thì có 2 VS gầy gò áo nâu . Chân đất quần xắn đi dép tổ ong đội nón lá oằn mình đi ra . 2 vs khênh 2 đầu 1 cây tre , giữa có cái quang ghánh chứa đạo cụ đc trùm bao tải đay. Đạo cụ có vẻ rất nặng nên 1 lúc mới khênh ra đc giữa sân. 2 võ sĩ VN bỏ nón cúi chào khán giả xong rút ra 1 vật dài chừng vài tấc ,nhìn kỹ ko phải dao gươm phóng lợn , cũng ko phải tiểu liên AK như dự đoán. Khán đài nhiều ng mang ống nhòm ra soi thì thấy đó là cưa sắt nhãn hiệu seczslovakia .
2 vs VN ng cầm míc , ng lật bao tải lộ ra đạo cụ là 1 vật hình trụ dài hơn 2m , có cánh ở đuôi màu xanh oliu .
Ng cầm mích nói : chúng tôi từ làng nghề làm pháo Bình Đà VN . Xin trình diễn màn thể thao cưa bom lấy thuốc làm pháo .
1 khán giả nhìn qua ống nhòm hét lên : ôi ..đm ..bom cỡ 1000 bảng Anh . Lập tức cả 2 khán đài rung chuyển..khán giả la hét đạp nhau bỏ chạy chối chết. 2 vs VN vẫn ngồi bệt trên sân cỏ gác chân lên bom bình thản cò cưa sột soạt.
Các cao bồi Mỹ Nhật TQ nén đau tái mặt cũng la hét vang trời : ban tc đ..â u.mang hcv ra giao luôn cho bọn VN đi. Bọn tao ko lấy đâu.. ban tc đâu , nhanh chân lên.
Các khán giả chưa chạy đc hoảng loạn gào lạc giọng .: bảo vs Vn không cần biểu diễn nữa ,dừng ngay đi ..bọn ban tổ chức đaaau rồi ..hcv đâu mang nộp cho vs VN mau lên, không có chết cả sân bây giờ .
Năm ấy là năm đầu tiên trong ls wollieu mà 1 đội tuyển mới lần đầu dự giải đã vào luôn chung kết. Ls thể thao tg ghi nhận cũng lần đầu tiên 1 đội tuyển giành hcv mà không cần trình diễn hết tiết mục của mình. Lần đầu tiên mà cả ban tc, trọng tài, đội bạn và toàn bộ khán giả phải van lạy xin 1 đại diện đến từ ĐNA dừng thi đấu nhận nhanh cho cái HCV . Lần đầu tiên HCV đc ban tc dúi luôn vào túi quần vđv khỏi cần lễ nghi bước lên bục . Lần đầu tiên mà lễ trao HC có nhõn đội giành HCV đứng cô đơn nhận giải giữa svđ mà xung quanh khán đài ko 1 bóng người. Đội giành HCB và HCĐ chuồn luôn. Họ xin nhận huy chương qua đường bưu điện ..
Sau kỳ wollieu năm đó người ta bỏ không tổ chức giải này nữa vì cả tg tuyên bố : nếu có đoàn VN thì ko võ sĩ nc nào đến thi nữa mà khán giả tg cũng tuyên bố nếu có đội VN dự giải thì họ sẽ ko mua 1 cái vé nào .
😅😅
Biết rồi mà em vẫn cười chảy nước mắt.

Nhân tiện lúc đang bon mồm bon miêng, cụ biên luôn chuyện người lạc quan nhất là những người ở xóm buôn sắt vụn thỉnh thoảng cưa bom đêy.

Chỉnh sửa cuối: