[Funland] Một huyền thoại

thangmh

Xe tăng
Em xem cả thời maradona và Pele đá lẫn thời messi đá đây.

Cụ so sánh thế là khập khiễng. Bóng đá ngày càng phát triển, lối đá hiện đại và phức tạp, khốc liệt hơn thời xưa rất nhiều. Nếu vất Maradona vào thời nay đá thì em đồ rằng không đi nổi bóng qua 1,2 hậu vệ đâu.
Em thấy cụ so sánh mới khập khiễng đấy 😁
Cái kiểu nếu đem huyền thoại thời xưa về hiện tại thì còn lâu mới bằng là giả thiết ko thể xảy ra nên nói thế nào chả đúng. Cụ bảo ko qua nổi nhưng em lại bảo nếu đem M hay Pele về thời hiện tại, với chế độ dinh dưỡng, với các thể loại chăm sóc, các loại chuyên gia từ chiến thuật tới ăn uống, truyền thông, thì 2 tượng đài đó còn gấp vạn si rô. Thì cụ cũng chẳng có cái bằng chứng gì để bảo rằng em sai 😆

f320

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ so sánh mới khập khiễng đấy 😁
Cái kiểu nếu đem huyền thoại thời xưa về hiện tại thì còn lâu mới bằng là giả thiết ko thể xảy ra nên nói thế nào chả đúng. Cụ bảo ko qua nổi nhưng em lại bảo nếu đem M hay Pele về thời hiện tại, với chế độ dinh dưỡng, với các thể loại chăm sóc, các loại chuyên gia từ chiến thuật tới ăn uống, truyền thông, thì 2 tượng đài đó còn gấp vạn si rô. Thì cụ cũng chẳng có cái bằng chứng gì để bảo rằng em sai 😆
Cụ có công nhận là bóng đá ngày xưa đơn giản hơn rất nhiều ngày nay không? Nên mới có chuyện cá nhân hóa một ai đó trong đội tuyển và nâng lên thành huyền thoại. Thời nay nó khác, mỗi câu lạc bộ lại có vài ngôi sao và cả thế giới có hàng trăm ngôi sao như vậy. Messi chả qua chỉ là 1 ngôi sao trong hàng trăm ngôi sao thôi. Thêm nữa là lối đá hiện đại, khốc liệt, cạnh tranh nhau nên hạn chế rất nhiều những lối đi bóng kiểu cá nhân , mà thay vào đó là lối chơi tập thể, lấy hiệu quả làm mục đích chính.

Việc thần tượng hóa một cầu thủ ngày xưa nó dễ hơn ngày nay rất nhiều là ở chỗ đó.

Tamsach

Xe tăng
M10 ra đi tầm này là tốt cho cả hai bên rồi

hưvô

Xe lăn

xbadboyz

Xe điện
Messi mà về PSG thì con Mbappe dễ nghẹo sớm, Real đang ngập lụt chả kém gì Barca cửa EPL sáng nhất nhưng ông nào sẽ mua Mbappe?

Vo_thuong

Xe điện
Cụ nói ngược, thần tượng hoá thời này dễ hơn rất nhiều thời xưa. Và fan cuồng cũng đông đảo gấp bội do có internet.
Bóng đá thời này đương nhiên phức tạp hơn, thế nhưng như Diego nếu đc về thời này, với ý chí và tài năng thiên bẩm thì việc anh vượt lên một đống sp truyền thông cũng chả có gì phức tạp. Ông Mbape mới ghi vài bàn WC đã là top sao đương đại vậy thì ông Pele mới 18 tuổi đã ghi một mớ bàn ở bk ck WC chắc truyền thông bẻ bút vì hết từ miêu tả 😆
Thần tượng hóa thời này dễ hơn nhưng để duy trì phong độ đỉnh cao thế giới trong gần 20 năm thì ... chỉ có huyền thoại mới làm được điều đó cụ nhé, nó chả liên quan gì đến internet, truyền thông ... cả.
Em thật, một cầu thủ "giỏi" khi anh ta trong cả mùa giải ghi được tầm > 10 bàn hoặc tạo cơ hội hơn 10 lần cho đồng đội (hoặc) có mươi pha đi bóng qua người ... đại loại là nếu ai đó như thế thì được truyền thông tung hô hết mực rồi. Giờ cụ thử dành thời gian đọc lại trong gần 20 năm qua thì Messi đã làm được gì. Khoảng 2/3 số trận anh ta tham gia được bầu là Man of the Match, năm nào cũng ghi > 40 bàn (thậm chí có năm ghi > 90 bàn), tạo cơ hội cho đồng đội cũng toàn trên dưới 20 cơ hội/năm, số lần đi bóng thì không thể đếm được (clips trên youtube chắc đến > 80% là của anh ta).
Đấy, những con số trên kia rất khô khan, nó không hề được truyền thông bơm thổi nhé. Với những con số trên kia em nêu thì Pele, Maradona, Ro béo, Zidan .. không có được và dự là về sau này cũng chả ai đạt được - thế nên em cũng đồng ý với nhiều người đó là Messi là duy nhất - thiên tài trong bóng đá.
Còn em ko nói đến các danh hiệu - danh hiệu là kết quả và nhiều khi để có được nó còn cần sự may mắn (chẳng hạn như Italia vô địch Eoro vừa rồi thì cực kỳ may mắn, tất nhiên là đá cũng ổn nhưng chẳng hơn gì Tây ban nha, Anh ...) và nhiều ví dụ khác như hy lạp vô địch Euro ....

vừa đi vừa láii

Xe container
Thần tượng hóa thời này dễ hơn nhưng để duy trì phong độ đỉnh cao thế giới trong gần 20 năm thì ... chỉ có huyền thoại mới làm được điều đó cụ nhé, nó chả liên quan gì đến internet, truyền thông ... cả.
Em thật, một cầu thủ "giỏi" khi anh ta trong cả mùa giải ghi được tầm > 10 bàn hoặc tạo cơ hội hơn 10 lần cho đồng đội (hoặc) có mươi pha đi bóng qua người ... đại loại là nếu ai đó như thế thì được truyền thông tung hô hết mực rồi. Giờ cụ thử dành thời gian đọc lại trong gần 20 năm qua thì Messi đã làm được gì. Khoảng 2/3 số trận anh ta tham gia được bầu là Man of the Match, năm nào cũng ghi > 40 bàn (thậm chí có năm ghi > 90 bàn), tạo cơ hội cho đồng đội cũng toàn trên dưới 20 cơ hội/năm, số lần đi bóng thì không thể đếm được (clips trên youtube chắc đến > 80% là của anh ta).
Đấy, những con số trên kia rất khô khan, nó không hề được truyền thông bơm thổi nhé. Với những con số trên kia em nêu thì Pele, Maradona, Ro béo, Zidan .. không có được và dự là về sau này cũng chả ai đạt được - thế nên em cũng đồng ý với nhiều người đó là Messi là duy nhất - thiên tài trong bóng đá.
Còn em ko nói đến các danh hiệu - danh hiệu là kết quả và nhiều khi để có được nó còn cần sự may mắn (chẳng hạn như Italia vô địch Eoro vừa rồi thì cực kỳ may mắn, tất nhiên là đá cũng ổn nhưng chẳng hơn gì Tây ban nha, Anh ...) và nhiều ví dụ khác như hy lạp vô địch Euro ....
May mắn là 1 phần trong bóng đá, chính vì vậy nó mới hấp dẫn :))
1 bàn thắng ở tư thế việt vị, 1 cú chạm tay trong vòng cấm địa... làm thay đổi kết quả trận đấu.
Dù sao chăng nữa thì M10 vẫn là thiên tài :))

Vo_thuong

Xe điện
Thưa cụ xin đừng nói lý do may mắn, vì nếu lôi chỉ số ra thì cứ theo bảng xếp hạng đem chức vô định trao hết theo bảng xếp hạng cho nhanh, đá làm gì mất công. Nói thẳng luôn người chiến thắng luôn là kẻ mạnh hơn, may mắn là lý do của kẻ thua cuộc nêu ra để bào chữa :D
Còn phong độ ư, Paulo Maldini, Fransceco Baresi, hay Paul Scholes cũng đá 20 năm và bảng thành tích cũng chẳng hề kém cạnh (ko hề kém si, có kém rô một chút) , chẳng qua truyền thông ko bơm thổi thôi.
Hoặc ngay đương đại, thằng Ramos nó xứng đáng là thằng vĩ đại nhất đương đại (em ghét thằng này nhé) nhưng vấn đề là nó đá vị trí éo có fan đâm ra ko được bơm thổi nhiều.
Không phủ nhận mấy nhân vật kia giỏi, thậm chí có người rất giòi nhưng cụ có cái thống kê về mấy xem họ có bao nhiêm % số trận được bầu là Man of the Match. Chắc chắn ko được 2/3 số trận như Messi. Và con số bầu chọn đó cũng ko phải do Fans nhé, toàn các nhà chuyên môn đấy.
Và đoạn đầu của cụ mâu thuẫn với chính điều cụ viết, em nói là - chiến thắng không chỉ phụ thuộc vào chơi hay mà còn phụ thuộc vào Ladyluck - thần may mắn. Thế nên bảng xếp hạng chưa nói được điều gì.
Chẳng lấy đâu xa, đố ai nói Leicester là đội bóng mạnh cả, nhưng do một sự may mắn nào đó mà nó vô địch PL. Hoặc như ví dụ trước, Hy Lạp chỉ là một đội bóng hạng xoàng ở châu Âu nhưng trong một kỳ Euro ma ám - khi các đối thủ bỗng nhiên đá kém và họ đá khá thì họ vô địch.
Thế nên em ko tung hô Messi vì các thành tích mà tung hô vì những gì anh ta làm được trong gần 20 năm qua - nó vẫn còn lưu đầy rẫy trên youtube.

khanhdn

Xe hơi
Việc M10 rời Barca là dấu hiệu rõ nhất về việc thế giới bóng đá bị ảnh hưởng bởi Đại dịch như thế nào. Phải rời xa nơi đã nuôi dưỡng và cống hiến gần cả sự nghiệp quả thật là đáng tiếc, nhưng đây cũng là cơ hội để M10 chứng minh mình có thể thích nghi và thể hiện đẳng cấp ở 1 môi trường khác ngoài Barca. Cậu đá cho đội nào, tôi cổ vũ cho đội ấy.Chúc cậu may mắn Leo!

smart_sharp

Xe tăng
Nói thực, Barca em thích Iniesta, Xavi và đặc biệt là Puyol hơn. Messi giỏi nhưng không đủ cá tính để làm người dẫn dắt, làm người đứng đầu. Ngay cả buổi họp báo này cũng vậy, Xavi hay Puyol hay như Ramos sẽ thể hiện khác với Messi dù những người đó cũng gắn bó với các CLB ấy không kém gì Messi. Có thể, Messi tình cảm quá. Anh ấy muốn có lương nhất định tương xứng với đóng góp của anh ấy? OK. Vậy thì mình chia tay. Có bịn rịn, có lưu luyến nhưng không phải kiểu khóc như anh ấy làm vì nếu thế, khả năng để cảm xúc chi phối nhiều quá; sẽ khó giữ cảm xúc lạnh lùng trong những tình huống quyết định, trận cầu lớn, khi cầu thủ đồng đội cần mình lạnh lùng, thể hiện vai trò thủ lĩnh.

Chỉnh sửa cuối:
Nói thực, Barca em thích Iniesta, Xavi và đặc biệt là Puyol hơn. Messi giỏi nhưng không đủ cá tính để làm người dẫn dắt, làm người đứng đầu. Ngay cả buổi họp báo này cũng vậy, Xavi hay Puyol hay như Ramos sẽ thể hiện khác với Messi dù những người đó cũng gắn bó với các CLB ấy không kém gì Messi. Có thể, Messi tình cảm quá. Anh ấy muốn có lương nhất định tương xứng với đóng góp của anh ấy? OK. Vậy thì mình chia tay. Có bịn rịn, có lưu luyến nhưng không phải kiểu khóc như anh ấy làm vì nếu thế, khả năng để cảm xúc chi phối nhiều quá; sẽ khó giữ cảm xúc lạnh lùng trong những tình huống quyết định, trận cầu lớn, khi cầu thủ đồng đội cần mình lạnh lùng, thể hiện vai trò thủ lĩnh.
E thấy messi với cr7 chắc là có nhìu ng yêu và ghét nhất TG thì phải. 2 huyền thoại sống. E thấy 2 ông giỏi như nhau và vượt trội phần còn lại.

TRINHNX72

Xe tải
Các cụ cứ so sánh cách đây 20 30 năm làm gì, đời được mấy cái 20 năm đâu, có cụ nói cũng đúng 4 10 năm nữa liệu còn bao người nhớ đến Messi, CR7. Bóng đá cũng chỉ là môn giải trí, món ăn tinh thần, không có gì là vĩnh cửu cả

tridaulau

Xe tăng
Yêu hay ghét là tình cảm của mỗi cá nhân, đã yêu là yêu, ghét thì đì cho chết bất kể hay hay không hay.
Messi sinh ra, với tính cách nó không sôi nổi hay nổi bật như 7, nó đá bóng chỉ đúng thì chỉ hợp tiền đạo cánh, với nhiệm vụ ghi bàn, đòi nó làm đ é o gì phải thỏa mãn hết.
Ăn tí hay yêu nó không thể phủ nhận, 15 năm nó đá cùng bà xã, không có một ai, trừ 7 có thể song hành.
Nó là huyền thoại sống, với người yêu nó. Và là tài năng quá giỏi, kể cả với người ghét nó đi nữa.

Vãi cả bội bạc. Đòi lg ngất ngưởng, clb nó sắp phá sản, ko có xiền thì nó ko ký tiếp, chứ có gì đâu. Nói về sút công thần, thì phải hỏi real, biểu tượng cũng sút phút mốt, hết gtsd, già là ăn sút ngay và luôn, ko có lăn tăn :))
Bội bạc thì ko đúng nhưng mà ko giữ uy tín
Suốt thời gian sau khi hết hợp đồng 30/6 em nghĩ CLB vs Messi cũng trao đổi rồi, ý là Messi muốn ở lại, giảm 50% lương, CLB cũng OK
Sau hơn tháng lại bảo thôi chúng tao hết tiền rồi bla bla...

Chẳng biết đám Grizman, Coutinho có đá hay hơn sau khi M10 đi ko nữa. CĐV đang ghét bọn này vì CLB ko thanh lý đc để ký HĐ tiếp với M10

Thôi chia tay cũng đc, em ghét barca nên nó càng nhộn nhạo em càng thích :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Các cụ cứ so sánh cách đây 20 30 năm làm gì, đời được mấy cái 20 năm đâu, có cụ nói cũng đúng 4 10 năm nữa liệu còn bao người nhớ đến Messi, CR7. Bóng đá cũng chỉ là môn giải trí, món ăn tinh thần, không có gì là vĩnh cửu cả
Vĩnh cửu thì không biết chứ vài chục năm thì bình thường.
Giờ bóng đá thì người ta nói Pele, Mara dù mấy người biết Pele đá ntn?
Quyền Anh thì mọi người nhắc đến Mohamed Ali..
Golf thì có chú Tiger Wood...
....
nếu bóng đá còn có người chơi thì người ta còn nhắc đến pele. Mara và Mes :D có thể Cr7, Baggio, Beckham..nhắc lại lác đác

smart_sharp

Xe tăng
E thấy messi với cr7 chắc là có nhìu ng yêu và ghét nhất TG thì phải. 2 huyền thoại sống. E thấy 2 ông giỏi như nhau và vượt trội phần còn lại.
Vâng. Hai ông quá xuất sắc ở trong thời đại của mình. Em chỉ không thích Messi ở việc thiếu tố chất thủ lĩnh dù cá nhân rất xuất sắc (chứ không ghét Messi).

vừa đi vừa láii

Xe container
Vâng. Hai ông quá xuất sắc ở trong thời đại của mình. Em chỉ không thích Messi ở việc thiếu tố chất thủ lĩnh dù cá nhân rất xuất sắc (chứ không ghét Messi).
Mes mà có cá tính mạnh như Mara thì có khi lại ăn chơi nhảy múa, tiệc tùng, gái gú...lại không phải M10 như bây giờ

BacQuePhuong

Xe tải
em thì thấy có phải Barca bị hớ ko nhỉ, mất toi mấy trăm triệu $ vì để cầu thủ ra đi khi hết hợp đồng, giá như năm ngoái cho nó đi thì kiếm 1 mớ về tha hồ trả lương và mua sắm
đôi PSG lại ngon đỡ tốn mấy trăm củ $ trả tiền chuyển nhượng thì lương vài chục tr là cái gì đâu

xamlonisreal

Xe đạp
em thì thấy có phải Barca bị hớ ko nhỉ, mất toi mấy trăm triệu $ vì để cầu thủ ra đi khi hết hợp đồng, giá như năm ngoái cho nó đi thì kiếm 1 mớ về tha hồ trả lương và mua sắm
đôi PSG lại ngon đỡ tốn mấy trăm củ $ trả tiền chuyển nhượng thì lương vài chục tr là cái gì đâu
Ko có M khéo tiền bản quyền, qc, áo đấu... năm ngoái giảm bằng mấy lần tiền chuyển nhượng ấy chứ, rồi mua thằng khác bù cũng tiền trăm, chưa nói khéo cày top cũng ko xong thì thiệt đơn thiệt kép, cũng chả thiệt đâu cụ :)