Một cuộc đời thất bại.

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net
Em mới 30 tuổi mà giờ còn dưới 0 phải nói là âm ?
0 chồng
0 con
0 tiền còn nợ
được cái em được làm chủ thời gian và công việc mình yêu thích :D. Tính cách em cũng y chang Mợ chủ thớt :D.Em kém thớt 1 giáp nhá . 1987. Gái Đinh Mão , sinh hôm Rằm :D
ồ cũng mèo lười à ;))

Quan_woodman

Xe điện
Em mới 30 tuổi mà giờ còn dưới 0 phải nói là âm ?
0 chồng
0 con
0 tiền còn nợ
được cái em được làm chủ thời gian và công việc mình yêu thích :D. Tính cách em cũng y chang Mợ chủ thớt :D.Em kém thớt 1 giáp nhá . 1987. Gái Đinh Mão , sinh hôm Rằm :D
Như cô ý, sao không làm việc dễ trước đi.
Lấy chồng, sinh 2, 3 đứa, bảo chồng đưa tiền cho trả nợ.
Thế là dương ngay!

Huyền Miêu

Xe điện
Hạnh phúc là quá trình chứ không phải điểm đến ...
Như cô ý, sao không làm việc dễ trước đi.
Lấy chồng, sinh 2, 3 đứa, bảo chồng đưa tiền cho trả nợ.
Thế là dương ngay!
cơ bản anh nào cứ nhìn thấy số nợ lại chạy anh ạ :D

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net

Quan_woodman

Xe điện

Tép diu

Xe hơi
Em xin được kể tiếp

Sau khi hỏi han các kiểu thì em cũng mở được một quán cafe cơm văn phòng ở quận Đống Đa, em khá ưng về địa điểm (đường to, ngõ to, chỗ để xe thoải mái, mặt tiền rộng, thoáng, sạch v.v…). Em tuyển 1 đầu bếp (để làm cơm văn phòng), và 2 em nhân viên chạy bàn thay nhau 1 em sáng, 1 em chiều.

Vì tiền thuê nhà cũng cao (cái này có thể coi như là một sai lầm nữa của em) nên thời gian đầu em mặc dù có khách nhưng thu nhập chưa có, chủ yếu đổ vào chi phí và trả lương nhân viên.

Được khoảng 2, 3 tháng thì em dần có khách quen. Niềm vui chưa được bao lâu thì cái ngõ đó làm đường….. trời ơi là làm đường, nó ủi hết cả cái nền đường cũ, ủi hết cả vỉa hè cũ, khung cảnh nhìn ra như là một bãi chiến trường ngổn ngang gạch đá, rồi thì bụi mù bụi mịt… nói chung là làm ăn quá chán khoảng 3 - 4 tháng làm đường đó.

Làm đường xong thì cũng khang trang đẹp đẽ lại thì lại đến Tết, và quán của em lại phải cầm cự đến qua Tết, rồi qua rằm.

Sau Tết, em cảm thấy chi phí quá cao, thậm chí phải bù lỗ, đàm phán với chủ nhà giảm giá trong thời gian làm đường và Tết, gẫy lưỡi họ giảm cho tổng cộng 5 triệu tất cả. Vì chi phí cao nên em phải giảm dần nhân viên, đầu tiên là giảm nhân viên bàn, sau rồi giảm cả nhân viên bếp, mình em và ông xã (ông xã vẫn đi làm, chỉ tranh thủ giúp em được lúc nào hay lúc đó) chiến đấu.

Thôi thì cuộc sống khó khăn phải vất vả không vấn đề gì nhưng rồi cũng đã xong đâu. Em có bầu ahuhu… tin này là tin vui nhất cái cuộc đời em, thế nhưng nó lại là áp lực cản trở em lao động. Em lại phải đi tìm người trông quán giúp em trong thời gian em sinh cháu, nhưng không có ai trông được, và cũng nhiều cái khó thương lượng nên em không thể tìm được người trông coi quản lý giúp quán cho mình. Em đành tìm cách sang nhượng quán, nhưng mà đến 2 tháng em không sang nhượng được, bụng càng ngày càng to, di chuyển khó, sang nhượng không được, em đành phải đóng cửa bán đồ, mà bán đồ thì giá trị còn lại thế nào các cụ mợ biết rồi đấy, coi như em mất 100 triệu đó, và ông xã em bây giờ vẫn đang lo trả món nợ đó của em….. đó là năm 2014.

Huyền Miêu

Xe điện
Hạnh phúc là quá trình chứ không phải điểm đến ...

cocden

Xe tăng
Một cuộc đời thất bại.

Có thể hơi quá nhưng đúng là một cuộc đời thất bại.

Em đã quay trở về con số 0 để làm lại biết bao nhiêu lần rồi mà sao vẫn không thể khá hơn được, và bây giờ em lại trở về với con số 0 quen thuộc ấy đây, và em lại phải bắt đầu lại từ đầu, nhưng càng ngày, sự bắt đầu lại càng khó khăn hơn những lần bắt đầu trước, bởi vì con người ta ngày một già đi, cánh cửa cơ hội ngày một khép lại trước mắt. Tất cả cơ hội chỉ dành cho những người trẻ tuổi mà thôi, bởi vậy những ai còn tuổi trẻ, tôi khuyên các bạn hãy tận dụng mọi cơ hội đến với mình, đừng để lãng phí một giây phút nào cuộc đời, bởi tuổi trẻ nó trôi qua nhanh lắm lắm….

40 năm cuộc đời đã trôi qua.

Các cụ/mợ ạ, em đã trải qua 40 năm cuộc đời mà những thứ có được hiện nay vẫn là con số 0 tròn trĩnh.

Hôm trước có đọc được 1 bài của một cụ trên này viết, kiểu ký sự, nói về cuộc đời, và em ngưỡng mộ cụ ấy.

Cuộc đời em thăng trầm biết bao hỷ hổ ái nộ, giờ em cũng có thể viết được một cuốn sách rồi, nhưng với một cái kết buồn.

Em cảm thấy mệt mỏi và gần như kiệt sức.

Đây là nick em đi xin, bởi em không muốn post bài bằng nick chính của mình, có thể có một vài cụ sẽ nhận ra em.

Em là nữ, vâng, và 40 tuổi rồi. Em cũng muốn viết ký sự, nhưng nói thật là nếu cuộc đời thành công thì người ta mới hào hứng muốn đọc những gì mình viết, chứ đằng này cuộc đời thất bại thì có gì đâu cho người ta ngóng chờ phải không?

Em biết với độ tuổi của em, thì ở trên này là đứng hàng ngũ “người cao tuổi” rồi đấy, nhưng em thấy ngưỡng mộ với bao bạn trẻ ở trên này…..

Mục đích em lập cái thớt này, là vì trong lòng thấy buồn quá, muốn trải lòng với mọi người, và cũng muốn kể về quá trình lớn lên, trưởng thành, và già đi….

(Em sẽ viết tiếp, các cụ chờ em….)
Mợ 4 thọi rồi mà bây giờ bắt đầu reset cũng mệt đấy.
Mọi cái động viên của người khác cũng chỉ là động viên cho mợ đỡ nản thôi. Quan trọng là cuộc chơi của ai thì người đấy hiểu và tự quyết định đi hay dừng.
Mình cũng cùng lứa và cũng vừa reset lại công việc. Quan trọng là quyết tâm của mình và đừng bao giờ hối hận với những quyết định của mình trong cuộc đời này.
Hãy cố gắng lên rồi mọi thứ sẽ qua thôi. :))

Cunsoc

Xe buýt
Em chứng kiến mấy người mỗi lần nhảy việc lương lại tăng gấp 2 đấy :D
Thế cụ cứ chứng kiến tiếp đi ạ. Họ sẽ còn nhảy nữa. Cái họ bất mãn lúc này chính là lương ko xứng với trình độ của họ. Tầm 45 trở đi họ còn nhảy nữa mà công việc ngon hơn và trụ mãi em mới phục.

Tép diu

Xe hơi
Giữa năm 2014 em sinh cháu và ở cữ, nhưng như em đã kể ở trên, chồng em lương cơ bản nên rất thấp, em lại không có bảo hiểm gì cả nên chi phí đè nặng lên đầu. Thế là em lại tìm việc mặc dù con mới 2,5 tháng, em tìm miết nhưng không có, em cũng xác định là việc nào cũng sẽ làm. Và em cũng đã lên otofun để kêu gọi tìm việc… Các cụ biết rồi đấy, với một phụ nữ 35 tuổi thì cực kỳ khó để tìm được việc. Em tìm được việc (làm chân tay) ở một công ty may nhưng ở xa nhà nên được 1 tháng người ta cho em nghỉ vì cũng ái ngại cho em, con nhỏ mà lại đi xa, em lại tìm việc ở gần nhà và cũng làm một số việc nhưng cũng chỉ kiểu như sales và không được lâu dài, có nơi thì họ cho em nghỉ việc vì em không đáp ứng được thời gian họ yêu cầu (vì con nhỏ nên em không dành nhiều thời gian buổi tối cho công việc được), nơi thì em tự xin nghỉ vì lương cứng có 800k còn lại hưởng theo doanh thu mà doanh thu ban đầu cũng khó có thể có ngay bởi vậy em xin nghỉ. Vì con nhỏ nên dành thời gian cho công việc là rất hạn chế, rất khổ sở thời gian đó…...

coolpix8700

Xe ngựa
Thế cụ cứ chứng kiến tiếp đi ạ. Họ sẽ còn nhảy nữa. Cái họ bất mãn lúc này chính là lương ko xứng với trình độ của họ. Tầm 45 trở đi họ còn nhảy nữa mà công việc ngon hơn và trụ mãi em mới phục.
Thực ra vẫn có người nhảy việc và lương cao!
Nhưng phải có điều kiện, đó là để cạnh tranh, các đối thủ tìm cách học các mánh của nhau (cao siêu hơn họ hay gọi là "lâu hau"). Trả lương rất cao để biết được mánh chính của đối thủ. Nhưng mức lương cao như vậy không thể bền, vì khi sang chỗ mới truyền xong bí kíp thì chủ mới cũng tìm cách mời để chia tay. Nếu may vẫn còn người cần bí kíp này thì lại được mời đến chỗ mới nữa,...!
Nhưng muốn nắm đuợc bí kíp ở chỗ người ta cần có 1 kiến thức và vị trí, chứ 1 người tập tễnh bước vào rất khó làm được!
Em cũng có ông bạn vừa được chào hơn 80 triệu/tháng, nhưng ông này được trả lương trước 3 năm, thấy tiền vào trong tài khoản mới chuyển việc. Ngoại lệ như thế này vẫn có, nhưng không nhiều!