[Funland] Một câu chuyện về tai nạn giao thông

biển xanh06

Xe điện
Có lần nghe 2 ông cãi nhau sau khi va vào nhau, mày không nhìn thấy tao đã xin đường rồi à, mày xin tao cái tăm, tao chưa cho, mày thò tay lấy tao tát bỏ mẹ mày.

Xolabaque

Xe tăng
Em thi cũng có câu này.
Nhưng em có đi học 2 buổi thầy có nói tình huống này.
Và lúc ôn thi lý thuyết có gặp câu này.
Hay cụ ấy có bằng ls rồi thì đc miễn thi luật nhỉ?
Ls thì miễn bàn rồi ạ, lưỡi không xương muôn đường uốn éo...

toimuondie

Xe container
Em tua đi tua lại cảm giác xe đỏ sai sai thế nào ý. Xe đỏ muốn nhập làn (hoặc quay đầu xe về hướng ngược lại) thì cũng phải đá qua gương trái xem có xe nào đang tiến đến không chứ nhỉ?
Thấy xe tiến đến mà nó đi chậm, không nháy đèn, không pha là an toàn rồi.
Cụ thử đi đường Hà Đông Ngã tư sở mà xem, nhìn thấy xe cách mình 3, 4 giây là hạnh phúc rồi, còn không chịu khó xi nhan rồi đợi đến nửa đêm.

7663A18

Xe tăng
Có lần nghe 2 ông cãi nhau sau khi va vào nhau, mày không nhìn thấy tao đã xin đường rồi à, mày xin tao cái tăm, tao chưa cho, mày thò tay lấy tao tát bỏ mẹ mày.
Tư tưởng xin - cho của xứ mình nó nặng nề quá, ám ảnh đến cả lĩnh vực giao thông.
Em xem luật thì chả có khái niệm xin đường. chỉ có tín hiệu báo rẽ thôi, chứ ko có tín hiệu xin đường. Nên lưu thông trên đường là bình đẳng.

formen

Xe lăn
nhân tiện các cụ cả ủng hộ cả phản đối, không có điều luật nào nói về ưu tiên cho xe đi thẳng vào bình ạ.
các xe bình đẳng trong giao thông đây ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Yelnut

Xe tăng
Thấy xe tiến đến mà nó đi chậm, không nháy đèn, không pha là an toàn rồi.
Cụ thử đi đường Hà Đông Ngã tư sở mà xem, nhìn thấy xe cách mình 3, 4 giây là hạnh phúc rồi, còn không chịu khó xi nhan rồi đợi đến nửa đêm.
Cụ đứng đợi an toàn sao được? Một tiểu đội xe xếp hàng sau cụ.

aaathanh

Xe tải
Theo nhà cháu thì lỗi hỗn hợp ạ !
Nhưng cháu tin trong này sẽ rất ít cụ dám đi như ông xe xanh : nhập làn không xi nhan, có chướng ngại đằng trước ko đèn, ko còi. ko phanh, không hề có bất cứ phản ứng gì. Nếu cứ đi như thế, tai nạn chỉ là sớm hay muộn thôi...

7663A18

Xe tăng
nhân tiện các cụ cả ủng hộ cả phản đối, không có điều luật nào nói về ưu tiên cho xe đi thẳng vào bình ạ.
các xe bình đẳng trong giao thông đây ạ.

🤭🤭🤭
Cụ đi so sánh hai tình huống khác nhau được quy định trong hai điều khác nhau của luật gtđb rồi.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Thôi kệ chúng nó, đọc xong cũng đau đầu thay!

phuongnam1972

Xe buýt
Chốt lại là lỗi cả 2 xe Xanh và Đỏ.
Xe nào nhiều hay ít lỗi để Tòa đánh giá ợ.

xichlo3banh

Xe tăng
Quan điểm cá nhân. Cả 2 xe đều có lỗi.
Xe đỏ lỗi nặng hơn. Xe Xanh lỗi thiếu quan sát.
Tất nhiên xe Xanh ko thể ko có lỗi. Nếu xử xe Xanh ko lỗi thì dễ thành án lệ. Cổ vũ cho các hành động tương tự xảy ra trong giao thông. Xe kia sai nhưng ko thể vì cái sai của xe kia mà ủng hộ việc đâm xe cho dù là vô tình hoặc nhất là cố ý.

sozinho

Xe buýt
Việt Nam mình đã gia nhập công ước Vienna về lái xe quốc tế, tuy rằng có một số điểm chưa hoàn toàn đồng nhất, nhưng những tình huống phổ thông như thế này chắc chắn có cùng cách xử lý và cùng quy định về luật.

Trong trường hợp này xe đỏ sai vì: nhập làn khi chưa đủ an toàn. (Việc thực tế với giao thông ở mình là sẽ hiếm khi đủ an toàn hay được xe đang lưu thông nhường, tuy nhiên khi xảy ra tai nạn thì xử theo luật chứ không theo lệ được)

Xe xanh khi xảy ra va chạm không vi phạm luật, việc giữ khoảng cách hay làm chủ tốc độ chỉ áp dụng với xe cùng chiều đang lưu thông, xe nhập làn không được tính là xe đang lưu thông trên làn đường. Với luật không thể cùng một tình huống lại có thể đúng nếu đi nhanh không phanh kịp và sai nếu đi chậm và đáng lẽ phanh kịp như nhiều lập luận bênh xe đỏ. Nếu không qua giao lộ đèn xanh, gặp xe vượt đèn đỏ cũng phải xét khả năng phanh kịp hay không mới kết luận được đúng sai sao?.

Một số bác lấy bài thi lái xe ra để lập luận e rằng không chuẩn, mục đích bài thi đó không xác định xe tải chuyển làn là đúng hay sai, cũng không kết luận nếu xảy ra va chạm thì xe nào sai. Bài thi chỉ cung cấp 3 cách xử lý với tình huống gặp xe tải chuyển làn (hoàn toàn có thể gặp một xe chuyển làn đang phạm luật) thì phương án thứ 2 là an toàn nhất nên đúng với nội dung bài thi.

Thực sự đây là một tình huống đơn giản và dễ gặp ngoài thực tế, vậy mà có quá nhiều quan điểm trái chiều, như vậy dù đúng sai thế nào thì cũng có 50% số người không hiểu luật.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Nhiều cụ còn phát biểu xe Mer không phải nhường xe BMW cơ ah.
Em thi bằng lái bên Úc, đang parking mà ra thì phải:
- Bật đèn nhan ít nhất 5s
- Nhìn đủ 3 gương
- Nhìn qua vai kiểm tra không có xe nào.
Thì mới được cho xe ra.
Ở VN thì lái thực tế theo lệ, nhưng đến khi sai áp luật vào thì lại kêu.
Ở Việt Nam nếu muốn không bị đâm, tai nạn, muốn về đến nhà an toàn và vui vẻ cũng phải thế cụ ạ.

formen

Xe lăn
vụ này chìm rồi nhỉ, hay đang trong giai đoạn điều tra.

toimuondie

Xe container

Visser III

Xe tăng
Lại thêm 1 chàng bất lực, lt bằng mồm nhảy vào sục sạo, ngửi hít đánh hơi
Không biết ai đâu.kaka.
Khổ thế chưa lị,định thể hiện mà não k có gì thì tốt nhất là im nhé chú em.cố quá thiên hạ ng ta cười cho.
Khổ thân thùng rỗng kêu to.
Lại nở 1 nụ cười khinh bỉ.

Father Bon

Xe hơi
E lót dép hóng các cụ phân xử.