[Funland] Một câu chuyện về tai nạn giao thông

Lara

Xe buýt
Hóa ra có bác cho rằng: Cứ xi nhan đàng hoàng là được đi, bất kể trên đường có gì.
Thế bác đã đặt câu hỏi: Xe xanh hay Xe đỏ được ưu tiên chưa?
Nếu Xe đỏ phải nhường, thì chỉ cần "có xi nhan đàng hoàng" là đủ??
Từ clip thì e thấy cả 2 xe chả có xe nào được ưu tiên cả.
Về bản chất thì hành vi của 2 xe là giống nhau: Đều đi ra làn đường giao thông từ chỗ đậu xe. BMW tại thời điểm va chạm , hướng xe vẫn đang chéo về phía giải phân cách nên k thể nói là đã hoàn thành việc ra khỏi chỗ đỗ. Như vậy, k thể nói BMW có quyền ưu tiên của việc đi thẳng trên làn đường của mình.

Cả 2 xe đều phạm lỗi thiếu quan sát. Còn một cách cảm tính thì BMW tầm nhìn rộng hơn, Merc nhiều khả năng không nhìn được thấy Bim do điểm mù , nên "đâu đó" có thể tính là trường hợp "bất khả khang".

Nếu em là quan tòa, e đánh giá Mer sai ít hơn 1 chút so với BMW (40/60), hoặc không thì lỗi cưa đôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Từ clip thì e thấy cả 2 xe chả có xe nào được ưu tiên cả.
Về bản chất thì hành vi của 2 xe là giống nhau: Đều đi ra làn đường giao thông từ chỗ đậu xe. BMW tại thời điểm va chạm , hướng xe vẫn đang chéo về phía giải phân cách nên k thể nói là đã hoàn thành việc ra khỏi chỗ đỗ. Như vậy, k thể nói BMW có quyền ưu tiên của việc đi thẳng trên làn đường của mình.

Cả 2 xe đều phạm lỗi thiếu quan sát. Còn một cách cảm tính thì BMW tầm nhìn rộng hơn, Merc nhiều khả năng không nhìn được thấy Bim do điểm mù , nên "đâu đó" có thể tính là trường hợp "bất khả khang".

Nếu em là quan tòa, e đánh giá Mer sai ít hơn 1 chút so với BMW (40/60), hoặc không thì lỗi cưa đôi.
Xe xanh BMW trên đường rồi mà bác, 100% đã trên đường.
Nó ra hẳn đường rồi, chị Đỏ mới lọ mọ đi ra. Vì thế, nó ưu tiên so với Đỏ.
Đành là ông xanh BMW lơ đãng gì đó, có thể đang ngắm hàng trên Zalo.

Tính lỗi thì khó nói, tôi đánh giá mức lỗi 70% cho chị Đỏ.

Tôi xin bổ sung là: Với 2 người thì luôn có 1 chú được ưu tiên, ngoại trừ cực cực ít ngoại lệ.
Tôi mới biết có 1 ngoại lệ.

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
Xe xanh BMW trên đường rồi mà bác, 100% đã trên đường.
Nó ra hẳn đường rồi, chị Đỏ mới lọ mọ đi ra. Vì thế, nó ưu tiên so với Đỏ.
Đành là ông xanh BMW lơ đãng gì đó, có thể đang ngắm hàng trên Zalo.

Tính lỗi thì khó nói, tôi đánh giá mức lỗi 70% cho chị Đỏ.

Tôi xin bổ sung là: Với 2 người thì luôn có 1 chú được ưu tiên, ngoại trừ cực cực ít ngoại lệ.
Tôi mới biết có 1 ngoại lệ.
Em hỏi cụ trích luật nào ưu tiên txe xanh thì cụ toàn đánh bài lơ ;)). Quy tắc luật áp dụng với xe xanh là xin vượt, áp dụng với xe đỏ là chuyển làn. Cụ cứ thế mà tìm luật xem thế nào nhé ;))

Canphaidinh01

Xe tăng
Em thì đọc được bài này. Liệu có cần nghe 2 tai không hay cứ xúm vào chửi bà đi Mec nhỉ. Vì thực tế xem Clip thì BMW không phải đúng hoàn toàn đâu.

Biết ngay mà, nói đạo lý y như rằng sống như loằn.

Chắc tại vã quá chứ nhân cách nó cũng không đến nỗi này đâu. :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi cụ trích luật nào ưu tiên txe xanh thì cụ toàn đánh bài lơ ;)). Quy tắc luật áp dụng với xe xanh là xin vượt, áp dụng với xe đỏ là chuyển làn. Cụ cứ thế mà tìm luật xem thế nào nhé ;))
Có lẽ bác không xem bên trên, nhỉ.
Có bài của 1 ông luật sư, phân tích cái đó.
Link: https://vnexpress.net/tai-xe-mercedes-va-bmw-deu-co-loi-khi-hai-xe-huych-nhau-4123644.html

Điều 13 (Link: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-thong-Van-tai/Luat-giao-thong-duong-bo-2008-23-2008-QH12-82203.aspx) về Sử dụng làn đường quy định: "Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn."

Bác muốn chuyển làn, phải xi nhan và phải đảm bảo an toàn cho các bên.

Rõ ràng chị Đỏ có nghĩa vụ nhìn thấy anh Xanh - và có thể nhìn thấy anh Xanh 1 cách đơn giản, và lẽ ra cần nhường để mọi loại anh Xanh đi qua đã, dù phải đợi lâu.
Anh Xanh đã làm vậy, và bác đã thấy là, chẳng xảy ra cái gì từ phía sau hắn.

Còn bây giờ đến lượt bác:
Bác tìm được link nào cho rằng: Chị Đỏ được ưu tiên hơn???

mitdac1819

Xe điện
Có lẽ bác không xem bên trên, nhỉ.
Có bài của 1 ông luật sư, phân tích cái đó.
Link: https://vnexpress.net/tai-xe-mercedes-va-bmw-deu-co-loi-khi-hai-xe-huych-nhau-4123644.html

Điều 13 (Link: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-thong-Van-tai/Luat-giao-thong-duong-bo-2008-23-2008-QH12-82203.aspx) về Sử dụng làn đường quy định: "Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn."

Bác muốn chuyển làn, phải xi nhan và phải đảm bảo an toàn cho các bên.

Rõ ràng chị Đỏ có nghĩa vụ nhìn thấy anh Xanh - và có thể nhìn thấy anh Xanh 1 cách đơn giản, và lẽ ra cần nhường để mọi loại anh Xanh đi qua đã, dù phải đợi lâu.
Anh Xanh đã làm vậy, và bác đã thấy là, chẳng xảy ra cái gì từ phía sau hắn.

Còn bây giờ đến lượt bác:
Bác tìm được link nào cho rằng: Chị Đỏ được ưu tiên hơn???
E chả bảo chị đỏ đc ưu tiên hơn, 2 xe trong trường hợp này không ai đc ưu tiên hơn ai. Đầu xe chị đỏ đã ra đến làn ngoài, a xanh muốn vượt thì phải còi, đèn, nếu chị đỏ không cho vượt thì phải phanh lại, rõ ràng là a ấy húc vào chị đỏ nhá ;)). Mời bác gúc quy tắc vượt xe cùng chiều ;)), và xem camera xem a xanh có còi, đèn gì khi thấy chị đỏ ko, a ấy chuyển làn còn chẳng thèm xi nhan kí kìa ;)), như vậy mà bác cũng bênh đc

Trục

Xe ba gác
Lúc ra, đỏ bị khuất tầm nhìn, vì khi quan sát thì không thấy cậu xanh đâu. ;))
Cậu xanh cũng mới thò ra, nên lúc đỏ ra thì vào góc chết ( đỏ chủ quan là không quan sát lại).
Trường hợp này, đỏ không thể nói tài được, vì tự nhiên lù lù đâu ra cái xe nó tông thẳng vào mình. =))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E chả bảo chị đỏ đc ưu tiên hơn, 2 xe trong trường hợp này không ai đc ưu tiên hơn ai. Đầu xe chị đỏ đã ra đến làn ngoài, a xanh muốn vượt thì phải còi, đèn, nếu chị đỏ không cho vượt thì phải phanh lại, rõ ràng là a ấy húc vào chị đỏ nhá ;)). Mời bác gúc quy tắc vượt xe cùng chiều ;)), và xem camera xem a xanh có còi, đèn gì khi thấy chị đỏ ko, a ấy chuyển làn còn chẳng thèm xi nhan kí kìa ;)), như vậy mà bác cũng bênh đc
Trong giao thông, luôn phải có 1 người được ưu tiên hơn, nếu không thì bác không biết ai được quyền đi trước, và hậu quả chỉ là ách tắc giao thông.
Nhất là với vụ xảy ra thường xuyên như này.

Còn chuyện ai húc ai, chẳng quan trọng bác ạ. Tôi có thể bẩu, chị Đỏ húc anh Xanh, bằng eo của mình.
Dạng va mặt vào gầm giày, có tồn tại trong giao thông đấy bác.

Còn chuyện anh Xanh ko xi nhan + ..., bác đừng quan tâm, vì nó ko liên quan gì đến vụ va chạm. Nó chỉ liên quan tới người đi sau anh Xanh, nếu có.

Đây không phải vụ Vượt xe cùng chiều, vì chị Đỏ đang đi vào làn đường của Xanh.
Chẳng ai cần vượt ai ở đây cả.

"Đầu xe chị đỏ đã ra đến làn ngoài, a xanh muốn vượt thì phải còi, đèn, nếu chị đỏ không cho vượt thì phải phanh lại": Ồ, hóa ra chị Đỏ đang ưu tiên, phỏng ạ??
Lại nhất chớm, phải không bác?

mitdac1819

Xe điện
Trong giao thông, luôn phải có 1 người được ưu tiên hơn, nếu không thì bác không biết ai được quyền đi trước, và hậu quả chỉ là ách tắc giao thông.

Còn chuyện ai húc ai, chẳng quan trọng bác ạ. Tôi có thể bẩu, chị Đỏ húc anh Xanh, bằng eo của mình.

Còn chuyện anh Xanh ko xi nhan + ..., bác đừng quan tâm, vì nó ko liên quan gì đến vụ va chạm. Nó chỉ liên quan tới người đi sau anh Xanh, nếu có.

"Đầu xe chị đỏ đã ra đến làn ngoài, a xanh muốn vượt thì phải còi, đèn, nếu chị đỏ không cho vượt thì phải phanh lại": Ồ, hóa ra chị Đỏ đang ưu tiên, phỏng ạ??
Quy tắc vượt theo luật gt là như vậy, cụ đừng lươn lẹo sang " nhất chớm", tôi đã nói rõ, ở đây ko xe nào đc ưu tiên cả. Đặt vấn đề, nếu lx đỏ sau khi quan sát, thấy xe xanh, đi chậm, không còi đèn, lx đỏ hoàn toàn có thể hiểu là lx xanh không muốn vượt, vậy xe đỏ hoàn toàn có quyền đi tiếp, trừ trường hợp lx xanh còi, đèn mà lx đỏ không quan sát thấy, và không nhường, thì hãy nói đi 1 nhẽ nhé.

toimuondie

Xe container
Chị đỏ chuyển làn như vậy là an toàn rồi.
Khi chuyển làn, thấy thằng sau đang phi ầm ầm thì phải phanh lại nhường.
Nhưng thấy thằng sau đi chậm là ra được, chỉ dừng lại khi thấy thằng sau nháy đèn hoặc còi.
Giờ nhập làn, đã xi nhan, thấy thằng sau đi chậm, không nháy đèn, bấm còi thì là an toàn rồi.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Các cụ vẫn vật nhau à :) . Mấy cái xe nào ra trước, cách nhau xa hay gần các cụ chịu khó xem trang 15-16 gì đó em có ảnh cắt ở clip ra sẽ rõ.
A xe xanh sai ở cái thái độ + ko chú ý , lái non.
Chị xe đỏ thì sai luật. đi như chị dưới khu em toàn container thì ngày nào cũng nát chứ chả phải “có ngày” .
Nếu là a xe tải hay container đâm vào chị xe đỏ thì ở thớt này chị xe đỏ lĩnh đủ :)) .

Lỗi xe Xanh nặng hơn khá nhiều, lái mà ko nhìn khá lâu. May đâm vào oto chứ gặp người đi qua đí chắc cug chui mệ nó vào gầm rồi

K&K

Xe buýt
Tình huống này thì ông xanh sai rồi. Đâm vào xe người ta chưa ko phải người ta đâm vào ông. Nếu lái xe tập trung thì ko thể có va chạm như vậy. (Ko xét đến người lái xe đỏ có bằng hay chưa)

.Chuối.

Xe tăng
Lưu ý cụ là đường này có vạch kẻ phân làn, không thuộc trường hợp vượt xe cùng chiều [-X .

tomtomchát

Xe container
Lưu ý cụ là đường này có vạch kẻ phân làn, không thuộc trường hợp vượt xe cùng chiều [-X .
Thậm chí, quyền đè vạch trong trường hợp khẩn cấp anh xanh cũng méo thèm dùng ;))
Tức là anh ko tránh, vì:
-a đ.ái xe ko cần quan sát, vô tri (xe anh xịn,có cảnh báo va chạm)
-a ko làm chủ tốc độ, trình non, ko biết chân phanh và ko biết đánh lái tránh
-a cố tình đâm, vì a nghĩ bố mài luật sư, bố mài đang đi thẳng, đường ưu tiên của bố mài...
2 lỗi đầu tuy nặng về mặt pháp lý, nhưng dễ thông cảm hơn lỗi sau, là lỗi thuộc về đạo đức lx, thái độ xh, văn hóa gt.
Cũng có thể a mắc tổng hợp cả 3 lỗi,biết đâu đc, diễn biến tâm lý khi va chạm gt phức tạp lắm ;))

7663A18

Xe tăng

Chả có chuyện ai được ưu tiên ở đây nhé; không phải 113,114,115 hay đi trên đường ưu tiên thì ko có gì gọi là ưu tiên ở đây cả.
cái bác gọi là "ưu tiên hơn" thì gọi thế cho nôm na thôi chứ dùng từ có chữ ưu tiên không chuẩn.
ví dụ bác đi bên trái khi vào vòng xuyến, bác đi bên phải khi đi qua ngã tư, bác nhất chớm ,.... thì thì người ta phải nhường đường cho bác theo quy tắc chứ gọi là được ưu tiên thì hơi quá.
Nhưng có được ưu tiên hay ưu tiên hơn cũng không có nghĩa là được thẳng lái, nhắm mắt, đều chân ga nhé; việc đầu tiên nhất của mọi người lái xe là PHANH bất kể đằng trước sai hay đúng. vụ Thường Tín xe đỏ cũng được ưu tiên đấy, chả biết về sau kết luận thế nào.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chả có chuyện ai được ưu tiên ở đây nhé; không phải 113,114,115 hay đi trên đường ưu tiên thì ko có gì gọi là ưu tiên ở đây cả.
cái bác gọi là "ưu tiên hơn" thì gọi thế cho nôm na thôi chứ dùng từ có chữ ưu tiên không chuẩn.
ví dụ bác đi bên trái khi vào vòng xuyến, bác đi bên phải khi đi qua ngã tư, bác nhất chớm ,.... thì thì người ta phải nhường đường cho bác theo quy tắc chứ gọi là được ưu tiên thì hơi quá.
Nhưng có được ưu tiên hay ưu tiên hơn cũng không có nghĩa là được thẳng lái, nhắm mắt, đều chân ga nhé; việc đầu tiên nhất của mọi người lái xe là PHANH bất kể đằng trước sai hay đúng. vụ Thường Tín xe đỏ cũng được ưu tiên đấy, chả biết về sau kết luận thế nào.
Bác gọi là cái gì cũng được.
Tôi thì gọi là Ưu tiên và Không ưu tiên.
Ý nghĩa chỉ có 1 thôi: Tay nào được ưu tiên thì được đi trước; tay kia có nghĩa vụ đợi đến khi các thể loại Ưu tiên biến hết đã.
Việc ấy, chị Đỏ đã không làm, có lẽ chị đã không buồn ngó nhìn đằng sau, có lẽ việc đó chị làm thường xuyên mà chưa sao, có lẽ vì thế chị tưởng chị cứ đi thế là đúng.

7663A18

Xe tăng
Bác gọi là cái gì cũng được.
Tôi thì gọi là Ưu tiên và Không ưu tiên.
Ý nghĩa chỉ có 1 thôi: Tay nào được ưu tiên thì được đi trước; tay kia có nghĩa vụ đợi đến khi các thể loại Ưu tiên biến hết đã.
Việc ấy, chị Đỏ đã không làm, có lẽ chị đã không buồn ngó nhìn đằng sau, có lẽ việc đó chị làm thường xuyên mà chưa sao, có lẽ vì thế chị tưởng chị cứ đi thế là đúng.
Chả biết chị ngó sau không nhưng nếu là tôi sẽ ngó và tôi cũng ra như chị thôi. Nên theo tôi thì chị ấy làm đúng rồi, cứ làm thế đi chị ạ. Xác suất gặp một thằng rách trời rơi xuống đến 4s không dừng được cái xe Đức cũng không nhiều nên chấp nhận đi. Kể ra thì chị đạp mạnh ga thêm tý thì xác suất cũng giảm thêm. Với lại chị chưa có bằng thì cố thi xong cái bằng đã nhé.
Còn anh xanh chả biết anh có nhắn tin không thì cũng chả biết hay anh thạo luật, anh nghĩ mình đã vào trạng thái được ưu tiên rồi nên anh bất chấp. Hy vọng không phải việc này anh vẫn làm thường xuyên. Và nếu anh làm việc này thường xuyên thì mong anh bị phạt nặng nặng tý để anh giảm bớt thường xuyên đi. Chứ anh cứ đi thế thì xác suất gây hoạ cho xã hội cao quá.

Chỉnh sửa cuối:

thanhcong2002

Xe buýt
Thậm chí, quyền đè vạch trong trường hợp khẩn cấp anh xanh cũng méo thèm dùng ;))
Tức là anh ko tránh, vì:
-a đ.ái xe ko cần quan sát, vô tri (xe anh xịn,có cảnh báo va chạm)
-a ko làm chủ tốc độ, trình non, ko biết chân phanh và ko biết đánh lái tránh
-a cố tình đâm, vì a nghĩ bố mài luật sư, bố mài đang đi thẳng, đường ưu tiên của bố mài...
2 lỗi đầu tuy nặng về mặt pháp lý, nhưng dễ thông cảm hơn lỗi sau, là lỗi thuộc về đạo đức lx, thái độ xh, văn hóa gt.
Cũng có thể a mắc tổng hợp cả 3 lỗi,biết đâu đc, diễn biến tâm lý khi va chạm gt phức tạp lắm ;))
Thế nếu a xanh đè vạch lấn làn và quệt với xe ngược chiều thì anh xanh chịu hay chỉ đỏ chịu trách nhiệm