[Funland] Móng nhà

Pigwalk

Xe container
Đổ đài cọc thế kia thì coi như mất tác dụng của cọc rồi.

KatKik

Xe điện
Dầm nhà em cái dài nhất là 6.1m (2 cái) . Còn lại <5m . Mà bác giải thích giùm là sao thừa thép lại không tốt ?
- Cái đầu tiên là tốn tiền
- Mật độ thép quá lớn thì khả năng lv giữa thép và bt kém đi, đại loại thế .v.v. Chữ thầy e rơi rụng gần hết rồi, cụ hỏi mượn a Guc quyển BTCT đọc qua để rõ hơn.

mr.wine

Xe tăng
Ko liên quan, giật mình nhìn đằng nhà đằng trước thấy giống với nhà bạn em ở Hải Hậu, Nam Định. Nhìn kỹ hóa ra ko phải :))

Win81

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản là nếu ghép cốp pha thì phần thuê cốp pha do cai thầu chịu,
Kính chào các Cụ. Em mới vô cũng hóng hớt một chút. Mong cụ chủ và các cụ thông cảm.
Chẳng là thế này, năm ngoái em cũng làm cái nhà. Cũng nghiên cứu kỹ lắm. Nhưng vẫn còn nhiều lăn tăn nên nhân tiện cái chủ đề này, kính mong các cụ tư vấn cho em chút ạ.
Nhà em chiều ngang 5m, dài 20m. Quy mô 1 trệt ( Miền Bắc gọi là tầng 1) , 1 lầu và 1 tum ( tum này lớn, có sân thượng).
Em yêu cầu thợ đào móng sâu đến lớp đất cứng ( sâu 1,8 m) , rộng 1,6 mét. Em cũng làm móng băng ( 1 hướng ngang), dầm chịu lực của móng băng ( Kích thước 1,6mx5mx0,9m. Với kết cấu móng như vậy( Không đóng cọc bê tông nhé) , thì có yên tâm không các cụ.
Báo cáo các cụ là đất nhà em liền thổ, có lớp đá ong ạ.

MÓNG CÓ ĐÁ ONG THÌ QUÁ TỐT, CHỈ CẦN LÀM MÓNG CỘT LÀ ĐƯỢC

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Kính chào các Cụ. Em mới vô cũng hóng hớt một chút. Mong cụ chủ và các cụ thông cảm.
Chẳng là thế này, năm ngoái em cũng làm cái nhà. Cũng nghiên cứu kỹ lắm. Nhưng vẫn còn nhiều lăn tăn nên nhân tiện cái chủ đề này, kính mong các cụ tư vấn cho em chút ạ.
Nhà em chiều ngang 5m, dài 20m. Quy mô 1 trệt ( Miền Bắc gọi là tầng 1) , 1 lầu và 1 tum ( tum này lớn, có sân thượng).
Em yêu cầu thợ đào móng sâu đến lớp đất cứng ( sâu 1,8 m) , rộng 1,6 mét. Em cũng làm móng băng ( 1 hướng ngang), dầm chịu lực của móng băng ( Kích thước 1,6mx5mx0,9m. Với kết cấu móng như vậy( Không đóng cọc bê tông nhé) , thì có yên tâm không các cụ.
Báo cáo các cụ là đất nhà em liền thổ, có lớp đá ong ạ.

Móng này kiểu như móng đơn, móng cốc chứ không phải móng băng, phần dầm móng đưa lên trên người trong đấy gọi là Đà kiểng :D, e nghĩ móng nhà cụ chủ thế là tốt rồi, dưới là nên đá ong thì khỏi phải nghĩ ;)

Phạm Văn Du8x

Xe đạp
Đọc các góp ý của các cụ mà em lo quá.
Nhà chỉ có 2 tầng, chắc không sao đâu các cụ nhỉ.