[Funland] Móng nhà

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Họ làm đúng như suy nghĩ đơn giản khi đi làm nghề xây dựng các nhà trước đây. Sẽ không đổ đâu chỉ nứt một chút do lún không đều thôi. Với dạng nhà mà tường xây trước đổ bê tông mác 250 cột dầm sàn sau thì nhà chắc đét.
Nói như cụ cần gì kỹ sư kết cấu, cứ theo kinh nghiệm mà làm... Mà đây cũng ko phải kinh nghiệm... làm ăn bố láo

honglong1

Xe điện
Ko thể nói như cụ được, giá cả là thỏa thuận, làm việc như thế là thất đức!
Làm nhà đơn giản thì cũng nên có người giám sát kỹ thuật (bao gồm cả thiết kế cơ bản) từ đó mới tính toán được khối lượng vật tư. Nếu không có ai làm giúp thì thuê giám sát tư (không cần thiết có mặt suốt ngày tranh thủ cũng còn hơn là không có). Tốn thêm ví dụ 5tr/tháng thì chỉ cần xong thô (tầm 2 tháng với nhà 2 tầng) là xong. Mất chục tr mà theo ý mình còn hơn để thợ tự ý làm.

flowerhn

Xe điện
em xin lỗi cụ chứ. 98% dân nông thôn vẫn xây nhà và làm ntn. chả sao hết. đâu phải ai cũng có điều kiện thuê thiết kế . thuê thi công và giám sát?????
chuyện ntn quê em nhan nhản.

Đóng cọc thì phải đổ bê tông cọc trước rồi mới đóng chứ, đây là móng băng rồi, mà làm ẩu quá, đặt lại nông nữa. Làm nhà không có bản vẽ thiết kế nguy hiểm quá. Nếu là cọc đã ép, thì sau khi phá bê tông đầu cọc ra phải làm vệ sinh sạch sẽ để bê tông đài cọc nó ăn liền với bê tông cọc chứ. Sao ảnh 1 và các ảnh sau chả ăn nhập gì cả, loạn xà ngầu.

CIVIC-HN

Xe buýt
Đài móng đây cụ chủ! Của nhà cụ lôm côm lắm!

kolia pham

Xe hơi
Một số góc chụp khác ạ
Đất ở đây ( 15 năm trước ) là một cái ao nước ạ

Không nên lo lắng quá đâu cụ ạ, lún tí thôi mà. Mặt bằng nhà to đùng mà 2 tầng thấp tè không đổ được đâu. Nhìn như hình em ước lượng nhịp dài khoảng 5m không tường đỡ thì cũng chỉ cần: ở gối 4 cây 18 trên, ở giữa 4 cây 18 dưới. Sàn dày 12 cm thì nhảy ầm ầm. Cột coi như cái trụ thôi. Tường chịu lực phần lớn rồi. Cố gắng bổ sung thêm giằng tường cao 7 cm ở khoảng bậu cửa sổ 2 thanh phi 6 là ổn,

KatKik

Xe điện
Đài móng đây cụ chủ! Của nhà cụ lôm côm lắm!

E lại ko thích copha gạch xây thế này, vừa tốn kém mà sau ko kiểm tra đc chất lượng bê tông. Cứ ghép ván khuôn ( trừ phần tiếp giáp nhà bên cạnh), sau dỡ copha còn dễ kiểm tra bê tông. Xây thế này thợ đầm ẩu, rỗng, rỗ bt cũng ko biết.

QAZ

Xe container
E lại ko thích copha gạch xây thế này, vừa tốn kém mà sau ko kiểm tra đc chất lượng bê tông. Cứ ghép ván khuôn ( trừ phần tiếp giáp nhà bên cạnh), sau dỡ copha còn dễ kiểm tra bê tông. Xây thế này thợ đầm ẩu, rỗng, rỗ bt cũng ko biết.

Cơ bản là nếu ghép cốp pha thì phần thuê cốp pha do cai thầu chịu, âm vào tiền công. Trong khi xây gạch thì chủ nhà chịu tất!

Thợ xây toàn thế thôi, cốt sao được việc của họ, nhà xây xong họ có được ở đâu.

Khi làm thép đổ trần cũng thế, thợ toàn xui chủ nhà làm thép cây f10 "cho nó chắc", trong khi thiết kế là thép cuộn f8, nhưng thực ra là để đỡ công duỗi sắt, lại ăn được phần sắt thừa đề xê.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Kính chào các Cụ. Em mới vô cũng hóng hớt một chút. Mong cụ chủ và các cụ thông cảm.
Chẳng là thế này, năm ngoái em cũng làm cái nhà. Cũng nghiên cứu kỹ lắm. Nhưng vẫn còn nhiều lăn tăn nên nhân tiện cái chủ đề này, kính mong các cụ tư vấn cho em chút ạ.
Nhà em chiều ngang 5m, dài 20m. Quy mô 1 trệt ( Miền Bắc gọi là tầng 1) , 1 lầu và 1 tum ( tum này lớn, có sân thượng).
Em yêu cầu thợ đào móng sâu đến lớp đất cứng ( sâu 1,8 m) , rộng 1,6 mét. Em cũng làm móng băng ( 1 hướng ngang), dầm chịu lực của móng băng ( Kích thước 1,6mx5mx0,9m. Với kết cấu móng như vậy( Không đóng cọc bê tông nhé) , thì có yên tâm không các cụ.
Báo cáo các cụ là đất nhà em liền thổ, có lớp đá ong ạ.

CIVIC-HN

Xe buýt

Thiết diện nó lớn như thế lại còn đầm dùi nên khả năng rỗng hầu như ko có cụ ạ:))

Lãng khách 179

Xe buýt
Móng cạn quá. ít nhất cũng được 1 mét chứ. Nhìn ảnh thì chưa tới nửa mét !

Duy Ly Vu

Xe tăng
Thêm một vài hình liên quan đến Dầm móng ạ. Bố trí thép cơ bản như sau:
1. Cột chính: 6 cây phi 16
2. Dầm : 6 cây phi 18 + từ 2 đến 4 cây phi 16 thêm vào ( gánh cột, chống cắt, chống nén gì đó)
3. Sắt phi 10 làm đai ( mỗi đai cách nhau 15cm, gần cột chính thì mỗi đai cách nhau 6cm)
Các cụ cho ý kiến ạ

KatKik

Xe điện
Cơ bản là nếu ghép cốp pha thì phần thuê cốp pha do cai thầu chịu, âm vào tiền công. Trong khi xây gạch thì chủ nhà chịu tất!

Thợ xây toàn thế thôi, cốt sao được việc của họ, nhà xây xong họ có được ở đâu.

Khi làm thép đổ trần cũng thế, thợ toàn xui chủ nhà làm thép cây f10 "cho nó chắc", trong khi thiết kế là thép cuộn f8, nhưng thực ra là để đỡ công duỗi sắt, lại ăn được phần sắt thừa đề xê.
Thép thừa họ ko cần lấy đâu, chủ yếu là đỡ công làm, thép cuộn ngoài mất công duỗi, cắt thì khi dải thép và căn chỉnh cũng mất công hơn thép cây. Nếu khoán cả vật liệu các bố làm khác ngay.

QAZ

Xe container
Kính chào các Cụ. Em mới vô cũng hóng hớt một chút. Mong cụ chủ và các cụ thông cảm.
Chẳng là thế này, năm ngoái em cũng làm cái nhà. Cũng nghiên cứu kỹ lắm. Nhưng vẫn còn nhiều lăn tăn nên nhân tiện cái chủ đề này, kính mong các cụ tư vấn cho em chút ạ.
Nhà em chiều ngang 5m, dài 20m. Quy mô 1 trệt ( Miền Bắc gọi là tầng 1) , 1 lầu và 1 tum ( tum này lớn, có sân thượng).
Em yêu cầu thợ đào móng sâu đến lớp đất cứng ( sâu 1,8 m) , rộng 1,6 mét. Em cũng làm móng băng ( 1 hướng ngang), dầm chịu lực của móng băng ( Kích thước 1,6mx5mx0,9m. Với kết cấu móng như vậy( Không đóng cọc bê tông nhé) , thì có yên tâm không các cụ.
Báo cáo các cụ là đất nhà em liền thổ, có lớp đá ong ạ.

Nếu không sợ động đất thì bạn yên tâm xây 3 tầng 1 tum.

KatKik

Xe điện
Thêm một vài hình liên quan đến Dầm móng ạ. Bố trí thép cơ bản như sau:
1. Cột chính: 6 cây phi 16
2. Dầm : 6 cây phi 18 + từ 2 đến 4 cây phi 16 thêm vào ( gánh cột, chống cắt, chống nén gì đó)
3. Sắt phi 10 làm đai ( mỗi đai cách nhau 15cm, gần cột chính thì mỗi đai cách nhau 6cm)
Các cụ cho ý kiến ạ
Quá thừa thép, thừa thép ko phải là tốt.

kolia pham

Xe hơi
Nói như cụ cần gì kỹ sư kết cấu, cứ theo kinh nghiệm mà làm... Mà đây cũng ko phải kinh nghiệm... làm ăn bố láo
Ở cụ ơi họ có được học và được tranh bị đầy mình đâu chứ. Họ chỉ thực hành theo cách mà ông bác, ông chú hay ông anh mà họ đi theo đã từng làm thôi mà. Càng học nhiều có khi lại không làm hay được như họ đâu. Nếu làm móng cọc có khi lún còn không đều hơn vì dưới cái ao cũ này nó còn lớp bùn ít cũng phải 50 cm, mà nhỡ may ép cọc khi không khảo sát lại cắm cái mũi cọc vào đất bùn hay sét dẻo chảy thì còn chết nhục nữa.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu, đầu cọc rời rạc là gì? Ý nói tim cọc ra sát thành đài quá tiêu chuẩn?
Rỗ và mác thấp? Chỗ nào nhỉ? Không thấy, nhỡ mác yêu cầu 250# họ trộn nhầm mác 400# rồi thi công ẩu còn 300# thì sao? Mác có thấp đâu?
Ý e là mấy cái kim sẽ đâm thủng miếng bánh đa đang đè xuống.
Bê tông trộn tay kiểu kia bất kể là dùng xi gì cát gì đá gì thì max đc mác 250 mà lại ko đều, chỗ đủ chỗ ko, lại còn bị mất nước do đổ lên lớp chạc. Cho nên tính trung bình thì bê tông đài chỉ đạt mác 150 hoặc 200 là cùng.