Mong các cụ 1 lời chia sẻ hay tư vấn!

new_farmer

Xe container
Em chả dám đi phượt nhưng mà em ném đá tí:
1. Cụ chủ thớt có vẻ thích bình yên còn gấu tương lai thích cảm giác mạo hiểm. Đây là hai cá tính khác nhau. Cụ chủ thớt và cả gấu tương lai nhà cụ đừng có ảo tưởng là sau khi lấy nhau về một người sẽ phải chịu hẳn người kia nhé. Chung sống hòa bình thôi.
2. Giờ chưa cưới mà mợ gấu thích đi chơi: theo em cụ chủ thớt nên ủng hộ. Thay vì cụ ở nhà thì cụ nên đi cùng với gấu tương lai. Đi tập thể bên TTVN thì em nghĩ khả năng an toàn là cao. Chuyện lằng nhằng khó xảy ra. Em đi chơi với các bạn theo kiểu tập thể nhiều rồi nên em biết. Nhưng mà đấy là đi xe ô tô, đi tàu, máy bay. Chứ còn đi xe 2B thì em nhắc các cụ là chỉ có 2 người trên 1 xe thôi. Cái yên nó hẹp thế, đường đi phượt thì dốc thế.... cụ nào hay ghen thì đừng bao giờ giao trứng cho ác nhé. Cụ chủ nên đi mà chở gấu tương lai nhà cụ đi.
3. Cụ sắp cưới: mọi người đều nói giai đoạn đó là hạnh phúc nhất cụ ạ. Nếu cả hai có dịp đi xa cùng nhau chia xẻ các cảm xúc thì sẽ hiểu nhau hơn, hạnh phúc nhân lên. Sao cụ lại không đi nhể???
4. Cụ lo về an toàn: cái đó hãy để số phận và các vị thần thánh quyết định cụ ạ. Cụ đang hạnh phúc sao phải nghĩ tới mây đen, vận rủi làm gì.

Túm cái váy lại là cụ đi đi. Trên này ối cụ thèm như cụ đấy. Nhớ gửi báo cáo cập nhật và báo cáo tổng kết chuyến đi chia xẻ với bà con.
Mợ nài viết hay ghê! mà sao cụ chủ không làm cái thớt: "Phượt trong ngày Valentin - Những nẻo đường Tây bắc" ... Em dự cũng hót phết đới :D

Đại NG

Xe điện
Thôi thì đêm trước khi đi phượt,chuốc cho chai vod rồi đánh cho 5 gậy thì có mà hết phượt với phẽo >:)

leprowind

Xe buýt
Em là mợ, em có ý kiến thế này để cụ chủ xem xét nhé.

Về mặt phụ nữ mà nói, em nghĩ trước khi lấy chồng, lúc còn son rỗi thì nên vui chơi hết mình đi, nên khám phá, phiêu lưu khi còn có thể vì khi có gia đình rồi muốn cũng khó làm. Ví dụ như em có F1 rồi là nghĩ đến phiêu lưu, phượt phiếc là em ngại vì mình có làm sao thì ai chăm sóc con, sau này chồng em đi phượt là em phải để cho đi 1 mình thôi chứ em ở nhà để bảo toàn lực lượng chăm sóc con.

Thứ hai là khi phụ nữ/ con người nói chung đã được sống hết ước mơ, hết tham vọng của tuổi trẻ rồi thì khi sang giai đoạn lập gia đình họ mới có thể chấp nhận hy sinh mà không thấy hậm hực ấm ức. Với những người cá tính thì họ ko chấp nhận được chuyện người khác cấm cản họ đâu (như em đây) mà họ muốn tự nguyện. Bác cứ để bác gái thỏa ước mơ rồi đến khi bác muốn vui chơi bay nhảy thì bác gái cũng sẽ ủng hộ bác. Con người là phải trải nghiệm nhiều cung bậc cuộc sống thì mới vị tha với người khác được bác ạ. Sống với nhau về lâu dài là phải như 2 người bạn, tôn trọng sở thích của nhau và khuyến khích nhau.

Chuyện bác lo lắng thì cũng có lý của bác nhưng mình không thể dùng tình yêu, sự quan tâm của mình mà trói buộc chân tay người khác bác ạ, thế là tình yêu ích kỷ. Theo em bác nên cùng bác gái tương lai chuẩn bị đồ đạc cho chu đáo, bác tham khảo các diễn đàn đi phượt xem họ cần những gì mà trang bị cho bác gái đi cho yên tâm. Phần bác ở nhà thì thái độ phải vui vẻ, ủng hộ, có lo thì cầu giời khấn phật cho bác gái đi đường xuôn xẻ. Đấy là cách em vẫn làm với lão nhà em.

Về chuyện gia đình, mẹ bác lo bác là thằng chồng gậy duy nhất nhưng bác là đàn ông bác phải có quan điểm của bác. Thế chả nhẽ bác là thằng chống gậy duy nhất thì cả đời bác ở trong bếp cho mẹ bác yên tâm à. Không như thế được phải không nào ? Lão nhà em cũng con trai duy nhất nhưng quan điểm rất rõ ràng, hết 18 tuổi, ý kiến của bố mẹ chỉ có tính chất tham khảo, đúng thì nghe, không đúng thì phải giải thích cho hiểu. Bác phải giữ lập trường đấy thì sau này mẹ chồng con dâu mới không va chạm. Ai đúng thì mình đồng tình, ai chưa đúng thì mình phải khuyên giải. Bác cứ để mẹ bác giữ thói quen quan tâm can thiệp như lúc bác còn bé là hỏng đấy ạ.

Vài lời hy vọng giúp được bác.
Mợ chí ní. Có vẻ hai bạn này còn nhiều viêc phải làm trước khi kí án chung thân.

AnRo

Xe đạp
Mợ nài viết hay ghê! mà sao cụ chủ không làm cái thớt: "Phượt trong ngày Valentin - Những nẻo đường Tây bắc" ... Em dự cũng hót phết đới :D
Em kết câu này của cụ!
Đi theo đoàn, tuân thủ nguyên tắc của đoàn, mà cụ đi 4b biết rồi, cứ tuân thủ luật đủ là ổn cả. Trải nghiệm bằng xe máy là 1 trải nghiệm thú vị!

shadowy

Xe tải
gấu nhà cụ có vẻ nổi loạn giống e rồi, sói nhà e cũng đang uốn nắn ghê lắm .
Nhưng nếu vào trường hợp của cụ thì khi đã quyết rồi thì ko đổi đâu, cụ có chiều hay ko thì ...... tuỳ !
Hơn nữa nếu đã đến số thì ở đâu cũng chết cả thôi . Ko cứ phải là đường nào cụ ạ !
Nghĩ nó đơn giản 1 chút mới có đầu óc mà hưởng thụ chứ cụ ơi .

ngaydoclap

Xe container
hix, có 2 luồng ý kiến Support và không Support...e lại giữa 2 làn nước trong veo rồi. Trc khi yêu e gấu chẳng bao h đi du lịch, yêu e vào e đưa đi cũng nhiều...cũng đi cả nước ngoài rồi.
Khổ cái e còn lăn tăn là mẹ e có tính lo xa, e đi kiểu vậy mà nói ra thì chắc chắn cụ không cho e đi rồi :(; có mỗi 1 thằng chống gậy mà. Trước e đi nước ngoài 3 năm, cũng vùng vẫy mãi rồi mà không sao nhưng về VN đi đâu quá 11h30 là cụ nhà e alo loạn hết cả lên rồi :(. Bây h đi theo kiểu trốn vậy sau này đến tai cụ hoặc có chuyện gì thì ko biết sau này nàng dâu tương lai với mẹ chồng tương lai có chuyện gì ko. Khổ ghê...đầu năm chồng chất nhiều việc mà cứ pải lăn tăn chuyện này
Em phải làm 3 thằng nữa cho chắc mới được :) Chứ sau này nó đi phượt cứ lo ngay ngáy mệt lắm.

ngaydoclap

Xe container
gấu nhà cụ có vẻ nổi loạn giống e rồi, sói nhà e cũng đang uốn nắn ghê lắm .
Nhưng nếu vào trường hợp của cụ thì khi đã quyết rồi thì ko đổi đâu, cụ có chiều hay ko thì ...... tuỳ !
Hơn nữa nếu đã đến số thì ở đâu cũng chết cả thôi . Ko cứ phải là đường nào cụ ạ !
Nghĩ nó đơn giản 1 chút mới có đầu óc mà hưởng thụ chứ cụ ơi .
Mợ Tùy thần tượng của em đây rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

win_100

Xe điện
Không biết cung đường đi Phượt thì làm sao cho ý kiến được. Ngoài ra là tự đi hay là có người đèo đằng sau. Chất lượng xe thế nào ( có phải là xe chuyên dụng Phượt không - xe Cào Cào ). Khoảng cách đi bao xa, mấy ngày,lộ trình tuyến, số lượng người tham gia,số giờ Phượt của mỗi thành viên trong đoàn,......
Nếu đầy đủ những dữ kiện đó theo tiêu chí của Cụ-----------> tốt thì em nghĩ là được. Cụ không phải bận tâm nhiều

win_100

Xe điện
Hồi trẻ em Phượt 1 mình, hầu hết các cung đường của Lào Cai ( em có thời phải ở trên đó 1 năm ) nên em biết. Kinh nghiệm, số giờ phượt rất quan trọng. Ngoài ra cái vụ năm ngoái hội phượt trên ttvn chết không phải do đi trên đường mà chết ở dưới suối cơ ( đang chụp ảnh hay sao ý nhể )

Website
www.facebook.com
2. Giờ chưa cưới mà mợ gấu thích đi chơi: theo em cụ chủ thớt nên ủng hộ. Thay vì cụ ở nhà thì cụ nên đi cùng với gấu tương lai. Đi tập thể bên TTVN thì em nghĩ khả năng an toàn là cao. Chuyện lằng nhằng khó xảy ra. Em đi chơi với các bạn theo kiểu tập thể nhiều rồi nên em biết. Nhưng mà đấy là đi xe ô tô, đi tàu, máy bay. Chứ còn đi xe 2B thì em nhắc các cụ là chỉ có 2 người trên 1 xe thôi. Cái yên nó hẹp thế, đường đi phượt thì dốc thế.... cụ nào hay ghen thì đừng bao giờ giao trứng cho ác nhé. Cụ chủ nên đi mà chở gấu tương lai nhà cụ đi.
Lửa to rồi, em đổ thêm tí dầu: Núi rừng Tây Bắc thì lạnh thế, đêm Tây Bắc thì dài thế, tài xế thì khỏe mạnh đẹp trai thế......

hieuorbis

Xe buýt
Em thì em chả thích cứ lập luận là cá tính thế thì không thay đổi được (thế thì sống hoang dã à). Chỉ thỏa mãn cái cá tính của mình mà để bao nhiêu người phải lo, và có thể ảnh hưởng cà việc lớn là cưới xin nữa. Chả hiểu gấu của cụ nghĩ thế nào. Nếu là em "NO TABLE" ở nhà. Đấy là em chưa kể 99,9% các cụ sẽ nhấp nhổm như những gì cụ Bụp nói nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Em thì em chả thích cứ lập luận là cá tính thế thì không thay đổi được (thế thì sống hoang dã à). Chỉ thỏa mãn cái cá tính của mình mà để bao nhiêu người phải lo, và có thể ảnh hưởng cà việc lớn là cưới xin nữa. Chả hiểu gấu của cụ nghĩ thế nào. Nếu là em "NO TABLE" ở nhà. Đấy là em chưa kể 99,9% các cụ sẽ nhấp nhổm nhưng những gì cụ Bụp nói nhé.
Vầng, em lại thêm tí xăng:

Em mà là chú tài xế, em cũng nghĩ trong đầu là sẽ chiều chuộng cô bé đi cùng hết cỡ, ga lăng hết cỡ, cưa cẩm hết cỡ. Được gì thì được, ko được cũng chả mất gì.:D

=))=))

Em cá là 90% các cụ ở đây nghĩ giống em. Hay lại lập cái poll nhỉ.:D

1 là cấm ko cho đi, 2 là đi cùng cụ ơi. Chứ sau này cứ lăn tăn trong đầu về những việc có khả năng xảy ra thì mệt lắm.:D

hieuorbis

Xe buýt
Vầng, em lại thêm tí xăng:

Em mà là chú tài xế, em cũng nghĩ trong đầu là sẽ chiều chuộng cô bé đi cùng hết cỡ, ga lăng hết cỡ, cưa cẩm hết cỡ. Được gì thì được, ko được cũng chả mất gì.:D

=))=))

Em cá là 90% các cụ ở đây nghĩ giống em. Hay lại lập cái poll nhỉ.:D

1 là cấm ko cho đi, 2 là đi cùng cụ ơi. Chứ sau này cứ lăn tăn trong đầu về những việc có khả năng xảy ra thì mệt lắm.:D
Em thì không "chụp mũ" là chú lái xe 2b có tính lọ chai, nhưng mà đường dốc như thế (em có thâm niên 3 năm Hà Giang, 3 năm Sa Pa nhé). Em dám khẳng định 2 cai air bags của gấu nhà cụ không bầm dập thì mới là lạ. Lúc đấy về bán tín bán nghi cũng chả ra lam sao. MỆT

audiax8

Đi bộ
đi vậy cũng hay đó chứ, có lẽ cụ lo cho gấu qua nên cảm thấy hơi xót của thôi, đi như vậy mang lại cho người ta nhiều điều hay ho chứ,

beckpva

Xe buýt
Nói tóm lại nếu để gấu đi 1 mình thì cụ cứ sắm cho và bắt gấu dùng cái áo lót bằng sắt. Và cụ niêm phong lại, về nhà kiểm tra niêm phong, nếu còn thì ổn ko thì ....:-??

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Chốt lại 1 câu là chủ thớt nên khăn gói và chuẩn bị xe đi cùng đê...
Dẫu biết mỗi người 1 tính, 1 hoàn cảnh... Nhưng cụ "ực" 1 phát đi.
Đó là giải pháp ven toàn, thậm chí theo kiểu "lùi 1 bước - trời cao đất rộng"...

Giả như em đây, làm nghề dạy học nhá, mà nghe thấy vậy, em cũng máu lắm...

Cố lên, đi về mới thấy sự vĩ đại của bản thân mình so với lúc này (trước khi đi).

1508

Xe hơi
Nghe các cụ nói Làm em lại nổi hứng đi Phượt =))