Mondeo - Tam đảo - và một số điều xin được chỉ giáo

yeugau

Xe tải
Câu chuyện của nhà cháu thế này: sau nhiều năm (từ hồi còn bé) hôm qua bất chợt nhà cháu có cơ hội được lên thăm quan lại Tam đảo. Do hôm trước vừa trải nghiệm Đền thượng rất ổn với spectra còi nên lần này với mon 2.0 nhà cháu tự tin hơn nhiều. Ngay từ chân dốc để cảm nhận không khí trong lành đồng thời tăng lực cho xe nhà cháu đã tắt điều hoà và mở kính, giữ đều tốc độ khoảng 30 - 35km/h (nhằm đảm bảo gia tốc, đỡ mất đà) đi rất mượt mà lên gần tới đỉnh TĐ. Chuyện đến đây chưa có gì, mọi việc đều ổn, trong lúc di chuyển nhà cháu vẫn đá mắt thường xuyên theo dõi đồng hồ nhiệt và cả ngửi gió bên ngoài nữa :) tuy nhiên khi còn cách đỉnh khoảng gần 3km đột nhiên cháu ngửi thấy mùi khét đồng thời đồng thời gần như ngay lập tức đồng hồ báo nhiệt gác kim luôn:ohmy:. Sau khi đỗ gọn vào lề đường tắt máy, mở capo thấy hiện tượng như này: dung dịch trong bình làm mát sôi ùng ục khủng khiếp luôn tạo áp suất rất lớn phun qua khe nắp nhựa ướt đẫm mặt máy làm bốc hơi nghi ngút, một lúc thật lâu thấy êm êm định mở nắp nhựa ra thì quá trình sôi, phun phì phì lại quay lại, tiếp diễn như vậy vài lần cho đến khi dd trong bình gần cạn hết. Tiếc vì không tiếp tục đi được nhà cháu đổ tạm vài chai nước khoáng vào bình và xuống núi. Đến đây nhà cháu có mấy điều mong các cụ chia sẻ:
1. Xác định giúp cháu nguyên nhân chính của vụ việc: do xe, do kinh nghiệm lái hay còn lý do nào khác?
2. Khi vụ việc xảy ra nhà cháu xử lý vậy có ổn không hay còn cách khác?
3. Hậu quả đối với xe sau vụ việc và cách khắc phục?
4. Có nên lên tiếp không sau khi đã đỗ lại xử lý như vậy?
5. Xin được cảm ơn các cụ trước nhé.:6:

gamo2007

Xe tải
Em thì không giúp bác trả lời được về mặt kỹ thuật vì em dốt món này lắm..nhưng chỉ hỏi bác thế này:
1. Bác lên TĐ chắc là không phải 1 mình, vậy bác đi mấy người..giới tính..cân nặng...:P (em ko có ý gì đâu, nhưng điều này cũng ảnh hưởng đến tải trọng của xe bác...)
2. Theo em được biết thì đi TĐ chỉ hợp với những đôi yêu nhau..do vậy có chăng bác vì mải mê với xyz mà mất tập trung trong xử lý kỹ thuật chăng...(l)
3. Bác hỏi như trên chắc để lần sau đi tiếp đúng ko..thế nên có đi lại thì bác nên rủ em..ko em lại ném đá tiếp đấy...:))

yeugau

Xe tải
Em thì không giúp bác trả lời được về mặt kỹ thuật vì em dốt món này lắm..nhưng chỉ hỏi bác thế này:
1. Bác lên TĐ chắc là không phải 1 mình, vậy bác đi mấy người..giới tính..cân nặng...:P (em ko có ý gì đâu, nhưng điều này cũng ảnh hưởng đến tải trọng của xe bác...)
2. Theo em được biết thì đi TĐ chỉ hợp với những đôi yêu nhau..do vậy có chăng bác vì mải mê với xyz mà mất tập trung trong xử lý kỹ thuật chăng...(l)
3. Bác hỏi như trên chắc để lần sau đi tiếp đúng ko..thế nên có đi lại thì bác nên rủ em..ko em lại ném đá tiếp đấy...:))
Cụ đang cưa nhà cháu đấy à:))

bes

Xe lăn
Theo nhà cháu thì cứ leo dốc khoangt 4-5km thì dừng lại hút điếu thuốc cho máy nó nghỉ .
Xe cụ mới phun hết nước trong lúc dừng nên máy móc chả sao đâu, cũng may cụ không cố mở nắp bình nước chứ không cột nước nó phải cao đến vài m :P:P:P

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Tại vì cụ đi chỉ 30-35km /h cho nên máy luôn ở số thấp , vòng tua cao dẫn đến nóng máy ......... cụ chạy khoảng 50-60km/h sẽ lên đến đỉnh mà ko sao đâu ....

DOLA

Xe buýt
1. Cụ ơi, ở độ cao như Tam Đảo thì nước sôi ở mức nhỏ hơn 100 độ C đấy.
2. Không biết cụ có tắt máy khi đổ thêm nước không ? Nếu cụ tắt máy rất nguy hiểm vì máy đang rất nóng mà cụ đổ nước lạnh đột ngột rất rẽ "bó". Cứ để máy nổ thêm nước cho lành.

DOLA

Xe buýt
1.:21::21::21::21::21::21::21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

gamo2007

Xe tải
Tại vì cụ đi chỉ 30-35km /h cho nên máy luôn ở số thấp , vòng tua cao dẫn đến nóng máy ......... cụ chạy khoảng 50-60km/h sẽ lên đến đỉnh mà ko sao đâu ....
Hỏi cụ cái..cụ mới lấy con Aston R8 vừa về đến Cảng SG đúng ko ạ..con đấy của cụ chắc chạy dốc TĐ 50-60km/m thoải con gà mái...:))

yeugau

Xe tải
Cụ dạy cháu làm gì cũng được nhưng vụ này cụ biểu chạy 50 - 60km/h thì cháu chịu.

orijo911

Xe tải
OH, k có cụ nào có kinh nghiệm tư vấn nhỉ, em cũng rất quan tâm đến vấn đề mà cụ chủ thớt đưa ra. Cụ nào nhiều kinh nghiệm thì cho em hỏi luôn xe em AT 1.6 thì leo Tam đảo có được k nhỉ. Khi leo cần chú ý những vấn đề gì. Rất mong các cụ chỉ giáo. Em lúc nào cũng sẵn sàng votka các cụ (b)

yeugau

Xe tải
Theo nhà cháu thì cứ leo dốc khoangt 4-5km thì dừng lại hút điếu thuốc cho máy nó nghỉ .
Xe cụ mới phun hết nước trong lúc dừng nên máy móc chả sao đâu, cũng may cụ không cố mở nắp bình nước chứ không cột nước nó phải cao đến vài m :P:P:P
Cảm ơn cụ đã cho ý kiến sớm nhưng như trên cháu đã trình bầy spectra còi nhà cháu chạy 1 lèo lên Đền thượng mà vẫn êm ro, nhiệt độ thậm chí vẫn chỉ báo non nửa => cháu băn khoăn chất lượng của động cơ

yeugau

Xe tải
@cá chọi: cụ có thể cho ý kiến cụ tỉ hơn về kỹ thuật lái được không?

nam thang

Xe buýt
Ngõ nhỏ phố nhỏ nhà e ở đó! Lâm Gia Trang!
Chắc chắn do kỹ thuật lái, Mông nhà em đi như đường đồng bằng

E cũng nghĩ là do kỹ thuật thôi, hôm đi Ba Vì nhà Bắp Bơ đi thế nào mà e đi sau cũng thấy khét mù hết cả lên :)):))!

Chabietgi

Xe máy
Tôi nghĩ chắc tại xe có vấn đề chú dốc Tam đảo Matit chỏ 4 vẫn leo ngon đấy.Có bác nào biết chỉ bảo vói,em cũng muốn tìm hiểu:102::102::102:(c)(c)

bes

Xe lăn
Hỏi cụ cái..cụ mới lấy con Aston R8 vừa về đến Cảng SG đúng ko ạ..con đấy của cụ chắc chạy dốc TĐ 50-60km/m thoải con gà mái...:))
Cụ Jolie ở trong CLB Offroad nên những cung đường kiểu Tam Đảo chạy 50km/h là quá bình thường. Nên lắng nghe bác ạ !!!
Nếu cần các bác sang bên box offroad xem các bác bên đấy chạy những cung đường đèo núi nào, đi cả ngày chả cần phải nghỉ, nước không sôi.

tvson

Xe buýt
Em cũng mấy lần chạy Tam Đảo rồi nên có chút ý kiến là:
- Chạy lên đỉnh TĐ (hoặc các dốc cao khác) nên nghỉ từng chặng để xe nghỉ, người nghỉ, Tam Đảo em nghỉ 1 lần ở đoạn đường khá thằng và có lề đường rộng
- Em thấy các cụ khác chạy Matiz 0.8 MT vẫn có mặt trên đỉnh bình thường, xe cụ 2,0 thì ngon quá đi chứ. Lí do sôi nước có lẽ là do cụ chạy cố làm nóng máy quá dẫn đến nưới bị sôi. Cụ chú ý để lần sau ko bị.
- Nếu dừng ngang dốc các cụ chịu khó tìm 2 viên đá (ở vùng núi hơi bị sẵn) chèn 2 bánh sau lại, kể cả trường hợp đã kéo phanh tay và cài số .
Kinh nghiệm em có thế, mong các cụ chỉ bảo thêm.

2fast2fear

Xe tăng
Mông đau ngoài chế độ D còn L1, L2 hay sao ấy bác nhỉ. Bác đá về L đi xem thế lào.

lexus_bk

Xe điện
Chả biết các cụ thế nào, em chạy Getz 1.1 MT mà lên Tam đảo cứ phi ầm ầm, chả thấy vấn đề gì cả? chắc tại xe nhà các cụ Hiện đại quá :21: