Mondeo - kính thưa các loại câu hỏi về Mondeo!

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Em xin phép lập thớt này để hỏi các cụ Mông ghẻ (trừ cụ Bes, vì có vẻ chỉ biết đi, ứ biết chăm :))). Nếu thớt trùng thì mod gộp giúp em nhé. Cụ nào có câu hỏi nào cũng cứ phang vào đây nhé, ngẫm cùng nhau luôn.

Câu hỏi 1: làm sao tắt đc đèn? Chứ cứ trời râm râm nó lại bật lên, tốn ác quy lắm :(

Câu hỏi 2: Tại sao điều hòa chạy một lúc mới mát cả 4 cửa (lúc nổ máy mát ngay 1 cửa), đã kiểm tra gas và cúng, đều ok!

Câu hỏi 3: Đi chậm, thỉnh thoảng bị trùng lại một tí (như sang số ý) nhưng đồng thời òa ga (lên vòng tua máy trên 2000 từ 1500 gì đó), tại sao? Lưu ý: em tài hơi già, đi đoan trang, không Taliban, khôg bạo lực.

Câu hỏi 4: Đổ xăng loại nào tốt nhất cho xe (mô đồ 2003)? Thay dầu từng loại khi nào (máy, phanh, trợ lực)?

Câu hỏi 5: Tại sao mấy ông đi M đều nhỏ tí (không phải nhỏ tất) mà mấy ông đi Ếch ông nào cũng to như con tượng (chưa chắc to cả)? Câu hỏi mang tính sờ pam, các cụ khôg cần trả lời cũng được :)). Em chỉ tò mò sau vụ cá om dưa hôm nay thế thôi. :))

Em sẽ còn hỏi tiếp ợ!

Kính các cụ!

bes

Xe lăn

bes

Xe lăn
Trả lời nhé :

1. Đời 1 vạch đèn tự động nên kệ nó, máy chạy tự nạp lại nên không lo tốn acquy, có lo nhanh cháy bóng thì lo.
4. Xăng 92 là được rồi, nhà có điều kiện thì cứ 95 cho nó bốc.
5. Chắc tại ếch hay phải đẩy (j/k), bé như em thì đẩy làm sao được, thế nên các cụ đi ếch đều cao to :)) :)) :))

bes

Xe lăn
Cấp báo

Hình như mondeo đang có đại hạ giá còn 939 triệu
Đợt trước khuyến mại còn có gần 900 củ mà.
Cái xe đời 2010 nó không ăn nhiều xăng như đời trước đâu, nó không hạ giá đâu.

bibiabc

Xe buýt
Đợt trước khuyến mại còn có gần 900 củ mà.
Cái xe đời 2010 nó không ăn nhiều xăng như đời trước đâu, nó không hạ giá đâu.
EM cũng thích trẻ con, Cụ ợ. Nhưng mà có chỗ nào để tạo ra chúng ko?

Cụ giới thiệu cho em với. :P

Mondeo đời mới thì báo là cải tiến và đỡ tốn xăng, hỏng vặt hơn...

Nhưng mà chưa thấy thông tin chính xác từ CỤ nào đang sử dụng .

Mong là có CỤ nào đã cưới em nó có 1 số thông tin chia sẻ. Để ae biết đường

mà còn tránh, né. ^_^

bes

Xe lăn
EM cũng thích trẻ con, Cụ ợ. Nhưng mà có chỗ nào để tạo ra chúng ko?

Cụ giới thiệu cho em với. :P

Mondeo đời mới thì báo là cải tiến và đỡ tốn xăng, hỏng vặt hơn...

Nhưng mà chưa thấy thông tin chính xác từ CỤ nào đang sử dụng .

Mong là có CỤ nào đã cưới em nó có 1 số thông tin chia sẻ. Để ae biết đường

mà còn tránh, né. ^_^
Trong OF mình có mấy cụ chạy rồi và comment rồi mà.

zoeller

Xe tải
Em xin phép lập thớt này để hỏi các cụ Mông ghẻ (trừ cụ Bes, vì có vẻ chỉ biết đi, ứ biết chăm :))). Nếu thớt trùng thì mod gộp giúp em nhé. Cụ nào có câu hỏi nào cũng cứ phang vào đây nhé, ngẫm cùng nhau luôn.

Câu hỏi 1: làm sao tắt đc đèn? Chứ cứ trời râm râm nó lại bật lên, tốn ác quy lắm :(

Ấn giữ 2 nút trên gương nó tắt cụ nhá!

Câu hỏi 2: Tại sao điều hòa chạy một lúc mới mát cả 4 cửa (lúc nổ máy mát ngay 1 cửa), đã kiểm tra gas và cúng, đều ok!

Em chưa để ý để lát đi rồi bẩm lại cụ. Có khi là thằng Mẽo nó thiết kế thế chống shock. Thế thì chu đáo quá cụ nhể.

Câu hỏi 3: Đi chậm, thỉnh thoảng bị trùng lại một tí (như sang số ý) nhưng đồng thời òa ga (lên vòng tua máy trên 2000 từ 1500 gì đó), tại sao? Lưu ý: em tài hơi già, đi đoan trang, không Taliban, khôg bạo lực.

Cái này để sang tuần em cả cụ trà đá rồi ngồi thử xe nhau để hội thảo. Xe em ko thấy. Em vưỡn nghĩ do côn hoặc liên quan gì đó đến cái tính năng cắm đầu xuống dốc nó dồn số. tính năng đó có thể bị Malfunction.

Câu hỏi 4: Đổ xăng loại nào tốt nhất cho xe (mô đồ 2003)? Thay dầu từng loại khi nào (máy, phanh, trợ lực)?

Cái này vào háng nó đổ cho cụ. Của bọn motocraft gì đó nó chia loại DOT điếc gì đó.

Câu hỏi 5: Tại sao mấy ông đi M đều nhỏ tí (không phải nhỏ tất) mà mấy ông đi Ếch ông nào cũng to như con tượng (chưa chắc to cả)? Câu hỏi mang tính sờ pam, các cụ khôg cần trả lời cũng được :)). Em chỉ tò mò sau vụ cá om dưa hôm nay thế thôi. :))

Có lẽ do Esc nó tưng tưng nên cần ghìm nó xuống:-??

Em sẽ còn hỏi tiếp ợ!

Mời cụ sang thớt gì của Mon có rồi đó.

Kính các cụ!
Các cụ kính!

hotien70

Xe tải

Xe của em cũng thế các cụ àh, ko biết có phải hệ thống điều khiển điện tử có vấn đề ko? có nên reset lại ko?

Nếu là máy Duratec cụ cứ đổ m95 là đúng
Thay dầu máy sau 5000 km, phanh - trợ lực sau 40000 km

Em ko biết cái lọc gió máy lạnh nó ở chỗ nào, e định kiểm tra nó, kính các cụ chỉ giùm (mông 2005)

Chỉnh sửa cuối:

AF-1

Xe buýt
Muốn thay hay tự vệ sinh lọc gió ĐH Mông-đau thì cụ phải tháo cái nắp nhựa đen bên ngoài kính chắn gió, nằm chỗ gạt mưa bên phụ nhá. Cái miếng nhựa ý dài cỡ hơn 2 gang tay và miếng nhựa ý có khe lấy ko khí bên ngoài, có mấy con ốc cụ tự tháo cũng được. Tháo nắp đậy ra cụ sẽ nhìn thấy ngay miếng lọc trông như miếng mút, cụ lôi ra làm vệ sinh thoải mái. Nhưng nếu nó đã đen sì và cứng nhắc thì cụ nên vào hãng thay cái khác, cái này nhiều lúc hãng cũng ko có sẵn thay đâu, cụ phải đặt mất mấy hôm đấy, khoảng vài trăm khìn :-?? , em ko nhớ giá nhưng đắt phết đấy. :-s

P/S: cái này nhỏ nhặt nên mốc Bes ko biết đâu, mốc chỉ quan tâm vẫn đề to thôi =))

bes

Xe lăn
Muốn thay hay tự vệ sinh lọc gió ĐH Mông-đau thì cụ phải tháo cái nắp nhựa đen bên ngoài kính chắn gió, nằm chỗ gạt mưa bên phụ nhá. Cái miếng nhựa ý dài cỡ hơn 2 gang tay và miếng nhựa ý có khe lấy ko khí bên ngoài, có mấy con ốc cụ tự tháo cũng được. Tháo nắp đậy ra cụ sẽ nhìn thấy ngay miếng lọc trông như miếng mút, cụ lôi ra làm vệ sinh thoải mái. Nhưng nếu nó đã đen sì và cứng nhắc thì cụ nên vào hãng thay cái khác, cái này nhiều lúc hãng cũng ko có sẵn thay đâu, cụ phải đặt mất mấy hôm đấy, khoảng vài trăm khìn :-?? , em ko nhớ giá nhưng đắt phết đấy. :-s

P/S: cái này nhỏ nhặt nên mốc Bes ko biết đâu, mốc chỉ quan tâm vẫn đề to thôi =))
Em biết chứ, cơ mà toàn thay lọc giá bằng Diana nên chả dám tư vấn, tư véo gì :))

volga3110

Xe buýt
Khiếp, ông Bes nhà mình dùng Diana vào nhiều mục đích thế! Hôm trước vừa khoe với em là anh tìm ra một công dụng nữa của Diana ngoài việc đấy, việc làm khẩu trang nữa, té ra là lọc gió cho Mon ghẻ nữa à. Đúng là Mốc của Mon có khác. =))

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Các cụ vừa uyên vừa thâm, thanks các cụ :)

Em hỏi tiếp ạ: Nếu đi nhanh khoảng 40km/h trở lên mà vào cua, tự nhiên nghe 1 tiếng 'khục' rất gọn gàng, tại sao thế các cụ? :(

Xe em cách âm tốt, nhưng đi khoảng 1 lít thì tiếng gió nghe rất rõ (không có tiếng máy mới lạ chứ), hở ở đâu chăng?

Kính các cụ.

theph

Xe điện
Em vừa ngó cái các cụ chỉ chỗ lọc gió. Cái nắp nhựa nó chiếm nguyên 1/2 capo mà cụ AF-1 bẩu là có 2 gang tay :D. Tuy nhiên tô vít thường ứ mở được nên em thôi.

hotien70

Xe tải
Em vừa ngó cái các cụ chỉ chỗ lọc gió. Cái nắp nhựa nó chiếm nguyên 1/2 capo mà cụ AF-1 bẩu là có 2 gang tay :D. Tuy nhiên tô vít thường ứ mở được nên em thôi.
Bữa trước em có đọc ở đâu đó, lọc gió nó ở sau hộc đồ dưới táp lô ghế phụ (có cả hình minh họa nữa), thế mà em quên phéng mất chưa thử KT
Các cụ thử xem

theph

Xe điện
Bữa trước em có đọc ở đâu đó, lọc gió nó ở sau hộc đồ dưới táp lô ghế phụ (có cả hình minh họa nữa), thế mà em quên phéng mất chưa thử KT
Các cụ thử xem
Theo chỉ dẫn của cụ AF-1 thì có vẻ chuẩn rồi. Nó nằm dưới taplo bên phụ nhưng mở nó thì mở bên ngoài cửa chắn gió. Em ngó thấy 1 miếng nhựa được cố định bằng 2 con ốc. Miếng nhựa có 1 lỗ để lấy gió. Mai mốt em tháo ra ngó xem sao rồi chụp ảnh hầu các cụ phát.

zoeller

Xe tải
Các cụ thử xem
nó ở đúng chỗ cụ AF1 chỉ đó. Mở ốc thì dễ nhưng móc hơi khoai. Có lần chủ 1 gara bảo em Mondeo ko có lọc gió điều hòa vì chỉ ktra dưới cốp ghế phụ trước. Chết cười!
Em vừa thay trong hanoi Ford hết 500 mấy. Thay xong đỗ đằng sau mít xe bus chả thấy mùi giề

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Tdthang1234

Xe buýt
nó ở đúng chỗ cụ AF1 chỉ đó. Mở ốc thì dễ nhưng móc hơi khoai. Có lần chủ 1 gara bảo em Mondeo ko có lọc gió điều hòa vì chỉ ktra dưới cốp ghế phụ trước. Chết cười!
Em vừa thay trong hanoi Ford hết 500 mấy. Thay xong đỗ đằng sau mít xe bus chả thấy mùi giề
em cũng giống cụ. hô hô tưởng Mông nó đếch có lào ngờ. thôi thì lúc nào e vào hãng thay phát cho ló sướng

CAR5

Xe tải
có cái món đi xuống dốc nó tự về số (khoảng số 3 thì phải), nên xe đi chậm lại, vòng tua máy lên cao, có khi lên gần 3000, khi hết dốc tăng ga một chút xe sang số rồi vòng tua máy tụt xuống còn trên 1000, em mới cảm nhận được cái này, không biết xe các bác có thế không ạ?

bes

Xe lăn
có cái món đi xuống dốc nó tự về số (khoảng số 3 thì phải), nên xe đi chậm lại, vòng tua máy lên cao, có khi lên gần 3000, khi hết dốc tăng ga một chút xe sang số rồi vòng tua máy tụt xuống còn trên 1000, em mới cảm nhận được cái này, không biết xe các bác có thế không ạ?
Không đệm phanh thì nó không dồn số, đó là chức năng : Hỗ trợ đổ dốc