[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

114hangbong

Xe cút kít
Công thức em đưa ở #457 rồi đấy mợ. Còn để bắt đẹp như vậy là do quen tay thôi mợ. Nếu mợ thấy không ý ở khâu nào thì em sẽ nói chị tiết hơn pử khâu đó ạ.
Khó nhất khâu nặn bánh, em chị nó dặn tay phải thật khô sạch không dính dầu mỡ hay nước thì vê cái miệng nó mới kín được. Bánh chị làm cứ hấp lên là bung hết cái mép ra nên giờ toàn mua của cô em dâu.

sinichit52

Xe container
Khó nhất khâu nặn bánh, em chị nó dặn tay phải thật khô sạch không dính dầu mỡ hay nước thì vê cái miệng nó mới kín được. Bánh chị làm cứ hấp lên là bung hết cái mép ra nên giờ toàn mua của cô em dâu.
Em cũng hay bị bung lắm nếu làm ẩu. Khi bắt bánh chị đặt nằm ngón tay cái, miết ngang múi bắt ( từ đầu ngón cái vào đến khoảng vị trí hoa tay ngón cái là được) Bánh bị bung cũng có thể khi chị bắt bánh bột chưa nở đủ, nên khi bắt bánh rồi bột vẫn nở tiếp ạ. Chị để bột nở đủ rồi bắt đầu làm,chị tính từ cái đầu tiên đến khi bắt đầu hấp bánh khoảng 20-30 phút là vừa đẹp.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cái anh đu đủ vàng này quả bé, lớn chậm mà năng suất không cao như đu đủ đỏ. Em cũng thích ăn đu đủ vàng nên nhà em toàn trồng loại này thôi. Trộm vía 5 cây nhà em cũng sai quả, mỗi tội quả càng ngày càng nhỏ đi, chắc do không biết trồng.
Đu đủ như vậy đấy ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Em cũng hay bị bung lắm nếu làm ẩu. Khi bắt bánh chị đặt nằm ngón tay cái, miết ngang múi bắt ( từ đầu ngón cái vào đến khoảng vị trí hoa tay ngón cái là được) Bánh bị bung cũng có thể khi chị bắt bánh bột chưa nở đủ, nên khi bắt bánh rồi bột vẫn nở tiếp ạ. Chị để bột nở đủ rồi bắt đầu làm,chị tính từ cái đầu tiên đến khi bắt đầu hấp bánh khoảng 20-30 phút là vừa đẹp.
À, kiểu miết bánh của em chắc là chặt nên không bung. Chị bấm mấy đầu ngón tay nên không ăn thua là phải.

gld

Xe điện
Nhìn khay này lại nhớ hồi giữa 80 ở Bắc Giang trong làng có tiểu đoàn về đóng quân dùng sân đình làng cho độ đội ăn. Đến bữa hạ khay này xuống toàn su hào với đậu và ít canh, mấy chú lính ăn vèo phát sạch bong. Ông nào đói lại mang cái bát sắt tráng men ra bếp xin anh nuôi mấy tảng cháy.
Suất ăn ntn thực ra với thanh niên cần năng lượng thì cũng chưa đủ chất cụ Cat ợ, cơ mà giờ tiến bộ hơn xưa là cơm canh ăn vô tư không hạn chế.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thời nay càng những thứ to đẹp bóng bẩy nhìn thì ngon mắt mà ăn thì nhạt nhẽo vô hồn :P: nào mít thái, ổi, đu đủ, xoài...
Vâng. Đúng là những thứ càng to đẹp bóng bẩy thì càng phải cảnh giác, ngắm nghía kỹ trước khi quyết định.:P

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn mâm cỗ bắt mắt quá, "xếp" này tâm lý thế, nhưng sao toàn chị em mà các mợ xơi nhiều hàu thế :)
Em mà mời nhân viên nữ thì nhà không đủ chỗ.
Cty em toàn nam giới, nữ, cả em mới đủ 1 mâm, ko tính 2 chị lớn tuổi quá rồi ko rủ, heheee. Tính ra có chưa tới 25% là nữ thôi :) Toàn 9x ;)
Chiều qua làm xong, đón các bạn ấy về nhà em luôn, mấy chị em đi ăn lẩu nấm, rồi đi chơi ngắm trang trí Noel, rồi đi ăn chè :) về nhà ăn vặt linh tinh một trận nữa mới chịu đi ngủ :P
Ôi, các bạn ấy ko thích ăn món hàu này, làm em khổ sở, nên phải làm món cháo đậu xanh với hàu cho bữa tối đây :)
Mời các cụ!

pizza_chuoi

Xe đạp
Công thức em đưa ở #457 rồi đấy mợ. Còn để bắt đẹp như vậy là do quen tay thôi mợ. Nếu mợ thấy không ý ở khâu nào thì em sẽ nói chi tiết hơn ở khâu đó ạ.
Cám ơn mợ, để em tìm tập ạ. Em thấy vỏ bánh ngon quá, hi vọng là làm được như vậy chứ hình thức em chỉ vo tròn thôi ạ :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cây đu đủ nhà bạn em bé tí tẹo mà lúc lỉu quả các bác ạ. Lâu lắm em mới được măm đu đủ vàng. Giống này ngọt và thơm ngon thế mà ng ta ko trồng, lại toàn trồng đu đủ màu gấc chạ ngon tẹo nào.
Em cũng thích đu đủ vàng này, ngọt và thơm, giờ tuyệt chủng đâu rồi...
Thèm đu đủ lắm, mà dạo này stress quá, em có triệu chứng đau dạ dày nên em ko dám ăn, haizz.

sinichit52

Xe container
Món này mợ ạ, nguyên liệu thì khá lỉnh kỉnh, nhưng dễ làm và ngon lắm. Trẻ con thích Mợ ạ.
(E tải ảnh mà k được- món này họ gọi là bánh bông tuyết trứng muối ạ)
Em cảm ơn mợ, để em tìm anh gúc vạn năng rồi triển ạ. Các thể loại trứng muối em thích vô cùng. Cảm ơn mợ nhiều nhé .

Azeglio

Xe điện
Suất ăn ntn thực ra với thanh niên cần năng lượng thì cũng chưa đủ chất cụ Cat ợ, cơ mà giờ tiến bộ hơn xưa là cơm canh ăn vô tư không hạn chế.
Đơn vị nào tự tăng gia thì xôm hơn. Đa phần đều có.
Cậu nào khéo nấu hợp vị của Chỉ huy thì khác gì đầu bếp trưởng.
Em lần nào cũng được ưu ái ngồi mâm cán bộ, phải công nhận là ngon hơn quán.

sinichit52

Xe container

hôm nay e dậy sớm làm bánh bao, bánh không bóng bẩy mướt mát như của Mợ sinichit52 . Tạo hình vân bay đi đâu mất cả rồi :)))
Bánh của mợ hấp dẫn mà😍
Thời gian ủ bột chưa đủ rồi mợ ơi. Ủ đủ rồi mới chia bột( sau khi chia cái đầu tiên khoảng 20 phút) mới làm bánh. Sau khi bắt bánh cái đầu tiên cũng khoảng từ20-30 phút mới hấp. Giai đoạn này có thể xê dịch tuỳ độ nở của bột. Mợ thử lần sau căn lại thời gian ủ bột lần đầu tiên xem.

Bánh của mợ hấp dẫn mà😍
Thời gian ủ bột chưa đủ rồi mợ ơi. Ủ đủ rồi mới chia bột( sau khi chia cái đầu tiên khoảng 20 phút) mới làm bánh. Sau khi bắt bánh cái đầu tiên cũng khoảng từ20-30 phút mới hấp. Giai đoạn này có thể xê dịch tuỳ độ nở của bột. Mợ thử lần sau căn lại thời gian ủ bột lần đầu tiên xem.
e làm theo công thức của Mợ Khai tâm là dùng bột cái Mợ à, cái này thấy bảo k cần ủ bột. e cũng làm nhiều lần rồi, nếu bôt nhão thì bánh rất xốp mềm nhưng không thể bắt hoa được. Hôm nay e làm bột đẹp thì lại không bóng bẩy lắm. hihi.

Trạng thái
Thớt đang đóng