[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

taomeomommy

Xe buýt
Em được 1 chị bạn trong Vĩnh Long gửi tặng 1 thùng xoài Hòa Lộc qua đường bưu điện, gửi nhanh mà tận 5 ngày mới nhận đc nên ra tới HN thì thối mất 1 nửa. Tiếc ơi là tiếc 😭. Còn một nửa em cất tủ lạnh ăn dần. Xoài ngon ngọt thơm ơi là thơm, 2 đứa nhỏ nhà em order mẹ món chè xoài nên trưa nay em nấu chè cho bọn chúng xơi !
Recipe cho cccm tham khảo :
- 2 quả xoài chín xay nhuyễn để riêng. 1 quả xoài chín thái hạt lựu, để riêng.
- Pha 1 thìa phở bột năng với 1 chút nước, để riêng.
- Bột báng ( trân châu nhỏ ) luộc chín rồi vớt ra ngâm vào nước nguội. Để riêng.
- 200ml sữa tươi + 100ml kem tươi (whipping cream) + 100ml cốt dừa + 1 xíu muối + đường / sữa đặc nêm vào thấy ngọt vừa mồm mà ok. Đun nhỏ lửa hỗn hợp này , vừa đun vừa khuấy tới khi sôi thì cho xoài xay nhuyễn vào đun và khuấy cho sôi trở lại, rót từ từ bột năng vào, đun và khuấy tới khi thấy độ sánh vừa đủ thì dừng. Cho chỗ xoài thái hạt lựu vào. Tắt bếp. Ngâm nồi chè vào nước lạnh cho nhanh nguội.
- Cho đá xay vào cốc, rồi tới chè xoài , thêm bột báng đã luộc chín, một ít xoài tươi thái hạt lựu hoặc thái lát mỏng trang trí lên trên, rưới thêm nước cốt dừa vào và thưởng thức!

ydhhvn

Xe tải
Em được 1 chị bạn trong Vĩnh Long gửi tặng 1 thùng xoài Hòa Lộc qua đường bưu điện, gửi nhanh mà tận 5 ngày mới nhận đc nên ra tới HN thì thối mất 1 nửa. Tiếc ơi là tiếc 😭. Còn một nửa em cất tủ lạnh ăn dần. Xoài ngon ngọt thơm ơi là thơm, 2 đứa nhỏ nhà em order mẹ món chè xoài nên trưa nay em nấu chè cho bọn chúng xơi !
Recipe cho cccm tham khảo :
- 2 quả xoài chín xay nhuyễn để riêng. 1 quả xoài chín thái hạt lựu, để riêng.
- Pha 1 thìa phở bột năng với 1 chút nước, để riêng.
- Bột báng ( trân châu nhỏ ) luộc chín rồi vớt ra ngâm vào nước nguội. Để riêng.
- 200ml sữa tươi + 100ml kem tươi (whipping cream) + 100ml cốt dừa + 1 xíu muối + đường / sữa đặc nêm vào thấy ngọt vừa mồm mà ok. Đun nhỏ lửa hỗn hợp này , vừa đun vừa khuấy tới khi sôi thì cho xoài xay nhuyễn vào đun và khuấy cho sôi trở lại, rót từ từ bột năng vào, đun và khuấy tới khi thấy độ sánh vừa đủ thì dừng. Cho chỗ xoài thái hạt lựu vào. Tắt bếp. Ngâm nồi chè vào nước lạnh cho nhanh nguội.
- Cho đá xay vào cốc, rồi tới chè xoài , thêm bột báng đã luộc chín, một ít xoài tươi thái hạt lựu hoặc thái lát mỏng trang trí lên trên, rưới thêm nước cốt dừa vào và thưởng thức!

Ngon quá cụ ah! Mà có vẻ cũng ko khó lắm nhỉ, để em copy công thức cho con vịt con nhà em, xem nó có trổ tài cho em ko :D

Grandis 2005

Xe điện
Món trưa nay của 2 mẹ con, con gái em đạo diễn, 1/2 cái là xúc xích và ham của nó, còn 1/2 cái là tôm của em :) Vì em bảo nó em ko ăn mấy món kia :) Giờ em cần/muốn ăn gì là khéo léo chỉ đạo nó là xong.
May nó cũng thích mọi thứ như nấu ăn làm đẹp. Nhìn nó kẻ eyeliners thì các cụ chỉ có ngất trên cành quất thôi ý :D Em thì cả đời cũng chả làm được, hixx. Vào phòng nó, mở tủ nó có ngăn kéo để đồ trang điểm, pro hơn cả thợ, em ngất mãi ko tỉnh :P
Tuần này em vừa mua được lọ hoa súng Thái đủ màu, nhưng chưa nở hết, đẹp quá... Giờ wfh, may có lọ hoa mà ngắm, ao ước mãi, giờ 24/7 mới có mấy ngày em đã chán phết rồi, hihiih.
View attachment 6321924
View attachment 6321931
Nhà em mấy hôm trước trẻ con cũng suốt ngày đòi ăn pizza xúc xích, thanh cua. Ăn dềnh đến 3 ngày mà bọn trẻ ko chán. Em nhìn thôi chứ hem xơi đc hoài như thế.

ydhhvn

Xe tải
Nhà em mấy hôm trước trẻ con cũng suốt ngày đòi ăn pizza xúc xích, thanh cua. Ăn dềnh đến 3 ngày mà bọn trẻ ko chán. Em nhìn thôi chứ hem xơi đc hoài như thế.
Ôi, con em cũng thế, 2 chị em nó có thể ăn hàng ngày :) Em chưa dùng thanh cua cho pizza khi nào, toàn dùng để nấu canh bí ngòi - zuckini thôi.
Em thì chịu, ăn thì phải pizza hải sản cho em, em mới ăn cho :)
Cũng như làm lẩu cho em, thì phải có các loại viên cho chúng nó, thì chúng nó mới ăn cho :P

giólangthang

Xe điện

hoviba

Xe container
Em đi làm đêm về, nhờ nhóc lớn gọt tóc rồi đi tắm :) (mấy nhóc nhà em đã được nghỉ hè từ hôm nay). Sau khi nghỉ ngơi, nhóc nhỡ mang đồ ăn mời em, em ngồi chén hết bát bún này và gần nửa đĩa dồi :) Giờ em ngồi xem điểm lại các bàn thắng của Euro2020 cùng mấy nhóc, rồi chắc lát đi ngủ :)

Grandis 2005

Xe điện
Ôi, con em cũng thế, 2 chị em nó có thể ăn hàng ngày :) Em chưa dùng thanh cua cho pizza khi nào, toàn dùng để nấu canh bí ngòi - zuckini thôi.
Em thì chịu, ăn thì phải pizza hải sản cho em, em mới ăn cho :)
Cũng như làm lẩu cho em, thì phải có các loại viên cho chúng nó, thì chúng nó mới ăn cho :P
Nhà em mỗi đứa ăn một kiểu. Đứa thì chỉ ăn pizza ngô , thanh cua, xúc xích; đứa thì chỉ pizza với ngô ngọt; đứa thì chỉ pizza hải sản của Alfresco mới chịu ăn. Nói chung phục vụ bị quay như chong chóng :))
Bonus bữa trưa đc @Ms.13 mời ;)

giólangthang

Xe điện
Nhà em mỗi đứa ăn một kiểu. Đứa thì chỉ ăn pizza ngô , thanh cua, xúc xích; đứa thì chỉ pizza với ngô ngọt; đứa thì chỉ pizza hải sản của Alfresco mới chịu ăn. Nói chung phục vụ bị quay như chong chóng :))
Ước zề gió được như anh ấy :)

ydhhvn

Xe tải
Em thích mấy món cuốn cuốn này, tới nỗi mà em còn làm cả với gà nướng!
Các cụ thử nướng gà và cuộn rau củ đi, ăn cũng ngon, ko chán, ko béo :D

Grandis 2005

Xe điện
Em thích mấy món cuốn cuốn này, tới nỗi mà em còn làm cả với gà nướng!
Các cụ thử nướng gà và cuộn rau củ đi, ăn cũng ngon, ko chán, ko béo :D
Vâng. Món cuốn dễ ăn và dễ làm, phù hợp với mùa hè. Mỗi tội khâu chuẩn bị hơi lích kích. :D

ydhhvn

Xe tải
Vâng. Món cuốn dễ ăn và dễ làm, phù hợp với mùa hè. Mỗi tội khâu chuẩn bị hơi lích kích. :D
=))
em lại thích, vì nó tỷ mẩn, thú vị lại rèn được tính kiên nhẫn vốn hơi ít ỏi của em :)
Hồi em còn đi học ở nước ngoài, thì 1 tuần em làm vài lần món này, chỉ với gà nướng :) Vì gà rẻ, mà chả làm gì được ngoài nướng với gà non và làm phở với gà già :)

TDI

Xe buýt
Tối qua em còn ko tin vào mắt mình, em tưởng máy tính của em bị lỗi, hay là trang off bị lỗi cơ, hahaa. Em thấy em ngoan thế mà =))
Mãi sau em đọc cái note tố cáo em là mạt sát thành viên em mới biết do em dùng từ đó, haizz. Ai mà biết đó là từ cấm chứ, hixx.
Mợ làm vài món ngon mời lão hungalpha giải cứu cho, may còn kịp mai tham gia vụ cá ngựa :D

ydhhvn

Xe tải
Ơ, cụ cũng đỏ đen nên đi sạch ngựa rồi à ? Em nghĩ mợ Trà bị vậy nặng quá. 🥵
Hix, em định đi kiện cơ :) nghĩ mình oan quá oan, hahaa.
Nhưng em đọc lại phần note, thì đúng là ko oan, =)) Tội dám bảo thành viên off là DLV, hixx. Mà em viết tắt nhé, viết tắt nghĩa gì ai biết, sao lại đổ cho em là viết từ này nghĩa này, :D

114hangbong

Xe cút kít
Hix, em định đi kiện cơ :) nghĩ mình oan quá oan, hahaa.
Nhưng em đọc lại phần note, thì đúng là ko oan, =)) Tội dám bảo thành viên off là DLV, hixx. Mà em viết tắt nhé, viết tắt nghĩa gì ai biết, sao lại đổ cho em là viết từ này nghĩa này, :D
Từ ý bậy thật, thôi em phải né ra cho lành. Hai tuần nữa mợ được tháo xích à?

Trạng thái
Thớt đang đóng