[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Khi cái lười không vượt qua cái rét thì là e lôi cái gì còn có trong nhà ra oánh choén
E mời cụ mợ nhé

taomeomommy

Xe buýt
Rét gì mà rét thế cccm nhỉ????
E mặc 1 lố áo vẫn thấy rét, chắc tại gầy quá 😂. Chiều nay trên đường đưa con đi học thêm, em gặp hàng ngô, ngô nếp tươi vừa mới bẻ trông có vẻ ngon thế là sà xuống làm 15 bắp mang về để nướng than. Nghĩ đến được ăn bắp ngô nướng nóng hổi mà đoạn đường về nhà cứ thấy rạo rực cả người =)))). Hai mẹ con hì hục nhóm lửa mồi than rồi ngồi giữa vườn nướng ngô, sưởi ấm. Sẵn tủ lạnh có lạp xưởng Lạng Sơn nữa, thế là lôi ra nướng luôn. E ăn 2 bắp ngô với 3 cái lạp thế là no đến mai. Tối ko dám ăn gì thêm ngoài 1 đĩa salad toàn rau.
Ngô nướng e để nguyên lớp vỏ áo để cho ngô chín âm ỉ bằng hơi nước bên trong sau đó mới bỏ lớp áo ra nướng cho xém xém thơm thơm. Ăn vừa thơm vừa dẻo vừa ngọt, hạt ngô ko bị khô cứng. Mà cái giống ngô vừa mới hái xong nướng luôn ăn sướng mồm thật.
Ngồi ôm cái lò than ấm áp kể chuyện ngày xưa cho trẻ con nghe, thế rồi cũng hết ngày chủ nhật.

hoviba

Xe container
Hôm nay nhóc nhỡ nhà em đi tập bóng, chủ yếu là thể lực với câu lạc bộ ở ngoài trời tuyết lạnh. Tan ca em ghé qua đón cháu rồi tranh thủ đi khuân hàng hạ giá ở siêu thị hộ mẹ tụi nhỏ nên hai bố con về muộn. Em nói mấy mẹ con ở nhà cứ ăn trước. Hai bố con em về tắm rửa xong thì anh lớn cũng làm xong cho hai bố con món mỳ xoắn của Ý với cá hồi chiên bằng nồi chiên không dầu. Em ăn cũng thấy khá ngon :)

114hangbong

Xe cút kít
Em có món này... công thức từ Chị Hoa :)

Em ơi, miến chưa được săn lắm. Lúc đầu em đợi chảo nóng cho miến vào xào nhưng đừng để miến túm vào một góc mà phải cố tãi đều trên chảo tránh bị vón cục với nhau. Lúc trút ra ngoài sợi nó săn hơi giòn nhưng rời nhau ra thì lúc cho vào cùng rau là vừa săn và mềm. :))

Altis 2011

Xe điện
Em ơi, miến chưa được săn lắm. Lúc đầu em đợi chảo nóng cho miến vào xào nhưng đừng để miến túm vào một góc mà phải cố tãi đều trên chảo tránh bị vón cục với nhau. Lúc trút ra ngoài sợi nó săn hơi giòn nhưng rời nhau ra thì lúc cho vào cùng rau là vừa săn và mềm. :))
Với lại cho thêm ít thịt xay xào cùng để mỡ nó quyện vào miến sẽ ngon hơn là chay như thế nào, thêm tý rau mùi và gừng đập dập vào là ổn. Tối chủ nhật em vừa làm món này xong.

114hangbong

Xe cút kít
Với lại cho thêm ít thịt xay xào cùng để mỡ nó quyện vào miến sẽ ngon hơn là chay như thế nào, thêm tý rau mùi và gừng đập dập vào là ổn. Tối chủ nhật em vừa làm món này xong.
Đừng dùng thịt xay mợ ạ. Em thấy ngon nhất là cái phần gân, mỡ lọc ở dải thăn ra, thái thành miếng nhỏ dài kiểu như thái chỉ nhưng to gấp 4-5 lần ý. Xào quyện với bắp cải và miến thôi rồi. Thỉnh thoảng có xu hào em dùng thay cho bắp cải cũng rắc nhiều rau mùi lên trên giống nhà mợ. :))

Altis 2011

Xe điện
Đừng dùng thịt xay mợ ạ. Em thấy ngon nhất là cái phần gân, mỡ lọc ở dải thăn ra, thái thành miếng nhỏ dài kiểu như thái chỉ nhưng to gấp 4-5 lần ý. Xào quyện với bắp cải và miến thôi rồi. Thỉnh thoảng có xu hào em dùng thay cho bắp cải cũng rắc nhiều rau mùi lên trên giống nhà mợ. :))
đúng Mợ ah, nhưng nhà em có trẻ con hay vội nên lúc nào cũng có thịt xay trong tủ, đỡ phải thái, 15p xong món nóng để ăn ah. Phải công nhận là nhiều món đơn giản như xu hào, bắp cải mà biết cách chế biến cũng rất ngon. Hôm trước em làm mà con bé con nhà em nó cầm đĩa lên vét sạch sẽ. Chiều nay em định làm món bắp cải cuốn thịt.

114hangbong

Xe cút kít
đúng Mợ ah, nhưng nhà em có trẻ con hay vội nên lúc nào cũng có thịt xay trong tủ, đỡ phải thái, 15p xong món nóng để ăn ah. Phải công nhận là nhiều món đơn giản như xu hào, bắp cải mà biết cách chế biến cũng rất ngon. Hôm trước em làm mà con bé con nhà em nó cầm đĩa lên vét sạch sẽ. Chiều nay em định làm món bắp cải cuốn thịt.
Mợ để thịt xay trong tủ lạnh chỉ giữ được có 3 ngày, nhưng nếu mợ phi hành khô xào kỹ kiểu đậy vung cho thịt mềm xong cất tủ lạnh thì để được cả tuần. Lúc nào xào rau mợ xúc 1 môi to thịt đấy vào rất tiện ạ. Em còn dùng thịt đấy nấu canh sấu, canh cải những lúc không có nước xương nữa.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hướng dẫn đi ah, để em về trổ tài :)
Dạo này lười quá, con gái lớn đi lấy chồng về nhà đẻ như bố tướng, muốn tống cổ nó đi luôn, heheee.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là món đơn giản vào tay người khéo thì khác lắm...
Em nhớ năm 2001, khi còn học bên Đức, thằng bạn học có con người yêu bên VN sang, nó mời em sang ăn tối, lần đầu tiên trong đời em thấy món bắp cải xào ngon đỉnh cao như thế :)
Nó thái mỏng, đều tăm tắp, xào với thịt xay, trời ơi là ngon. Khi đó em mới ngỡ ngàng nhìn ra, cái khỉ gì mà khéo tay, thì đều là mỹ vị cả, hihi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cả nhà mình ở đây, Tết có ai đi du lịch ko nhỉ?
Em thấy có cụ Ớt xanh hình như có kế hoạch đi PQ, cụ đi như nào?

Trạng thái
Thớt đang đóng