[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

L.C.D

Xe container
Thôi nhà có việc nó bận nhưng vui. Bác dâu chị làm một mình 5-6 mâm cỗ mà không đặt ngoài gì đâu. Nhưng món nào cũng ngon lắm. Nồi miến của bác chỉ mỗi nước dùng gà, mộc nhĩ xào thịt vai, hành mùi thôi mà thơm ngon cực. Bác ấy chả bao giờ ngồi ăn, toàn đứng bếp mọi người ăn đến đâu bác nấu hoặc hâm lại đến đấy. Mỗi tội đanh đá thôi dồi nên cỗ bàn xong là các cháu cum cúp dọn rửa đổ rác không mà sót cái gì thì lại khổ bác trai. :))
Em cũng đứng bếp tới khi cỗ bàn dọn sạch, chỉ huy rửa sạch xong hết bát đĩa nồi niêu, quét và lau nhà xong em mới ăn, thường thì lúc đó phải 2h chiều. Em thì ko đanh đá lắm :D nhưng em có uy tín trong nhà nên em chỉ huy là từ các chị chồng cho tới các cháu chắt, anh chị em trong họ đều làm răm rắp. Nhà em làm cỗ thì có mệt nhưng bù lại là cảm giác ấm áp quây quần, đoàn kết yêu thương. Mỏ thì kêu mệt nhưng em thực lòng mong muốn duy trì được nề nếp gia đình như này tới đời con cháu em chị ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Em cũng đứng bếp tới khi cỗ bàn dọn sạch, chỉ huy rửa sạch xong hết bát đĩa nồi niêu, quét và lau nhà xong em mới ăn, thường thì lúc đó phải 2h chiều. Em thì ko đanh đá lắm :D nhưng em có uy tín trong nhà nên em chỉ huy là từ các chị chồng cho tới các cháu chắt, anh chị em trong họ đều làm răm rắp. Nhà em làm cỗ thì có mệt nhưng bù lại là cảm giác ấm áp quây quần, đoàn kết yêu thương. Mỏ thì kêu mệt nhưng em thực lòng mong muốn duy trì được nề nếp gia đình như này tới đời con cháu em chị ạ.
Họ hàng phải năng đi lại mới gần gũi em nhỉ. Nhà bố chị là trưởng thì có hai cái giỗ ông bà nội nhưng lại sát nhau cách chừng tháng nên các cô chú sợ chị bận toàn bảo gộp lại làm một buổi. Chị không ngại muốn tách ra hai buổi mà mọi người cứ không chịu ý. :)

L.C.D

Xe container
Họ hàng phải năng đi lại mới gần gũi em nhỉ. Nhà bố chị là trưởng thì có hai cái giỗ ông bà nội nhưng lại sát nhau cách chừng tháng nên các cô chú sợ chị bận toàn bảo gộp lại làm một buổi. Chị không ngại muốn tách ra hai buổi mà mọi người cứ không chịu ý. :)
Nhà em thì ông bà- đặc biệt là bà kỹ tính lắm. Toàn giỗ 2 ngày liền nhau nhưng ko bao giờ gộp, cứ làm riêng ngày hôm trc 1 bữa, ngày hôm sau 1 bữa, khách khứa họ hàng chạy sô ăn cỗ cũng xoắn hết cả quẩy :)) Mỗi bữa cỗ nhà em đều đông vì họ hàng xác định đó là ngày để gặp mặt quây quần với nhau, khá là vui chị ạ.

LehmanBrothers

Xe điện
Các thày cô nhà mình bao giờ chả đúng hả mợ. Nhà em con cái được tự do phản biện với bố mẹ nhưng ông bà nó quen là mình đúng nên khó chịu lắm. Hễ bọn nó hỏi lại hay có ý kiến là lại bịt mồm chúng nó Bà/ Ông từng này tuổi lại phải dạy bà/ ông phải làm thế nào á ? :((
Bố em đi chiến trường từ năm 65,lúc vừa hết cấp 3 xong quay về lại cắp cặp ôn thi đh. Dạy từ hồi bao cấp tới cải cách lương. Sau này lúc em học lớp 11, hai bố con bàn thi trường nào thì bố em nói ngay: ko sư phạm ( bố e dậy toán) - chấm bài cả ngày, ko quân sự - ko khác gì giam lỏng, đi tù. Bố em có nói :"bố ở thời chiến rồi ko lạ gì, thời bình cũng kém một tí thôi". Em vote luôn cả hai phương án :)) .

Lớp e cấp 3 cũng có vài đứa sư phạm thôi, còn lại kte kĩ thuật + quân sự. Làm giáo viên thường xác định là ở gần nhà, với nữ thì hợp.

Dancingwiththewind

Xe điện

114hangbong

Xe cút kít

VCHDHN

Xe container
Ngày còn bé em làm suốt, nấu một nồi to, biếu cả hàng xóm xung quanh nữa. Mọi người thấy em lâu không nấu lại tự động xay gạo, xin nước vôi... bày ra để nịnh em nấu. :))
Giờ em thấy quán bánh đúc sốt này chợ Thành công rất ngon, 20k/ hộp nên cũng hay gọi ship mang đến.
Xưa phải đi xay gạo....Giờ các loại bột sẵn hết. Hôm nào em thử làm mới được, lâu quá rồi không đc ăn món này.

Trạng thái
Thớt đang đóng