[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Biết đâu sau này mình làm thông gia. Em với mợ rủ nhau đi nhá😁
Giờ em sắp có bà thông gia còn bận hơn em, ham làm, nên chưa gì đã thấy trốn trông con dâu sinh rồi :)
Ko biết em sau này có duyên tìm được bà thông gia mê chơi ko nữa :D

wave-tau

Xe container
Em vừa mua được sá sùng, đang hào hứng nghĩ chuyện nấu phở bò :)
Có cụ nào nấu thành công, chia sẻ cho em với, để em lấy can đảm ...
"Cô" cứ sửa xong nhà đi, em đến học bài rồi ta cùng nấu cơm luôn, ko có ri mà phải vội cả. :)) :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
"Cô" cứ sửa xong nhà đi, em đến học bài rồi ta cùng nấu cơm luôn, ko có ri mà phải vội cả. :)) :))
=))
Làm em đọc mãi mới hiểu :P
Được rồi, sửa nhà xong, mở lớp dạy lý thuyết, các học trò trả bài onl là được, há há

TPS

Xe điện
Dạ chiên lòng đỏ trước. Rồi kẻ thanh. Cách 1 thanh bóc 1 thanh đi và cho lòng trắng thế vô cụ ạ.
Như thế thì lòng đỏ sẽ bị rán lâu hơn ạ?
Dạ cám ơn mợ.
Trước giờ em làm chả cốm toàn bằng cốm Vòng thôi ạ.
Để em xem trong này có chỗ nào bán cốm Tú Lệ để mua làm thử.
Em lấy đươc cốm từ dân Tú lệ đấy mợ ib em.

L.C.D

Xe container
Em không biết hai người em của mợ sang Slovakia theo diện visa gì, nên em chỉ chia sẻ theo hiểu biết của em. Nếu họ đang cư trú theo diện visa lao động thì muốn rời nhà máy hiện đang làm thì phải có được hợp đồng lao động mới, để đảm bảo điều kiện của visa.

Chẳng hạn có một công ty khác điều kiện làm việc tốt hơn nhận vào làm, hoặc một quán ăn, cửa hàng hay công ty kinh doanh nào đó của người Việt ký hợp đồng với họ, thì họ có thể rời nhà máy để làm công việc mới.

Hoặc họ có thể tham khảo hình thức chuyển đổi mục đích cư trú từ visa lao động sang visa kinh doanh. Cái này thì thường phải thuê dịch vụ làm. Có visa kinh doanh thì sẽ không bị phụ thuộc vào hợp đồng lao động nữa, mà hàng năm chỉ cần khai thuế và đóng các mức thuế, bảo hiểm y tế và xã hội theo mức đủ để gia hạn visa là được. Thường visa kinh doanh có thời hạn 2 năm một.

Như đợt đầu tháng 9 em có ghé về dự sinh nhật hai nhóc nhà em thì thấy ở TP mấy cháu đang học hiện có khá nhiều người Việt mình vào làm việc ở các nhà máy sản xuất thiết bị nhựa công nghiệp. Cũng phải tầm mấy chục người, có cả những người có thẻ vĩnh trú, cả những người có visa lao động lẫn kinh doanh.

Nói chung hình thức cư trú nào thì cũng đều có hợp đồng phù hợp để làm việc hợp pháp. Hiện tại bên Châu Âu đang thiếu nhân lực lao động trong các nhà máy, nên việc làm thì không thiếu, chỉ là có phù hợp hay không.
2 đứa em họ em sẽ chuyển đổi visa lao động sang visa kinh doanh cụ ạ. Hy vọng chúng nó đổi đc visa thì sẽ kiếm được công việc ổn để còn đón 2 đứa con sang. Dù sao bên í có làm công nhân thì thu nhập cũng hơn đứt kiểu vất vưởng ở quê. Chúng nó làm công nhân mấy tháng cũng gửi đc về cho con 2000e cụ ạ.

hoviba

Xe container
2 đứa em họ em sẽ chuyển đổi visa lao động sang visa kinh doanh cụ ạ. Hy vọng chúng nó đổi đc visa thì sẽ kiếm được công việc ổn để còn đón 2 đứa con sang. Dù sao bên í có làm công nhân thì thu nhập cũng hơn đứt kiểu vất vưởng ở quê. Chúng nó làm công nhân mấy tháng cũng gửi đc về cho con 2000e cụ ạ.
Bên Séc thì visa lao động làm thủ tục đón vợ con sang đoàn tụ có phần tiện hơn là visa kinh doanh. Ở gần tiệm của em có nhà máy bánh mì, mấy cậu đang làm ở đấy sang theo dạng visa lao động được hơn năm là thấy đưa giấy tờ cho dịch vụ làm thủ tục đón vợ con. Hiện thì hai người đã đón vợ con sang đợt đầu năm, trước khi có dịch Covid-19. Còn hai người thì nghe nói do tình hình dịch bệnh nên hồ sơ bị chậm lại.

Theo hiểu biết của em thì visa lao động sẽ thuận tiện hơn trong việc đón đoàn tụ vì cần ít giấy tờ hồ sơ hơn. Chỉ cần hợp đồng lao động, bảng lương 3 tháng gần nhất (thuế, bhyt, bhxh thì công ty đóng hàng tháng rồi), cùng giấy chứng nhận đảm bảo nhà ở cho vợ con là được. Chứ visa kinh doanh thì cần nhiều giấy tờ hơn như bảng thuế, chứng minh thu nhập, bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội, rồi các khoản chi phí nộp cho xã hội hàng tháng cũng phải đóng mức cao hơn bình thường thì mới đủ điều kiện đón đoàn tụ.

Em không biết ở bên Slovakia có giống bên Séc không? Mợ cứ nói qua cho các cậu ý để thử tìm hiểu thêm về vấn đề này, có khi đỡ mất chi phí chuyển sang visa kinh doanh. Đợi khi nào đón được vợ con sang Slovakia rồi chuyển đổi sang visa kinh doanh cũng chưa muộn.

L.C.D

Xe container
Giờ em sắp có bà thông gia còn bận hơn em, ham làm, nên chưa gì đã thấy trốn trông con dâu sinh rồi :)
Ko biết em sau này có duyên tìm được bà thông gia mê chơi ko nữa :D
Các bà cứ ham làm và làm ra nhiều xiền, cho xoẳn con tiền thuê giúp việc thì ko bao giờ phải bận tâm chuyện trông cháu. Em là em xác định sau này em lên chức bà sẽ làm như thế.
Bên Séc thì visa lao động làm thủ tục đón vợ con sang đoàn tụ có phần tiện hơn là visa kinh doanh. Ở gần tiệm của em có nhà máy bánh mì, mấy cậu đang làm ở đấy sang theo dạng visa lao động được hơn năm là thấy đưa giấy tờ cho dịch vụ làm thủ tục đón vợ con. Hiện thì hai người đã đón vợ con sang đợt đầu năm, trước khi có dịch Covid-19. Còn hai người thì nghe nói do tình hình dịch bệnh nên hồ sơ bị chậm lại.

Theo hiểu biết của em thì visa lao động sẽ thuận tiện hơn trong việc đón đoàn tụ vì cần ít giấy tờ hồ sơ hơn. Chỉ cần hợp đồng lao động, bảng lương 3 tháng gần nhất (thuế, bhyt, bhxh thì công ty đóng hàng tháng rồi), cùng giấy chứng nhận đảm bảo nhà ở cho vợ con là được. Chứ visa kinh doanh thì cần nhiều giấy tờ hơn như bảng thuế, chứng minh thu nhập, bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội, rồi các khoản chi phí nộp cho xã hội hàng tháng cũng phải đóng mức cao hơn bình thường thì mới đủ điều kiện đón đoàn tụ.

Em không biết ở bên Slovakia có giống bên Séc không? Mợ cứ nói qua cho các cậu ý để thử tìm hiểu thêm về vấn đề này, có khi đỡ mất chi phí chuyển sang visa kinh doanh. Đợi khi nào đón được vợ con sang Slovakia rồi chuyển đổi sang visa kinh doanh cũng chưa muộn.
Dạ cụ, 2 đứa em em bên í là 2 vợ chồng rồi, chúng nó đi đc hơn 1 năm và gửi 2 đứa con bé tẹo ở nhà với ông bà nội. Hiện giờ chúng nó vẫn đang trong diện lao động của nhà máy và đang làm thủ tục đón con đi (em đoán là như cụ nói, làm công nhân đón con cái đi dễ hơn nên chúng nó đang hoàn tất thủ tục).

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các bà cứ ham làm và làm ra nhiều xiền, cho xoẳn con tiền thuê giúp việc thì ko bao giờ phải bận tâm chuyện trông cháu. Em là em xác định sau này em lên chức bà sẽ làm như thế.

Dạ cụ, 2 đứa em em bên í là 2 vợ chồng rồi, chúng nó đi đc hơn 1 năm và gửi 2 đứa con bé tẹo ở nhà với ông bà nội. Hiện giờ chúng nó vẫn đang trong diện lao động của nhà máy và đang làm thủ tục đón con đi (em đoán là như cụ nói, làm công nhân đón con cái đi dễ hơn nên chúng nó đang hoàn tất thủ tục).
em cũng ko ham trẻ con, nên trông cháu là chuyện xa xôi rồi :)
2 bà chơi với cháu tý thì ok, mà chúng nó có khả năng nuôi con thì mới đẻ chứ :)

hoviba

Xe container

Vâng, như vậy thì hợp lý. Bởi em tưởng vợ chồng cậu ấy muốn chuyển đổi sang kinh doanh rồi mới làm thủ tục đón con, như vậy sẽ phức tạp hơn. Thường những bộ hồ sơ mà mới có thay đổi gì đó rồi nộp lên sở nội vụ sẽ hay bị soi hơn. Với cả nếu chuyển sang visa kinh doanh thì lại không thể hoàn thiện hồ sơ ngay được vì phải chờ tới khi có bảng thuế thu nhập thì mới đủ điều kiện. Nhưng mợ nói vậy thì em yên tâm rồi. Nói chung nếu gặp người làm dịch vụ có tâm thì họ sẽ tư vấn cho cách hợp lý nhất.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em vừa mua được sá sùng, đang hào hứng nghĩ chuyện nấu phở bò :)
Có cụ nào nấu thành công, chia sẻ cho em với, để em lấy can đảm ...
Em cứ phải nấu phở ở nhà thì 2 thằng nhà em nó mới chịu ăn phở, rủ chúng nó ra hàng phở mà lo đứa nào chịu đi, nhiều khi cũng mệt với chúng nó

Trạng thái
Thớt đang đóng