[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé

Dân Tổ

Xe container

Em mời các cụ :-*

Trần Chân

Xe buýt
Con này nghe tên chắc nhiều cụ sẽ thích.
Mời các cụ ốc Vú nàng ạ. Ăn giòn, ngon, nướng hành mỡ:

Vitamin gogo

Xe buýt
Toàn món ngon nhưng phải cho địa chỉ để đến thưởng thức

Getzcoi.

Xe tăng
Ở Đội Cấn cũng có hàng miến lươn Nghệ An, chủ là người xứ Nghệ. Ăn đúng vị, và cũng 35k ạ.
Quán Lươn chỗ ĐC giao Vạn Bảo đúng ko em :D
Chị ăn nhà đấy hàng chục năm rồi, giờ chuyển nhà đi xa mà thèm lươn lại phải mò lên tận ĐC,
Chuẩn vị, giá hợp lý nhưng so với ăn trong Vinh thì đuợc 8/10 thôi,

LehmanBrothers

Xe điện
Cụ cho em xin công thức món giò đậu đi ạ. Mấy này em bí món ăn quá. Em cảm ơn cụ trước nhé!
Không biết các cụ, các mợ có giống em không. Ngày 2 bữa cơm nên nhiều lúc bí món lắm. Chả biết nấu món gì cơ. Cũng tại Sói nhà em "dễ tính", bảo "ăn gì cũng được"
Cách làm gần như các loại giò khác mợ ạ. Đậu tương xay nhuyễn, mọc nhĩ thái chỉ dài, gia vị gồm muối mắm, thịt ba chỉ xay vừa phải. Bóp đều cốt liệu rồi ép vào khuôn giò ( khuôn phủ lá chuối ), ép chặt rồi đem luộc chín. Ăn chấm nứớc mắm, miếng giò ngon là ăn đậu thấy mềm vừa phải, mịn, vị bùi của đậu. Miếng giò sẽ kém khi cốt khô, dời dạc. Cơ bản như vậy. Chủ yếu cỗ đám mới hay làm.

Getzcoi.

Xe tăng
Súp lươn xứ Nghệ quê iem, 35k/bát mà lươn ú ụ :)

Đấy, em đã bảo là cụ rất hay được ăn ngon mà lị :D
Cơ mà ở Vinh có quán lươn ngon có tiếng, Họ chỉ bán buỗi sáng, em nhớ đi từ phố to vào một đường phố nhỏ, xong để xe cách một đoạn rồi đi bộ vào quán lươn trong ngõ, em tả thế cụ Bò có nhớ ra hàng nào ko ạ :))

chuot08

Xe lăn
Đấy, em đã bảo là cụ rất hay được ăn ngon mà lị :D
Cơ mà ở Vinh có quán lươn ngon có tiếng, Họ chỉ bán buỗi sáng, em nhớ đi từ phố to vào một đường phố nhỏ, xong để xe cách một đoạn rồi đi bộ vào quán lươn trong ngõ, em tả thế cụ Bò có nhớ ra hàng nào ko ạ :))
Chắc chắn là ngõ nhỏ đấy lại thông ra 1 phố to nào đấy. Lão Bò lốp có nhớ ko?! :))

Pumzen

Xe ba gác
Ở Thái Hà (đoạn gần ngã tư chùa Bộc) cũng có 1 hàng miến lươn xứ Nghệ, ngoài ra có cả món cháo, súp, miến lươn xào giòn xào mềm nữa. Trước nhà cháu kd ở phố này thỉnh thoảng cũng ra măm sáng, tuy nhiên nhà cháu có vẻ ko thấy khoái khẩu món này mấy.

Getzcoi.

Xe tăng
Ở Thái Hà (đoạn gần ngã tư chùa Bộc) cũng có 1 hàng miến lươn xứ Nghệ, ngoài ra có cả món cháo, súp, miến lươn xào giòn xào mềm nữa. Trước nhà cháu kd ở phố này thỉnh thoảng cũng ra măm sáng, tuy nhiên nhà cháu có vẻ ko thấy khoái khẩu món này mấy.
Quán này em cũng thử rồi nhưng ko hợp khẩu vị mấy, em thấy quán trên ĐC vẫn chuẩn vị NA hơn. Cơ mà quán này cũng đông cụ anh nhỉ,
Nhớ hồi xưa cứ miến lươn là mò lên tận Hàng Điếu, may mà hồi í đường ko tắc như bây giờ,
Đến là vất vả vì ăn :D

chuot08

Xe lăn
Nói về lươn xứ Nghệ; có 1 thời em giám sát nửa năm ở Vinh nên cũng biết đủ quán. Sau về HN nhớ lươn quá đâm mộng du lang thang khắp nơi, may mò ra 1 quán đúng chất Nghệ, quán này nằm trong khu TT Cty tư vấn Điện 1 ở Lương Ngọc Quyến, phố nhỏ đối diện chợ Phùng Khoang, Ng Trãi. Dân PECC1 rất nhiều người Nghệ Tĩnh, bà chủ quán này cũng là người Nghệ, vợ 1 bác cũng dân PECC1; mở quán chủ yếu phục vụ người Nghệ Tĩnh và em nên làm rất chuẩn. Ko biết giờ còn ko vì em hết mộng du rồi. :D