[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kitcat

Xe container
Nguyệt quế nhà e trồng gần 30 năm rồi sai hoa mà dễ lắm. Nhưng hoa khác với hoa và lá cây cụ trên đưa, cây cụ trên nếu là dây leo thì giống cây kim ngân
Nguyệt quế đây ạ

Huế và Em

Xe điện

Em mời cụ mợ cuối tuần. Bánh xèo cá kình làng Chuồn xứ Huế

Huế và Em

Xe điện
Trong bảng menu có ghi "Bánh xèo cá dìa 22k/g) như vậy là 2200k /lạng phỏng mợ?
Tầm giá dư lày chắc là cao lương mỹ vị rồi mợ nhể? :D
Haha. 22 nghìn 1 lạng. 1kg 220 thôi cụ ạ :D

Pumzen

Xe ba gác
Đậu tẩm hành này làm theo phong thái người HN phỏng ạ. Em có được ăn mấy lần, bà chị họ làm. Thấy rất ngon nhưng nó chưa ngấm vào máu nên hay quên. Món tủ của em là đậu phụ rán vàng chấm nước mắm chanh tỏi ớt :))
Nhà cháu chả biết món này có phải xuất phát từ HN ko? Nhưng sau những lần bú bia hơi vỉa hè,kèm thêm món này nhà cháu thấy ngon miệng nên học cách làm theo. Ở quán bia vỉa hè Ô quan Chưởng họ làm món này khá ngon. Đậu phụ phải là đậu mơ,rán già rồi vớt ra,sau khi trưng nước mắm với dấm,đường thì bỏ đậu vào đảo qua 1 lúc cho đậu ngấm nước trưng sẽ mềm ra thì cho hành vào là xong. Có lẽ bí quyết của họ là khi trưng nước mắm họ cho ít mỡ cũ vào sẽ làm miếng đậu có mùi khác hẳn là dầu mỡ mới. Đậu tẩm hành măm mềm mềm,có chứa vị ngọt của đường,thơm của mắm,hơi chua chua và mùi hăng hăng của hành lá. Đậu tẩm hành nhậu với bia cũng đc mà măm với cơm cũng rất ok. :)

chuot08

Xe lăn
Nguyệt quế nhà e trồng gần 30 năm rồi sai hoa mà dễ lắm. Nhưng hoa khác với hoa và lá cây cụ trên đưa, cây cụ trên nếu là dây leo thì giống cây kim ngân
Nguyệt quế đây ạ

Đây là nguyệt quế thân gỗ, nhà em là leo cụ ạ! Em trồng chậu định cho leo lên tầng trên nhưng tử đằng, nho, giấy, sử quân tử nó leo nhanh hơn chiếm chỗ nên thằng này em tỉa chơi bụi thôi. :)

Kitcat

Xe container
Nhà cháu chả biết món này có phải xuất phát từ HN ko? Nhưng sau những lần bú bia hơi vỉa hè,kèm thêm món này nhà cháu thấy ngon miệng nên học cách làm theo. Ở quán bia vỉa hè Ô quan Chưởng họ làm món này khá ngon. Đậu phụ phải là đậu mơ,rán già rồi vớt ra,sau khi trưng nước mắm với dấm,đường thì bỏ đậu vào đảo qua 1 lúc cho đậu ngấm nước trưng sẽ mềm ra thì cho hành vào là xong. Có lẽ bí quyết của họ là khi trưng nước mắm họ cho ít mỡ cũ vào sẽ làm miếng đậu có mùi khác hẳn là dầu mỡ mới. Đậu tẩm hành măm mềm mềm,có chứa vị ngọt của đường,thơm của mắm,hơi chua chua và mùi hăng hăng của hành lá. Đậu tẩm hành nhậu với bia cũng đc mà măm với cơm cũng rất ok. :)
Nhà em cũng có món đậu tẩm hành, món này em được ăn từ bé tý tẹo ấy, nhưng hồi ý chỉ biết ăn thôi.
Nghe cụ tả thì em thấy là em làm thiếu mất bước trưng nước mắm, em thì chỉ pha nước mắm dấm đường, hành thái mịn thả vào, đậu rán vẫn đang nóng thả vào bát nước mắm nên ngấm nhanh. Em thì cứ vớt lượt đậu mới ra rá thì lại cho lượt đậu cũ ra khỏi bát nước mắm, rồi lại thả đậu mới vớt vào, qua 2 lượt thì lại thái thêm hành bổ sung vào nước mắm. Hành gặp đậu nóng chín tái thơm.

chuot08

Xe lăn

Làng Chuồn dưới Phú Vang! Cụ làm e nhớ thời 2000 lang thang chỗ này, khi đó đường PVĐ còn chưa có, ruộng lúa mênh mông. Em có tham gia gây dựng khu này. :)

chuot08

Xe lăn
Dạ, vậy có thể khác tên do vùng miền hoặc là tụi bán hàng nó không biết tên nên gọi liều tên nguyệt quế bán cho sang. Cây của cụ 99% là cây Kim ngân 1 cây thuốc cũng có mùi thơm nhưng thơm khác với hoa nguyệt quế thân gỗ. Trang này nó dạy cách trồng đây ạ
https://lahien.com/san-pham/cay-kim-ngan-2/
Kim ngân nhìn khác biệt mà! Leo như hoa nhà e đây:
http://caycanh4mua.com/chi-tiet/cay-hoa-nguyet-que-leo

Kitcat

Xe container
Kim ngân nhìn khác biệt mà! Leo như hoa nhà e đây:
http://caycanh4mua.com/chi-tiet/cay-hoa-nguyet-que-leo
Ôi em thử search nó ra cây này cũng có tên là nguyệt quế leo. Thôi em cũng bó tay không biết chúng nó có cùng 1 họ hay không đâu :))
https://caycanhhanoi.vn/cay-canh/cay-thuong-xuan-nguyet-que?v=e14da64a5617
Bé tới giờ em có 1 thắc mắc là lá cây nguyệt quế nhà mình liệu có phải là lá nguyệt quế trong các công thức nấu ăn hay viết tới hay không? Chưa bao giờ em dám thử ăn :P

browni

Xe buýt
Trưa nay em ăn đồ Turkish

Huế và Em

Xe điện
Làng Chuồn dưới Phú Vang! Cụ làm e nhớ thời 2000 lang thang chỗ này, khi đó đường PVĐ còn chưa có, ruộng lúa mênh mông. Em có tham gia gây dựng khu này. :)
Dạ. Đúng Phú Vang đó cụ. Bi chừ đường bê tông hết rồi. Cụ tranh thủ xem có gì cần thăm lại chiến trường xưa không:D

Kitcat

Xe container

Bé tới giờ em mới thấy bánh xèo cá?! Ui họ rán con cá riêng rồi thả vào cái bột bánh xèo đang chiên trên chảo hở mợ? Em nhìn cứ tưởng tượng ra vị tanh

chuot08

Xe lăn
Dạ. Đúng Phú Vang đó cụ. Bi chừ đường bê tông hết rồi. Cụ tranh thủ xem có gì cần thăm lại chiến trường xưa không:D
Huế gần như năm nào e cũng vào, và hình như lần nào cũng có lúc ngẩn ngơ đi lạc, may chửa ngã xuống sông Hương! :P

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Huế gần như năm nào e cũng vào, và hình như lần nào cũng có lúc ngẩn ngơ đi lạc, may chửa ngã xuống sông Hương! :P
Lão có mà ngã vào lòng em Hương bao lần rồi :P

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Tối em đi chợ Ninh Kiều, sáng hôm sau về Sài thành ăn hủ tiếu :D

Huế và Em

Xe điện
Mợ cho em cái địa chỉ, ngày kia em qua Huế :D
Quán này nhà tự mở cụ nhé. 2h chiều mới bán, hình như 126 Phạm Văn Đồng. Cụ thích ăn hải sản tươi ghé Thủy Triều quán đường về Thuận An cũng có món bánh này nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng