[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm cùng chia sẻ nhé!

Smile1102

Xe container
Em ko biết mợ làm công thức nào, nhưng em làm theo công thức này cũng dễ mà.
Bơ hoặc dầu ô liu đun lên rồi cho tỏi và hành tây băm nhỏ. Cà chua luộc qua, bóc vỏ rồi cắt nhỏ cho vào là xong. Sau đó rắc cái lá oregano j đó, ( em mua ở hiệu làm bánh có 9k/ lọ). Nếu ăn thịt bò bam thì cho vào lúc nước sốt sôi là ok. Em thấy cũng giống với lọ đi mua ngoài. Em thỉnh thoảng cho thêm whipping cream vì nhà em luôn sẵn cái này để làm bánh, cho vào ăn nó ngậy hơn, tuy nhiên mua loại dành cho nấu thì nó sẽ béo hơn. Sau đó bào phomai vào. Nếu ăn cay thì cho cái sốt Tabasco vào, vừa thơm lại cay. Mợ mua nguyên liệu đó dùng được bao nhiêu lần và để lâu được mà. Súp bí đỏ cũng nấu giống kiểu đó, ăn ngon lại bổ cho trẻ con.
Nguyên liệu làm đồ tây giờ sẵn lắm, siêu thị nào cũng bán đủ cả (nguyệt quế, húng, mùi tây, hương thảo...) lá nguyệt quế là nguyên liệu chính ạ, xomg có thể dùng thêm lá thơm tổng hợp nữa khi xào thịt ạ.
Nhà em thì làm:
Hành tây băm nhỏ cho bơ vào xào thơm thì cho thịt bò, là nguyệt quế, lá thơm tổng hợp vào xào săn, xong cho ít rượu vang đỏ đun nhỏ.
Sau đó cho cà chua bỏ vỏ và hạt băm nhỏ, cần tây, tỏi tây, lá húng (húng chó), cà rốt, hành tây băm nhỏ, với 1 ít ketup hoặc sốt mua sẵn (cho lên đc màu đẹp hơn) vào ninh mềm (tầm 1-1.5h), có khi có nấm em cho cả nấm, mỗi thứ 1 tí cho con ăn thêm rau. Nhưng nói chung nhiều cà chua, rau củ thêm thôi. Sốt thì em hay làm nhiều sau cất ngăn đá khi nào ăn thì đun lại. Nguyên liệu chính là thịt bò và cà chua, lá thơm, rượu vang, các loại còn lại có gì cho đấy thôi.
Luộc mì, nhất định cho chút muối vào ttong lúc luộc, luộc cứng chút, sau đó em cho mì vào nồi sốt đun tiếp cho ngấm, nếu mì luộc sẵn ăn dần thì cho chút dầu ô liu vào cho nó ko dính. Bỏ ra rắc phô mai nghiền (Mozella?), Em hay mua cả Phomai Thụy sĩ mùi rất thơm (mà hơi đắt) bào sợi cho thêm vào, trộn đều mì cho phomai nó tan chảy ra rồi chén.

sakai_yo

Xe lăn
Em mời cccm ăn bún riêu nóng
Bún của em không nóng bằng của cụ vì em order về, quán của vợ 1 diễn viên đang bị tai tiếng. E gọi bát này 50K chưa quẩy, quẩy ngoài giòn trong mềm đúng kiểu em ưng.

thngaylangthang

Xe ngựa

olobay

Xe buýt
Thỉnh thoảng đổi bữa ăn đạm cụ ạ. Còn bình thường e ăn nhiều rau. Rau mầm em tự trồng đây, ăn với canh chua của cụ cũng ngon mà tưới ít nước xốt tóp mỡ cà chua lên thì cứ gọi là bao nhiêu cũng hết :))
rau mam.jpg