[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm cùng chia sẻ nhé!

Yeuaibaygio

Xe container
Em học được món cua nấu bí này ở một nhà hàng khá nổi tiếng ở Quảng Bình, 🦀 nấu bí xanh xong cho thêm hành lá và ngò gai ( rau mùi tàu)
Truyền thống nhà em nấu canh bí vẫn cho hành + mùi tàu ạ, hôm nào chỉ có hành thiếu mùi tàu là cảm thấy chưa tròn vị. Nấu măng, miến em cũng thích cho mùi tàu.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Truyền thống nhà em nấu canh bí vẫn cho hành + mùi tàu ạ, hôm nào chỉ có hành thiếu mùi tàu là cảm thấy chưa tròn vị. Nấu măng, miến em cũng thích cho mùi tàu.
Nấu miến thì em hay dùng hành răm, nếu hôm nào thấy yêu yếu thì em thay rau răm bằng rau mùi ta 🤣

L.C.D

Xe container
Rượu Gin limited nhân dịp vua Charles lên ngôi. Uống thơm thơm mùi hoa các cụ ạ

L.C.D

Xe container
Các món rau quả nấu với cua cứ xanh ngắt Cụ nhỉ.
Hồi bé em nhớ trong chạn có chai nước cua (mắm cua), các cụ hay bảo luộc rau muống thì cho vào một ít để xanh rau.
Nấu rau muống hoặc rau mồng tơi mà cho tí mắm tôm cungz xanh rau mợ ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Nấu rau muống hoặc rau mồng tơi mà cho tí mắm tôm cungz xanh rau mợ ạ
Vâng Mợ. Ngày trước canh suông có tí mắm tôm là tốt rồi ấy chứ, còn canh ngó khoai nấu mắm tôm nữa.
Mắm tôm, mắm tép thì phổ biến rồi, còn món nước cua kia chắc ít người biết ạ (cua đồng giã ra rồi ủ muối hạt, trên rắc thính gạo rồi để nó ngấu - lên men).

L.C.D

Xe container
Vâng Mợ. Ngày trước canh suông có tí mắm tôm là tốt rồi ấy chứ, còn canh ngó khoai nấu mắm tôm nữa.
Mắm tôm, mắm tép thì phổ biến rồi, còn món nước cua kia chắc ít người biết ạ (cua đồng giã ra rồi ủ muối hạt, trên rắc thính gạo rồi để nó ngấu - lên men).
Quê em ủ mắm cáy (cũng là 1 con y chang con cua). Mắm cáy thêm chanh ớt chấm rau luộc cũng ngon. Xác mắm giã ra lọc nước nấu canh mồng tơi.
Hồi bé ở quê e toàn ăn như thế ạ.