[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm cùng chia sẻ nhé!

114hangbong

Xe cút kít
Em lôi ra chụp ảnh thôi chứ toàn cất tủ lạnh ạ. Đợt trước chỉ thị 16 không gửi được em phải mua tạm ngoài chợ mấy chục quả mà ăn chán hẳn, dù hình thức bên ngoài y hệt nhau.
Trứng ngoài em toàn mua trứng công nghiệp ốp la ăn sáng vì nhà em thích lòng trắng chứ nếu rán thì trứng gà ta thơm ngon khác hẳn mợ ạ.

L.C.D

Xe container
Làm cách nào để nếp tủ lạnh mà ko bị cứng ạ. Em để sáng đến chiều là ăn cứng rùi ạ
Em ko biết bí quyết như nào vì đây là món em đc cho. Hnay em ăn vẫn ngon như hôm đầu. Rượu nếp ngọt sắc và hạt nếp mềm ngon lắm cụ ạ.

Bang lang

Xe điện
Em ko biết bí quyết như nào vì đây là món em đc cho. Hnay em ăn vẫn ngon như hôm đầu. Rượu nếp ngọt sắc và hạt nếp mềm ngon lắm cụ ạ.
Em cũng thích rượu nếp nhưng em ăn tý là say, em rất thích uống rượu chắt từ rượu nếp. Uống 2 chén là em ngủ luôn nhưng mà ngon. Năm nay đến mùa lá sen em sẽ học cách làm.

Yeuaibaygio

Xe container
Mẹ em làm cũng ngon lắm và năm nào em cũng mang về 1 hộp to để ngăn mát tủ lạnh ăn cả tuần đến 10 ngày vẫn ngon ngọt mềm.

Bang lang

Xe điện
Mẹ em làm cũng ngon lắm và năm nào em cũng mang về 1 hộp to để ngăn mát tủ lạnh ăn cả tuần đến 10 ngày vẫn ngon ngọt mềm.
Chắc do gạo và men mợ nhỉ! Mà mợ có biết muối kiệu ko? Em vừa mua 1 kg kiệu, em đã từng muối ăn ngon nhưng em nhớ em chỉ muối như kiểu cà, nhưng hôm nay gúc ra thì thấy toàn cho dấm và đường nên ko biết thế nào vì trước em cũng làm theo google.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng thích rượu nếp nhưng em ăn tý là say, em rất thích uống rượu chắt từ rượu nếp. Uống 2 chén là em ngủ luôn nhưng mà ngon. Năm nay đến mùa lá sen em sẽ học cách làm.
Mẹ em phải đồ xôi 2 lần Mợ ạ. Lần 1 đồ chín rồi dỡ ra cái mẹt để nguội rồi đồ lại. Như thế hạt nếp chín kỹ mà không bị nát. Nếp không chín kỹ thì khi ủ thành cơm rượu sẽ có hạt bị cứng (sượng).

L.C.D

Xe container
Đây là cháu em ở quê nó nhờ bà dì nó làm. Mỗi lần nó gửi ra là 1 xô to cỡ gần 10kg. Em chia hộp gửi tặng vài khứa quan trọng, còn để nhà em khoảng 3kg ăn dần. Có lần để 3 tuần ăn vẫn ngon ơi là ngon. Mà để lạnh ăn còn ngon hơn mợ nhỉ.

Bang lang

Xe điện
Mẹ em phải đồ xôi 2 lần Mợ ạ. Lần 1 đồ chín rồi dỡ ra cái mẹt để nguội rồi đồ lại. Như thế hạt nếp chín kỹ mà không bị nát. Nếp không chín kỹ thì khi ủ thành cơm rượu sẽ có hạt bị cứng (sượng).
Cảm ơn mợ, em nhớ có Mợ noob đã chia sẻ cách làm, em cũng sẽ lưu ý cái này để làm.

Yeuaibaygio

Xe container
Chắc do gạo và men mợ nhỉ! Mà mợ có biết muối kiệu ko? Em vừa mua 1 kg kiệu, em đã từng muối ăn ngon nhưng em nhớ em chỉ muối như kiểu cà, nhưng hôm nay gúc ra thì thấy toàn cho dấm và đường nên ko biết thế nào vì trước em cũng làm theo google.
Em chưa bao giờ muối kiệu Mợ ạ, em ăn cũng không thích mùi vị của nó lắm.
Tuần trước em.vui tay mua cân cà về muối, ăn từ lúc hơi xổi đến giờ đã chua, giòn tan, ăn với canh thì tuyệt. Nhưng mà không biết có phải tại 1 quả cà bằng ba chén thuốc không mà mấy hôm nay em thấy hơi đau dạ dày và tự dưng đau khớp đầu gối quá.

Yeuaibaygio

Xe container
Đây là cháu em ở quê nó nhờ bà dì nó làm. Mỗi lần nó gửi ra là 1 xô to cỡ gần 10kg. Em chia hộp gửi tặng vài khứa quan trọng, còn để nhà em khoảng 3kg ăn dần. Có lần để 3 tuần ăn vẫn ngon ơi là ngon. Mà để lạnh ăn còn ngon hơn mợ nhỉ.
Vâng Mợ, để tủ lạnh ngon em ăn no thay cơm được ấy. Em không bị say nhưng có lần em bị nổi mẩn đỏ (mề đay) đầy người rồi đấy ạ, mất 3 ngày mới hết, chắc nóng quá.

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lâu nay em mới có cuối tuần nghỉ ngơi ở nhà, oánh chén mấy món nhẹ nhàng để bụng mai cả nhà đi ăn cơm khách.
Món tráng miệng là sữa chua con trai làm lấy.
Ngon quá c ui. Hì. Đẹp da, tốt cho hệ tiêu hóa ạ. Ngọt nhẹ của đường phèn mật ong

L.C.D

Xe container
Tối nay em nấu canh hến mà em quên ko chộp hềnh post khoe các cụ mợ. Lâu lắm em mới nấu canh hến vì nhặt hến lâu vãi. Em mua 2,5kg, luộc và ngồi nhặt mất 30p. Nước luộc em lọc qua giấy thấm dầu cho hết cặn, sau đó cho cà chua, tai chua vào đun. Hến thì em rửa đi rửa lại cho sạch cát rồi phi hành, xào hến thơm lên. Khi nước hến vừa cả chua mặn ngọt thì em cho hến xào vào, đun sôi và thả rau răm. Nấu hến với tai chua thì nước ko bị đen như nấu me nấu sấu. Ăn bát canh hến nóng vào ngày trời se lạnh như hôm nay, thật là hợp ní 😝