[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ vào chia sẻ nhé

Doi Phieu Lang

Xe đạp
Nuớc màu kho cá đồng, cá biển, thịt kho tàu... Em thấy cho hành tím vào giống như mình hãm nuớc đó khi đã đuợc màu đúng độ bởi lúc đuờng sôi nhiệt độ rất nóng, kể cả đã tắt lửa đuờng vẫn tiếp tục cháy dễ bị đắng , nếu tắt lửa sớm nhiều khi nuớc màu bị non không lên màu đẹp. Đây mình căn đến độ màu chuẩn , ném hành tím vào làm giảm nhiệt ngay.
Cụ làm thử 1 lần mà xem . Thơm cực :)
Em kho cá thuờng chỉ ướp nuớc màu với muối , đường chứ không ướp thêm nuớc mắm vì nuớc mắm ở đây đắt.
Mợ ơi, ngoài cho hành tím thì mợ có cho thêm thứ j nữa ko?

Becgie

Xe điện
Hnay về Hà Nam lên em thu hoạch đc kha khá :D

Hồng xiêm đang xanh nên phải dú ;))

Gà đang sống mang lên HN em phải vật luôn. Mấy năm ko làm gà, mà lại ở chung cư nên làm bất tiện quá

Con cá quả đồng xíu xíu :D

Becgie

Xe điện
Trứng gà to gần bằng trứng vịt :D

197716102003

Xe container
Hnay về Hà Nam lên em thu hoạch đc kha khá :D

Hồng xiêm đang xanh nên phải dú ;))

Gà đang sống mang lên HN em phải vật luôn. Mấy năm ko làm gà, mà lại ở chung cư nên làm bất tiện quá

Con cá quả đồng xíu xíu :D

Con gà của cụ mồm loe ,mít cũng toe :)

công nông tàu

Xe container
Mợ ơi, ngoài cho hành tím thì mợ có cho thêm thứ j nữa ko?
Chưng dầu ăn với đường đến lúc sôi sủi bọt thi ném hành tím băm vào và tắt bếp. Ngay lập tức cho 1_2 thìa nuớc mắm vào. Khoắng loạn lên. Thế là xong.

Doi Phieu Lang

Xe đạp
Chưng dầu ăn với đường đến lúc sôi sủi bọt thi ném hành tím băm vào và tắt bếp. Ngay lập tức cho 1_2 thìa nuớc mắm vào. Khoắng loạn lên. Thế là xong.
À ý em là cái nồi kho cá của mợ ngoài nước hàng có cho hành tím ra thì có thêm j nữa ko ấy ạ

công nông tàu

Xe container
À ý em là cái nồi kho cá của mợ ngoài nước hàng có cho hành tím ra thì có thêm j nữa ko ấy a
À :)) cá kho thì em thuờng cho thêm tí thịt mỡ cho nó ngậy :) giềng thái chỉ, tiêu, ớt. Néu có dưa chua hay cà muối em cũng cho vào lót ở duới đáy nồi nếu không thì giềng xắt lát lót đáy chống cháy cá :). Em thuờng ướp cá 2_3 tiếng với tất cả gia vị cho thật ngấm, nếu có thời gian thì để qua đêm trong tủ lạnh. Truớc khi kho mới xếp cá vào nồi. Đầu tiên là lớp lót ( giềng hay dưa chua gì đó) rồi đến cá với thịt mỡ xen kẽ. Hạt tiêu, ớt xếp trên. Kho liu riu lửa nhỏ đến khi cạn. Ngon choét .

Hôm nay nhà em có món miến măng ngan. Em không khoe con ngan xấu xí mà em khoe cái cách ăn ngan gỡ sạch cả xuơng của nhà em :D

Doi Phieu Lang

Xe đạp
À :)) cá kho thì em thuờng cho thêm tí thịt mỡ cho nó ngậy :) giềng thái chỉ, tiêu, ớt. Néu có dưa chua hay cà muối em cũng cho vào lót ở duới đáy nồi nếu không thì giềng xắt lát lót đáy chống cháy cá :). Em thuờng ướp cá 2_3 tiếng với tất cả gia vị cho thật ngấm, nếu có thời gian thì để qua đêm trong tủ lạnh. Truớc khi kho mới xếp cá vào nồi. Đầu tiên là lớp lót ( giềng hay dưa chua gì đó) rồi đến cá với thịt mỡ xen kẽ. Hạt tiêu, ớt xếp trên. Kho liu riu lửa nhỏ đến khi cạn. Ngon choét .

Hôm nay nhà em có món miến măng ngan. Em không khoe con ngan xấu xí mà em khoe cái cách ăn ngan gỡ sạch cả xuơng của nhà em :D

Gỡ như nào mà khéo thế hở mợ ơi

công nông tàu

Xe container
Gỡ như nào mà khéo thế hở mợ ơi
Dùng 1 con dao nhọn và sắc xẻ dọc theo lườn rồi từ từ tách ra. Đặc điểm là thịt gà, vịt, ngan không quá dính vào phần xương ống, các sợi gân dính thịt vào đầu các khớp xương. Cứ lách dao cắt hết các sợi gân dính ở các đầu xương là coi như rút được cái xương đó ra. Lúc em bóc xong là vẫn còn nguyên con đấy. Vì cả nhà chỉ ăn hết nửa con nên để nguyên nửa con để cất đi.

chuot08

Xe lăn
Dùng 1 con dao nhọn và sắc xẻ dọc theo lườn rồi từ từ tách ra. Đặc điểm là thịt gà, vịt, ngan không quá dính vào phần xương ống, các sợi gân dính thịt vào đầu các khớp xương. Cứ lách dao cắt hết các sợi gân dính ở các đầu xương là coi như rút được cái xương đó ra. Lúc em bóc xong là vẫn còn nguyên con đấy. Vì cả nhà chỉ ăn hết nửa con nên để nguyên nửa con để cất đi.
Đọc mà em cứ tưởng tượng cảnh bác hét 1 tiếng, dậm 1 chân múa long đao lên là con gà cũng tênh tênh 1 bên chân kéo nửa kia mềm nhũn chạy về ổ nằm! :D

công nông tàu

Xe container
Đọc mà em cứ tưởng tượng cảnh bác hét 1 tiếng, dậm 1 chân múa long đao lên là con gà cũng tênh tênh 1 bên chân kéo nửa kia mềm nhũn chạy về ổ nằm! :D
May mà ông lão nhà em mua con gà người ta thịt sẵn chứ gà còn sống mang về nhìn thấy em trợn mắt, giậm chân, xuống tấn 1 phát thì cả ông chủ lẫn gà cũng đếù nhũn hết cả ra mà nằm sóng sượt ra sàn ấy chứ :))

L.C.D

Xe container
Em thích bữa sáng gian đởn dư lày

LehmanBrothers

Xe điện
Mâm cơm không được bày trên mâm đồng nhìn chán thật :P
Nhà em có 2 chiếc mâm đồng gia truyền của ông bà cụ mọ chắc hơn trăm năm rồi. Cứ cúng tết là em dùng mâm đồng, dưới khay nó vốn có 3 chân như 3 con cóc nhưng sau này ông cụ em nhờ máy cắt bỏ dùng cho tiện.

Pumzen

Xe ba gác
Sau tết,nv của nhà cháu xin nghỉ qua rằm mới lên làm việc,thành ra nhà cháu cứ phải nấu cơm 2 bữa. Có bắt tay vào bếp hằng ngày mới thấy độ vất vả của chị em dư lào.
Cả ngày loanh quanh trong đầu chỉ chuyện cơm nước. Cũng may là thỉnh thoảng bữa chiều,mấy ô bạn giề lại rủ rê ra quán ngồi,cơ hội có cái cớ để cắt cơm:

Mời cả nhà cốc bia cho mát nhé:

:D

197716102003

Xe container
Trường hợp này thì cũng khá đơn giản. Thường thì là thế này, theo kinh nghiệm của em:
- Thịt mua loại ngon. Em recommend mua bò Angus là vừa hợp lý. Mua ở Ambrosia 77 Tuệ Tĩnh, hoặc Đỉnh Phong 51 Xuân Diệu. Mấy chỗ đấy chuyên nghiệp, họ cắt theo ý muốn cho mình.
- Thịt cắt dày độ tối thiểu 2cm.
- Thịt khi chế biến, nếu là đông lạnh thì phải rã đông hoàn toàn (để trong ngăn mát tủ lạnh qua đêm). Bỏ ra ngoài trước khi chế biến tầm 2 tiếng. Thịt để mát cũng thế, phải để ra ngoài tầm 2 tiếng cho xuống bằng nhiệt độ phòng.
- Khi chế biến; thoa một lớp dầu lên mặt thịt, sau đó rắc thật nhiều muối và tiêu lên các mặt thịt.
- Kiếm một cái bếp có lửa lớn, một cái chảo gang đế dày giữ nhiệt tốt. Cho lên bếp cho một thìa dầu ăn con con, chờ nóng bốc khói thì cho thịt vào, để tầm 2 phút rồi lật mặt để 2 phút nữa. Khi lật mặt thì cho vào chảo 1 cục bơ, rồi hơi nghiêng chảo (vẫn để trên lửa nóng), dùng thìa múc bơ sôi, rưới liên tục lên thịt. Ở bước này có thể cho các loại lá như hương thảo, xạ hương... lấy mùi. Ko có cũng ko sao.
- Sau khi áp chảo 2 phút mỗi mặt thì lấy thịt ra, để lên đĩa, dùng giấy thiếc phủ hờ hững lên miếng thịt, chờ độ 5-10 phút. Bước này khá quan trọng.
- Chén. :D
Tks cụ Độc.Em sẽ triển trong tuần này luôn ạ.

Tây Độc

Xe điện
Hổm rồi nhân dịp Tết, em làm cái pizza đế là bánh chưng rán. :))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Bữa sáng đơn giản nhưng đầy đủ :D