[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nhà Chuối

Xe hơi
Nay e sẽ giới thiệu một món mới với anh chị e.Món này là quả cà dại mọc hoang ở rừng.Có răt nhiều cách chế biến món cà đắng nhưng có lẽ ngon nhất, độc đáo nhất vẫn là món canh cà đắng nấu với nội tạng bò và wêc êmô (phèo bò). Món ăn hấp dẫn bởi vị đắng đằm thắm của cà đắng kết hợp với vị ngọt của nội tạng, mùi thơm của phèo bò và vị cay xé lưỡi của ớt, sự đậm đà, thơm lừng của lá é, lá và củ nén. Ba loại gia vị không thể thiếu để tạo nên mùi vị độc đáo của các món từ cà đắng là ớt, lá é (lá quế xanh), lá và củ nén (gần giống lá hẹ).Khi ăn hái ít lá vả non,quấn lại thành cái phễu rùi một muỗng bỏ vào miệng.Tất cả tạo nên một khẩu vị rất lạ, rất riêng của núi rừng.Anh chị e ai đã từng thưởng thức

Mr. Hung Son
Món gì đây cụ?

Pumzen

Xe ba gác
Hoà theo không khí LONG LON cuối tuần. Em mời các cụ! :)

Rất bất ngờ khi nhìn thấy đĩa longlon của cụ,sau đó lại nhìn thấy trên FB của cô bạn cũng up lên đĩa longlon same same và cái mặt bàn cũng giống nhau:

:D

Utopia79

Xe buýt
Rất bất ngờ khi nhìn thấy đĩa longlon của cụ,sau đó lại nhìn thấy trên FB của cô bạn cũng up lên đĩa longlon same same và cái mặt bàn cũng giống nhau:

:D
Ahihi! Thế chắc chắn là trong đội của em roài. Cả đoàn 01 mâm liền ông + 01 mâm liền bà cụ ạ. Các mợ ấy trước khi ăn cúng Phây rào rào :)

Pumzen

Xe ba gác
Cá nhân thì em thấy nếu phở gà dùng dấm ớt tỏi thì làm mất mùi vị của bát phở gà. Nếu muốn thì chỉ dùng mấy giọt chanh thôi.
Lại kể chuyện về người bán phở và người ăn phở: Em có ông anh trước đây bán phở bò ở chợ Ngọc Hà, có một đàn anh nữa rất sành về ăn uống trợ giúp. Các anh ý nói đại ý thế này (hồi mới bán): Khi khách vào, sợ nhất là những ông khách bê bát phở ra, để nguyên thế, dùng thìa múc tí nước...nếm vì đấy là khách sành, người ta muốn thử nước dùng. Nếu khách mà dấm, tương ớt, hạt tiêu, thậm chí cả mắm cho thêm vào rồi mới nếm thì coi như...bỏ qua. :P
Nhà cháu cũng định còm như lão,nhưng ngại còm.
Thịt gà phải có vị chanh
Cũng như phụ nữ không anh buồn .....nhề. :D

hưvô

Xe lăn
Em thích ăn thì vẫn kiếm được cụ ạ hehe. Ông anh thi thoảng gửi từ trong Nam ra cho
Đấy là riêng bác thôi, còn em nói chung giờ là hàng hiếm, ko sẵn có như ngày xưa :)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ cho công thức nấu món này được không ạ, thay cua bằng ghẹ được không cụ.
Như em làm thì chặt cua làm đôi, cho vào nồi luộc với gừng và chút bột canh, cua chín thì cho bí xanh vào nấu cùng, bí chín thì cho thêm hành hoa, mùi tàu cát khúc rồi múc ra chén thôi.
Ghẹ thì em thích nấu rau muống :D

manh2810

Xe tăng
Trưa nay vợ e cho cuốn chấm mắm nêm

Chinh MD

Xe điện
Giờ em mới ăn trưa các cụ ợ

Chỉnh sửa cuối:

Galaxy.vn

Xe tải
Trong các món mồi để lai zai.Thì đồ hầm là e thích nhất.Cũng là 1 con gà.Con luộc và con hầm nó khác nhau hoàn toàn.Cả về chất lẫn mũi.Cái mùi hầm khi mở tô ra nó béo ngậy.Thơm ngào ngạt.Mà chỉ cần ngửi thôi cũng đã thấy đói rùi
Em tuy mập.95kg nhưng cũng bấm bụng thỉnh thoảng hầm cái chân giò ngồi đưa cay
Các cụ nói ăn chân sau cho nhau chân trước lên cứ chân sau mà quất a chị e à..Ra chợ lựa con heo sạch.Mua lấy cai chân sau về bỏ nc nóng cạo rửa bóp muối cẩn thận rùi bỏ vô tô cùng chút gia vị.Hoài Sơn
Đại Táo.Ý dĩ.Hạt sen Thêm vài lát sâm và chén rượu trắng.Xong đậy vung bỏ nồi áp suất hầm chừng 1h30p hoăc 2h là ok
Khi bỏ ra.Ôi chao cái màu cánh dán nâu nâu.Mùi hương thớm béo.Thịt mềm mà ko ngấy.Cắn cái ngập răng.Xương cũng mềm mút đánh tột cái tủy chui thẳng vào cổ họng đã cái thằng đời
Có bác nào thích ăn kiểu dư e không ạ

Mr. Hung Son

Trạng thái
Thớt đang đóng