[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kuu

Xe lăn
Chim Sâu áp chảo ạ :)

Nhà cháu phản đối ăn mấy con chim tự nhiên như thế này. Nó bé tý, cụ tha cho nó sống bắt sâu bọ ạ :(
Cháu cũng phản đối, mấy con chim sâu bé xíu này rất đáng yêu.
:) ở quê thì việc bắn chim bằng súng cao su vẫn khá phổ biến ạ. Em chỉ trang trí thêm cho sinh động thôi.
Vâng. Em ghi nhớ ạ. Nhưng ở các vùng quê thì đây vẫn là 1 thú vui hàng ngày.
Hồi bé ở quê em cũng dùng súng cao su bắn chim nướng ăn, vẫn nhớ như in ông già em nhìn thấy là chửi không cho bắn. Cùng với bọn trẩu ở xóm, mỗi thằng một súng nên cả khu chả mấy khi nghe thấy tiếng chim hót. Bây giờ khu nhà ông bà già em ở quê không ai bắn chim, bọn bẫy chim sẻ, chào mào...lảng vảng đến là bị đuổi ngay. Giờ mỗi lần về quê thấy đầy chim sâu, chim sẻ kiếm ăn hót ngay ở cây trước cửa nhà cảm giác thò tay bắt được, rất vui.

Cụ đừng bắn chim nữa:(.

slaz8

Xe ba gác
Có một loài nấm, mà với người Trung Quốc, chúng được coi như vàng ròng, thậm chí, có vàng ròng cũng không mua nổi, vì quá hiếm. Xung quanh loài nấm chỉ dành cho vua chúa này, có rất nhiều huyền thoại huyễn hoặc. Thế nhưng, thật không ngờ, loài nấm này cũng có ở Việt Nam. Chỉ tiếc rằng, khi chưa được biết đến, nó đã… tuyệt chủng.
Thứ mà em đang nhắc đến chính là nấm phục linh thiên.Loài nấm phục linh có tác dụng mạnh gấp nhiều lần nhân sâm, là thứ bổ dưỡng quý hiếm nên dù có tiền cũng khó mua được.
Lần đầu e được thưởng thức cách đây 10 năm dù a e quý nhau lắm cũng chỉ đc ăn hai miếng bằng hạt ngô.Vì nó dùng để chữa bệnh ung thư
Ngày xưa các bậc đế vương dùng để hầm với chim công.Hôm nay e cũng cho mình được thưởng thức món đế vương.Tiếc là không có chim công nên e dùng gà già và chờ từ giờ đến tối xem công dụng của nó mạnh dư thế nào

Mr. Hung Son
Lần đàu tiên em được nghe, có tài liệu nào chi tiết hơn không cụ?

công nông tàu

Xe container
Hôm nay nhà còn bát cơm nguội, em dàn ra chảo rán như kiểu cơm cháy thế rồi bỗng dưng nổi hứng nhớ đến món bánh tráng nướng Đà lạt, em oánh thêm quả trứng đổ lên trên, rắc mấy lát lạp xưởng, ít hành lá, hạt tiêu, xịt ít ketchup :D thế là có món pizza Việt nam .

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em vừa được tặng hũ rượu Cúc Chi của cụ totden, chờ em sưu tầm thêm 1,2 loại nữa rồi mời các cụ thẩm nhé!
(Miễn là lúc đấy....bình này vẫn còn) :P
Huế và Em có biết rượu Bọt ở làng Chuồn không?

B0M

Xe buýt
Mời các cụ, các mợ nhắm rượu.
Vịt và lợn rừng chao lá mắc mật. Nghĩ lại vấn thấy tiếc can dầu ăn quá :(

Huế và Em

Xe điện
Em vừa được tặng hũ rượu Cúc Chi của cụ totden, chờ em sưu tầm thêm 1,2 loại nữa rồi mời các cụ thẩm nhé!
(Miễn là lúc đấy....bình này vẫn còn) :P
Huế và Em có biết rượu Bọt ở làng Chuồn không?

Rượu bọt thì em biết nhưng ở làng Chuồn thì em chưa cụ ợ. Em mời cụ thẩm món cơm gói lá dong trong 1 tiệc cưới ở Huế, thêm phần cuối tráng miệng chè khúc bạch ạ;)

sinichit52

Xe container
Rượu bọt thì em biết nhưng ở làng Chuồn thì em chưa cụ ợ. Em mời cụ thẩm món cơm gói lá dong trong 1 tiệc cưới ở Huế, thêm phần cuối tráng miệng chè khúc bạch ạ;)

Tiệc cưới trong đấy tráng miệng bằng món ngọt hả mợ? Em mà ăn thì phải hết 3 bát đấy cơ:))

Huế và Em

Xe điện
Tiệc cưới trong đấy tráng miệng bằng món ngọt hả mợ? Em mà ăn thì phải hết 3 bát đấy cơ:))
Cũng tùy cụ ợ. Có khi tráng miệng bằng sữa chua hay trái cây hoặc bánh.

công nông tàu

Xe container
3T như này cụ Xebo mất một khách hàng rồi :D .
3T này là đã để lạnh, lớp mỡ đã đóng lại. Còn 3T trong ảnh nhà cụ Xe là vừa ra lò chưa kịp đông.
Em đã ăn 3T nhà cụ Xe Bò hôm đi off rồi. Thơm ngon đến miếng cuối cùng :D em phải xé miếng bánh mì Big C quét nốt trong hộp sạch như chùi xong em vừa liếm mép vừa đưa trả cụ ấy cái hộp :))

LehmanBrothers

Xe điện
3T này là đã để lạnh, lớp mỡ đã đóng lại. Còn 3T trong ảnh nhà cụ Xe là vừa ra lò chưa kịp đông.
Em đã ăn 3T nhà cụ Xe Bò hôm đi off rồi. Thơm ngon đến miếng cuối cùng :D em phải xé miếng bánh mì Big C quét nốt trong hộp sạch như chùi xong em vừa liếm mép vừa đưa trả cụ ấy cái hộp :))
Ài chà , hôm nào em phải làm mấy hộp mới được, thỉnh thoảng sáng em cũng bánh mỳ xúc xích cho nhanh. Em mua có phải trả lại hộp nhựa + túi nilon đính kèm ko cụ Xe bo 4 banh ây ;)) ?

F.ACURA

Xe container
Lão ý ko những làm 3T ngon mà còn 3/ nữa cơ :))

Pumzen

Xe ba gác
3T như này cụ Xebo mất một khách hàng rồi :D .
Nhà cháu ngồi với lão GĐ nhà máy gạch này mấy lần rồi,giờ mới biết vị GĐ đầy khả kính còn có thêm cả nghề tay trái 3T. Quả ko hổ danh trùm sò thớt ẩm thực này. Hôm nào nhà cháu phải trải nghiệm phát xem dư lào mới đc. :D

chim-ưng

Xe tăng
Hồi em còn bé em nhớ nhà nào cũng có hũ mẻ, mà mẻ toàn có con gì màu trắng nhìn y chang con dòi bò lúc nhúc, mọi ng bảo đó là con mẻ. Bây giờ nhà mợ em nuôi mẻ ko hề có con đấy luôn. Thế là dư lào hả các bác?

Dạo trước em xin được 1 ít về gây được lọ mẻ nhưng sau ít dùng nó lại thấy bảo mẻ chết thì không tốt nên em mang cho. Giờ cần thì em lại đi xin :D thỉnh thoảng nấy mấy món đặc biệt cần mẻ chứ canh chua thường em nấu bằng các loại quả chua: mận xanh, nho xanh, táo xanh.
Em thấy con mẻ nó trắng dài như con giun nhưng nhỏ như sợi tóc , mẻ có loại ngon loại không ngon , làm mẻ thì rễ nhưng làm mẻ ngon thì hơi khó , nếu muốn mẻ không chết thì lấy xương ống gà không có thịt luộc lên rửa sạch cho vào lọ mẻ thì mẻ thơm và không chết , cho xương ống lợn vào cũng được nhưng xương ống gà là thơm hơn cả .

Làm món ếch xào cà dá.i dê tím ( cà tím ) cần tới mẻ mới thơm ngon , có thể nhiều người làm món này rồi nhưng em cứ mạo muội trình bầy cách làm : ếch làm sạch chặt vừa ăn , cà tím ( cà dá.i dê tím ngon hơn cà tròn ) làm sạch thái vừa ăn , lá nốt + tía tô + hành khô + hành hoa , lá nốt + tía tô thái dài và to như ngón tay , hành thái nhỏ . lấy ếch ướp gia vị + mẻ ( ít mẻ thôi không thì chua quá ăn mất ngon ) , phi hành khô thơm - cho ếch vào xào chín 60% cho cà vào xào chín 90% cho lá nốt + tía tô vào xào chín 96 - 97% cho hành hoa vào đảo đều múc ra đĩa và thực hiện nốt bước cuối cùng là thì công trong điều kiện nóng nực :)) .

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Thật sai lầm khi ngã vào cái thớt ăn lúc này :((:((

L.C.D

Xe container
Em thấy con mẻ nó trắng dài như con giun nhưng nhỏ như sợi tóc , mẻ có loại ngon loại không ngon , làm mẻ thì rễ nhưng làm mẻ ngon thì hơi khó , nếu muốn mẻ không chết thì lấy xương ống gà không có thịt luộc lên rửa sạch cho vào lọ mẻ thì mẻ thơm và không chết , cho xương ống lợn vào cũng được nhưng xương ống gà là thơm hơn cả .

Làm món ếch xào cà dá.i dê tím ( cà tím ) cần tới mẻ mới thơm ngon , có thể nhiều người làm món này rồi nhưng em cứ mạo muội trình bầy cách làm : ếch làm sạch chặt vừa ăn , cà tím ( cà dá.i dê tím ngon hơn cà tròn ) làm sạch thái vừa ăn , lá nốt + tía tô + hành khô + hành hoa , lá nốt + tía tô thái dài và to như ngón tay , hành thái nhỏ . lấy ếch ướp gia vị + mẻ ( ít mẻ thôi không thì chua quá ăn mất ngon ) , phi hành khô thơm - cho ếch vào xào chín 60% cho cà vào xào chín 90% cho lá nốt + tía tô vào xào chín 96 - 97% cho hành hoa vào đảo đều múc ra đĩa và thực hiện nốt bước cuối cùng là thì công trong điều kiện nóng nực :)) .
Lâu lắm em ko ăn ếch, để hôm nào thử làm món này theo hướng dẫn của bác xem sao.

L.C.D

Xe container

Xế nà tính dùng dầu ăn vào mục đích khác hay nàm thao mà tiếc hử cụ :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Lão ý ko những làm 3T ngon mà còn 3/ nữa cơ :))
Nhà cháu ngồi với lão GĐ nhà máy gạch này mấy lần rồi,giờ mới biết vị GĐ đầy khả kính còn có thêm cả nghề tay trái 3T. Quả ko hổ danh trùm sò thớt ẩm thực này. Hôm nào nhà cháu phải trải nghiệm phát xem dư lào mới đc. :D
Em cảm ơn các cụ mợ đã ủng hộ, món 3T này gấu nhà em làm theo oder và cũng được mọi người ủng hộ nhiệt tình, còn em chỉ là chân đi ship hàng nếu ko bận ạ :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Hương vị lá mắc mật với thịt vịt nó quỵên vào nhau thật là quýên rũ

Trạng thái
Thớt đang đóng