Mọi thắc mắc về scooter Sh, Ps, @, Dylan nhào dô ...........

Trạng thái
Thớt đang đóng

kurt_nightmare

Xe tải
Dầu láp xe ga to thì chới 2 tuýp Shell ~ 220ml
GIảm chút là vừa.
Không nên đổ đầy quá => bánh răng láp tải nặng hơn => nhanh hòng
CŨng ko nên đổ ít quá => Đều nhanh hỏng nốt
Dầu thì cứ chới 5W-30 là chuẩn.
Loại nào cũng đc, EM chới Motul Scooter cho kinh tế, 1000-1500km thay 1 phát
3 lần thay dầu thì thay 1 lần dầu lap cho khỏi quên

silobiho

Xe tải
Em dự chân chống điện lắp thêm thì nên tháo ra
Còn vụ bật lần đầu ko đề đc ( bấm đề ko phát tiếng đề quay xẹt xẹt như mọi khi) => kiểm tra đuôi khóa, sau khi sử dụng 1 thời gian đuôi khóa chập chờn, tắt đi bật lại vài lần mới nổ máy đc.
Thay thử đuôi khóa xong hiện tượng trên vẫn chưa dứt => kiểm tra cầu chì tổng (nhiều khi chỉ do cầu chì hơi lệch 1 chút => tiếp xúc kém) mặc dù điện vẫn khỏe.
Cả 2 trường hợp em đã dính với em @ sử dụng chân chống điện, lúc đầu cũng tưởng do chân chống cuối cùng lại do cái cầu chì tổng.
Cám ơn pro nhiều ... em cũng nghĩ do chân chống ... hôm nay xem kĩ lại ... hình như là cứ khi máy nguội là lại bị cái tình trạng phải tắt khóa bật lại một phát ...
Để mai ra kiểm tra lại xem ... các bác biết head nào ở hn ngon không để em ra kiếm cái chân chống khác...
Còn bác bảo cái đuôi khóa là sao ạ ... là cái phần cao su hay là phần thép .... em ko hiểu rõ lắm .

ducanh91

Xe điện
Cám ơn pro nhiều ... em cũng nghĩ do chân chống ... hôm nay xem kĩ lại ... hình như là cứ khi máy nguội là lại bị cái tình trạng phải tắt khóa bật lại một phát ...
Để mai ra kiểm tra lại xem ... các bác biết head nào ở hn ngon không để em ra kiếm cái chân chống khác...
Còn bác bảo cái đuôi khóa là sao ạ ... là cái phần cao su hay là phần thép .... em ko hiểu rõ lắm .
Mình nghĩ nên xem lại củ đề thui ,vì hiện tượng là ko có tiêg đề ,tắt đi bật lại thì lại đề đc .Bêh này thấy cug khoai khoai :D

chuột 74

Xe điện
dỳ lan của đứa e ăn dầu và tốn xăng quá,cụ chủ thớt cho cái địa chỉ sửa xe uy tín với:(

philongcar

Xe tăng
dỳ lan của đứa e ăn dầu và tốn xăng quá,cụ chủ thớt cho cái địa chỉ sửa xe uy tín với:(
Dũng lò rèn cụ ơi
ăn dầu chắc cụ thay mấy cái fớt là ok
nhớ mở lốc máy chỗ côn ra xem dầu có bị vào đó ko nhé
hao xăgn thì cụ thay lọc gió + vệ sinh cái chế & buzi đi cũng đỡ khá nhiều
cần thiết thì xúc rửa cái động cơ bằng dầu xúc rửa luôn

ducanh91

Xe điện
Hao dầu thì có rất n nguyên nhân bác ak một số nguyên nhân :Dơ trục nồi trc(tháo côn ra ,có cái trục nồi trc thì ktra xem có chảy dầu ko) ,ốc xả nhớt bị trờn ko khít (đi lượn vs con mái vài vòng hồ rùi về lấy cái khăn khô sag' màu thấm vào con ốc xả nhớt xem có dầu ko ? ) ,phốt nc(nhớt) bị hỏng (nhìn bên phía bưởng máy chỗ có cái bơm nc ý cúi xuốg hoặc lấy khăn khô sag' màu thấm xuống dưới xem có dầu chảy ko ? ) ,hở xéc-măng ( chôg đưg lên rùi thốc ra xem có khói trăg ko nhé )
Hao xăg thì bác nên xem lại lọc gió nhé ,nếu bẩn wa thì thay mới ,hao xăg cug có thể do hở xéc-măng ,n yếu tố khác nữa bác ak ^^
Chuk e nó mau khỏe bệnh .Còn chỗ sửa uy tín thì mình khuyên nên wa Thăg béo ,Dũng lò rèn làm thì ok ,nhưg đợi lâu ,chém ng rất tốt :D

silobiho

Xe tải
Mình nghĩ nên xem lại củ đề thui ,vì hiện tượng là ko có tiêg đề ,tắt đi bật lại thì lại đề đc .Bêh này thấy cug khoai khoai :D
Thế thì nên ra chỗ nào bắt bệnh ạ ...
Em định ra head để thay cái chân chống luôn mà cũng chẳng biết nên vào head nào ..

chuột 74

Xe điện
Dũng lò rèn cụ ơi
ăn dầu chắc cụ thay mấy cái fớt là ok
nhớ mở lốc máy chỗ côn ra xem dầu có bị vào đó ko nhé
hao xăgn thì cụ thay lọc gió + vệ sinh cái chế & buzi đi cũng đỡ khá nhiều
cần thiết thì xúc rửa cái động cơ bằng dầu xúc rửa luôn
Hao dầu thì có rất n nguyên nhân bác ak một số nguyên nhân :Dơ trục nồi trc(tháo côn ra ,có cái trục nồi trc thì ktra xem có chảy dầu ko) ,ốc xả nhớt bị trờn ko khít (đi lượn vs con mái vài vòng hồ rùi về lấy cái khăn khô sag' màu thấm vào con ốc xả nhớt xem có dầu ko ? ) ,phốt nc(nhớt) bị hỏng (nhìn bên phía bưởng máy chỗ có cái bơm nc ý cúi xuốg hoặc lấy khăn khô sag' màu thấm xuống dưới xem có dầu chảy ko ? ) ,hở xéc-măng ( chôg đưg lên rùi thốc ra xem có khói trăg ko nhé )
Hao xăg thì bác nên xem lại lọc gió nhé ,nếu bẩn wa thì thay mới ,hao xăg cug có thể do hở xéc-măng ,n yếu tố khác nữa bác ak ^^
Chuk e nó mau khỏe bệnh .Còn chỗ sửa uy tín thì mình khuyên nên wa Thăg béo ,Dũng lò rèn làm thì ok ,nhưg đợi lâu ,chém ng rất tốt :D
thank 2 cụ nhiều:D

con_ga

Xe đạp
e thấy sửa ở dũng lo rèn tốt hơn o thắng béo,mấy lần e ra bảo dưỡng cái côn ở thắng béo,mấy thằng đấy toàn làm qua loa,đi đc vài hôm lại bi như cũ,nhất là khoản dán côn thì rất lởm,cuối cùng e phải thay mới 3 cái búa côn luôn đi cho sướng,

kurt_nightmare

Xe tải
1. Đuôi khóa bị chờn chính là phần phía sau ổ khóa (ngay sau phần ổ 6 cạnh hoặc 4 canh chống trộm vẫn đc thay). Trường hợp này thường thì chỉ cần mở/tắt công tắc điện vài cái có khi lại được.
2. Chân chống điện mà chập chờn thì để nguyên công tắc điện bật, gạt chân chống vài lần đề thử nếu nổ thì đúng là do chân chống.
3. Nếu cả 2 trường hợp trên đều không phải, lúc đề được lúc không thì chắc chắn là do Cầu chì.
Nhà mình có bao nhiêu xe thì đều ra a Thành CBQ cả. 11c Cao Ba Quát, nhiệt tình mát tay, bắt đúng bệnh, giá cả cực hợp lý vì anh ý sửa xe là chủ yếu thay thế phụ tùng ít ( chỉ thay các trường hợp thực sự cần thay).
Mình sửa anh ý từ Cào cào, Dream, Spacy cho đến @ - PS :D, thỉnh thoàng vẫn thấy anh ý sửa PKL.
Nếu đến thì bảo Dương giới thiệu là anh ý biết.

kurt_nightmare

Xe tải
Muốn biết xe hao dầu do đâu nhanh nhất thì cụ cứ mở Bugi ra.Nếu thấy có dầu trên Bugi + xe ra khói trắng thì cụ nên làm hơi lên cos.
Nếu cả 2 trường hợp trên đều không phải thì mới phải kiểm tra Phớt cơ (bên trong bát bi côn trước), Doăng,... thay phớt cơ thì rẻ, tầm 160k-200k.
Ăn xăng thì các cụ khác có ý kiến hết rồi ạ

kurt_nightmare

Xe tải
Bệnh củ đề chủ yếu của các dòng xe Ga lớn là mòn hết chổi than.
Hiện tượng thường thấy là phải đề dài mới ăn. Thay chổi than thì cực rẻ nhưng thợ thường khuyên nên thay cả củ đề ( đắt mà không hợp lý).

silobiho

Xe tải
Bệnh củ đề chủ yếu của các dòng xe Ga lớn là mòn hết chổi than.
Hiện tượng thường thấy là phải đề dài mới ăn. Thay chổi than thì cực rẻ nhưng thợ thường khuyên nên thay cả củ đề ( đắt mà không hợp lý).
Vậy chắc em nằm trong trường hợp đuôi khóa bị chờn rồi ... vì em không bị tình trạng đề dài mà phải tắt đi bật lại chìa khóa ...
Có khi nào là do em lắp cái chống trộm litech nên bị hỏng cái ổ khóa không ...

kochino

Xe tăng
em muốn hỏi về bộ láp của xe Shi 2008, dạo này đi lên tốc độ cao rồi giảm ga thì thấy nó hơi hú hú, kiểm tra thì thấy 3 cái bánh răng nó hơi mòn, mà thấy bảo thay 3 cái đấy mất khoảng 6 củ nên chưa thay, liệu có cách khắc phục không ạ? hôm trước nghe lời 1 bác trên này đi thay bộ bị côn trước của spacy vào ( 15g) thì thấy đi êm hơn, nhưng mà ko biết có ảnh hưởng gì đến xe ko nhỉ. Xe em mới đi được 2 vạn 2 mà láp đã bị hú thế , thợ bảo SHi thường bị như vậy, theo bác xe em như vậy có là bình thường ko, Phương án xử lý đưa ra bây giờ là : 1) cứ để đi và chấp nhận nghe nó hú hú chút, thì có ảnh hưởng gì ko?
2) thay mới 3 cái bánh răng đấy luôn ( hơi bị tốn kém , 6 củ liền )
3) có cách nào khắc phục ko ạ ( giá thành chắc chắn rẻ hơn thay mới nhưng em sợ nó lại làm hỏng các bánh răng khác)

kochino

Xe tăng
Muốn biết xe hao dầu do đâu nhanh nhất thì cụ cứ mở Bugi ra.Nếu thấy có dầu trên Bugi + xe ra khói trắng thì cụ nên làm hơi lên cos.
Nếu cả 2 trường hợp trên đều không phải thì mới phải kiểm tra Phớt cơ (bên trong bát bi côn trước), Doăng,... thay phớt cơ thì rẻ, tầm 160k-200k.
Ăn xăng thì các cụ khác có ý kiến hết rồi ạ
Làm hơi lên cos thì có ảnh hưởng gì ko cụ, em nghe nói nếu làm hơi lên cos thì xe coi như vứt đi ạ , đi ko bốc nữa.

ducanh91

Xe điện
em muốn hỏi về bộ láp của xe Shi 2008, dạo này đi lên tốc độ cao rồi giảm ga thì thấy nó hơi hú hú, kiểm tra thì thấy 3 cái bánh răng nó hơi mòn, mà thấy bảo thay 3 cái đấy mất khoảng 6 củ nên chưa thay, liệu có cách khắc phục không ạ? hôm trước nghe lời 1 bác trên này đi thay bộ bị côn trước của spacy vào ( 15g) thì thấy đi êm hơn, nhưng mà ko biết có ảnh hưởng gì đến xe ko nhỉ. Xe em mới đi được 2 vạn 2 mà láp đã bị hú thế , thợ bảo SHi thường bị như vậy, theo bác xe em như vậy có là bình thường ko, Phương án xử lý đưa ra bây giờ là : 1) cứ để đi và chấp nhận nghe nó hú hú chút, thì có ảnh hưởng gì ko?
2) thay mới 3 cái bánh răng đấy luôn ( hơi bị tốn kém , 6 củ liền )
3) có cách nào khắc phục ko ạ ( giá thành chắc chắn rẻ hơn thay mới nhưng em sợ nó lại làm hỏng các bánh răng khác)
Thay của Ponili đi bạn !hag ngon đấy ,nhưg giá cug vào độ đấy ,trog nam mới có ngoài này mjk chưa thấy .Bộ lap thì chỉ gồm hai bánh răng thui ,bạn nên thay đi ,tại bạn ko dầu lap định kì thui ,hoặc thay dầu lởm .

kochino

Xe tăng
Thay của Ponili đi bạn !hag ngon đấy ,nhưg giá cug vào độ đấy ,trog nam mới có ngoài này mjk chưa thấy .Bộ lap thì chỉ gồm hai bánh răng thui ,bạn nên thay đi ,tại bạn ko dầu lap định kì thui ,hoặc thay dầu lởm .
em mới gọi điện hỏi bên đại hoàng gia trong SG thì ở đó nó hết hàng, giá cũ của 2 cái bánh răng lap là 2tr600k còn mới thì chưa biết :D ( của ponili luôn ạ) hôm trước ra hỏi ở bác Sơn ở Giảng Võ thì bị mòn mất 3 cái , bác ý bảo thay cái xịn cho ( chẳng biết của hãng nào) mỗi cái bánh răng 2 tr, em ko dám thay luôn :( chắc chờ bên đại hoàng gia có hàng rồi mua bảo họ gửi ra vậy :), cám ơn bác ducanh91 nhiều nhé.

ducanh91

Xe điện
em mới gọi điện hỏi bên đại hoàng gia trong SG thì ở đó nó hết hàng, giá cũ của 2 cái bánh răng lap là 2tr600k còn mới thì chưa biết :D ( của ponili luôn ạ) hôm trước ra hỏi ở bác Sơn ở Giảng Võ thì bị mòn mất 3 cái , bác ý bảo thay cái xịn cho ( chẳng biết của hãng nào) mỗi cái bánh răng 2 tr, em ko dám thay luôn :( chắc chờ bên đại hoàng gia có hàng rồi mua bảo họ gửi ra vậy :), cám ơn bác ducanh91 nhiều nhé.
Nhìn chug đô ngoài này thì hơi ljk tjk chất lượng cũng ko đc yên tâm cho lắm ! Mà có thể bạn chỉ bị dơ đạn bạc thui ,bánh răng vẫn chưa sao ! nên xem kĩ lại nhé .nếu hư đạn bạc thì rất đơn giản thui ,thay mất ko n xiền đâu .Còn lap sh thì cug độ hơn 3cu ,chứ bh ko còn giá 2tr6 đâu :D

tuan_85

Xe hơi
thế bn km thì vệ sinh lợc gió 1 lần vậy ?Mà dạo này xe a sh 2k8 đi thấy hao xăng hơn trước ,luk ga lên từ từ thấy rần rần(kiểu rung tay lái ý) ?????

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng