Mọi thắc mắc - chia sẻ kinh nghiệm kỹ thuật, sử dụng Ford Laser

Trạng thái
Thớt đang đóng

htlongbien

Xe điện
Chào cả nhà! Em người Đà Nẵng, tích cóp mãi mới lên được con FL đời 2002, 1.8 vào dịp tết vừa rồi.

Sau khi đi mấy tháng thì thấy rất lành, lợi xăng. Cuối tuần vừa rồi em làm chuyến Đà Nẵng - Quảng Bình, cộng thêm chạy loanh quanh ở Quảng Bình nữa tầm 700km tính ra chỉ hết 1,1~1,2 triệu tiền xăng.

Rất mong được làm thành viên vui vẻ để hóng hớt kinh nghiệm từ các anh.
Chúc mừng lão với sự lựa chọn theo cá nhân là ưng ý- hợp lòng.
Rất vui nếu được gặp lão ở HN hoặc có thể 30-4 tại Đà Nẵng nhé.

vietgun

Đi bộ
Cảm ơn bác htlongbien nhé! Mong được giao lưu

nguyen_kia

Xe điện
Véo cằm cụ Vietgun! Cụ đang ngụ tại nơi được xem là đáng sống nhất VN!
V2 cụ Vietgun long lánh từ trong ra ngoài nhỉ, cụ rửa lại máy hay mua từ showroom mà nom bóng bẩy vậy cụ?

truongvandesign

Xe hơi
Em nhờ các cụ thông cho em phát ợ! Chả là thế này:
Vợ 2 Ford Laser Ghi 1.8MT 2003 của em thỉnh thoảng báo đèn ABS (lúc đề nổ máy không tắt) và đạp phanh lâu lâu thấy rung rung bàn phanh (rung bật lên bật xuống cảm giác hơi mạnh mạnh chân) khi đi chậm tốc độ khoảng trên dưới 10Km/h. Vụ báo đèn ABS thì em cứ tắt đi rồi khởi động máy lại thì hết. Em mang gara sử thì anh thợ máy quen báo là hư một cảm biến và đã thay rồi. Thay xong thì đèn ABS đã ổn định không báo sáng sau khi khởi động máy nữa. Còn vấn đề rung rung bàn đạp phanh khi phanh ở tóc độ thấp như trên thì vẫn bị, mà hình như càng ngày càng bị nặng các cụ ạ. Bàn đạp phanh rung bần bật luôn và có tiếng kêu lục cục, em mới thử ở tốc độ thấp vì không dám chạy nhanh (liên quan tới phanh thò sợ lắm). Các cụ lão thành giúp em với, em lo quá không V2 em bị gì và sửa chữa như thế nào ợ. Liên quan đến phanh thì nguy hiểm lắm các cụ... em cắn rơm cắn cỏ mong các Cụ nhiệt tình giúp em!!!

vietgun

Đi bộ
Véo cằm cụ Vietgun! Cụ đang ngụ tại nơi được xem là đáng sống nhất VN!
V2 cụ Vietgun long lánh từ trong ra ngoài nhỉ, cụ rửa lại máy hay mua từ showroom mà nom bóng bẩy vậy cụ?
Cảm ơn cụ, em người ở chỗ khác đến ĐN sống cũng được hơn 10 năm. Nói chung là rất hài lòng về quê hương thứ 2 này. Xe này em mua của Showroom nhưng biết nguồn gốc. Lúc bán họ dọn lại nên nhìn cũng sạch sẽ

Đây là hình ảnh lúc mới mua chứ giờ em nó trầy vi tróc vảy nhìn ghê lắm, chả là tay lái của em đang trong giai đoạn luyện nghề :">

Chỉnh sửa cuối:

DucMinhLe

Xe đạp
Chân cọc của tựa gối các xe đều có cái chốt ngang. Khi rút tựa lên thì ko sao, khi ấn xuống phải kéo chốt ngang đó ra là OK thoai cụ!
Chốt ngang đó đóng vào chứ không kéo ra, cảm ơn cụ chỉ em chứ hôm qua nó cứ tồng ngồng lên khó chịu lắm.

ThangTocBac

Xe tăng
Em hỏi các bác, Em mới mua laser, hiện Xe Em có bệnh là lúc dừng xe em đạp hết côn về số thì vòng tua về 1000 sau đó đột ngột xuống 600, đôi khi xuống thấp rồi chết máy luôn, các bác có kinh nghiệm bắt bệnh cho Em với. Cảm ơn các bác.
Cụ kiểm tra, xử lý theo thứ tự đến cái nào khỏi thì thôi:
1 bugi bẩn;
2 van không tải bẩn;
3 cảm biến vị trí bím ga bẩn, ko chính xác;
4 cảm biến gió ...chít.
5 là cái gì đó khác những cái trên thì cụ thông báo để anh em cùng biết với .

htlongbien

Xe điện
Chốt ngang đó đóng vào chứ không kéo ra, cảm ơn cụ chỉ em chứ hôm qua nó cứ tồng ngồng lên khó chịu lắm.
Thế mà chả được chén riệu nào cả; dưng mờ nghĩ lại nếu mà được rịu thì lão Thắng Tóc bạc giờ này: 1 là ko còn sợi nào; 2 là say xỉn suốt ngày lấy sức đâu mà tư vấn nhiệt dư thế nhể!!!

truongvandesign

Xe hơi
Em nhờ các cụ thông cho em phát ợ! Chả là thế này:
Vợ 2 Ford Laser Ghi 1.8MT 2003 của em thỉnh thoảng báo đèn ABS (lúc đề nổ máy không tắt) và đạp phanh lâu lâu thấy rung rung bàn phanh (rung bật lên bật xuống cảm giác hơi mạnh mạnh chân) khi đi chậm tốc độ khoảng trên dưới 10Km/h. Vụ báo đèn ABS thì em cứ tắt đi rồi khởi động máy lại thì hết. Em mang gara sử thì anh thợ máy quen báo là hư một cảm biến và đã thay rồi. Thay xong thì đèn ABS đã ổn định không báo sáng sau khi khởi động máy nữa. Còn vấn đề rung rung bàn đạp phanh khi phanh ở tóc độ thấp như trên thì vẫn bị, mà hình như càng ngày càng bị nặng các cụ ạ. Bàn đạp phanh rung bần bật luôn và có tiếng kêu lục cục, em mới thử ở tốc độ thấp vì không dám chạy nhanh (liên quan tới phanh thò sợ lắm). Các cụ lão thành giúp em với, em lo quá không V2 em bị gì và sửa chữa như thế nào ợ. Liên quan đến phanh thì nguy hiểm lắm các cụ... em cắn rơm cắn cỏ mong các Cụ nhiệt tình giúp em!!!
Lên đầu cho các cụ giúp cháu!

ThangTocBac

Xe tăng
Thế mà chả được chén riệu nào cả; dưng mờ nghĩ lại nếu mà được rịu thì lão Thắng Tóc bạc giờ này: 1 là ko còn sợi nào; 2 là say xỉn suốt ngày lấy sức đâu mà tư vấn nhiệt dư thế nhể!!!
Hic, em thấy cũng buồn, dạo này suy thoái, số lượng riệu ít lắm chả bõ một mình em say cho nên cũng chả dám mời các cụ uốn cùng ợ :((

hat65

Xe điện
Lên đầu cho các cụ giúp cháu!
Bệnh rung pê đan phanh cụ nói là thỉnh thoảng mới bị hay cứ phanh là bị, hiện tượng này giống khi hệ thống abs làm việc, truocs khi cụ thay cảm biến abs thì có bị rung như vậy ko

truongvandesign

Xe hơi
Bệnh rung pê đan phanh cụ nói là thỉnh thoảng mới bị hay cứ phanh là bị, hiện tượng này giống khi hệ thống abs làm việc, truocs khi cụ thay cảm biến abs thì có bị rung như vậy ko
Dạ thỉnh thoảng bị khi chạy tốc độ >=10km/h cụ ạ. Nó bị trước khi thay cảm biến ABS, em lầm tưởng là do lỗi ABS nhưng bi giờ thay cảm biến rồi nó vẫn bị cụ ợ. Nó rung nghe tiếng kêu cục cục luôn mới sợ. Cám ơn Cụ.

congminhthuy

Xe đạp
Báo cáo các Cụ giúp em vụ này với ạ!
Xe : FORD LASER DELUXE 1.6 số sàn đời 2002.
Xe em đang đi bình thường thì có hiện tượng sụt điện chung: Đèn ổ CD chập chờn, xuất hiện cảnh báo đèn ABS, hình máy.
Dừng lại tắt máy thì không đề được .( Còi và đèn pha vẫn bình thường).
Đấu bình ắc quy thì đề nổ máy được, sau đó lại xuất hiện hiện tượng báo đèn cảnh báo như trên.
Các cụ giúp em xem bị bệnh gì vậy và mang em nó kiểm tra và sửa ở đâu tốt và hợp lý.( Nhà em mạn Chợ Hôm, còn đi làm bên Việt Hưng ạ).
Cảm ơn các Cụ!

hat65

Xe điện
Dạ thỉnh thoảng bị khi chạy tốc độ >=10km/h cụ ạ. Nó bị trước khi thay cảm biến ABS, em lầm tưởng là do lỗi ABS nhưng bi giờ thay cảm biến rồi nó vẫn bị cụ ợ. Nó rung nghe tiếng kêu cục cục luôn mới sợ. Cám ơn Cụ.
Cụ có để ý thấy đèn abs thi thoảng vẫn sáng ko. Hệ thống abs. Xe cụ đang chập chờn ở chỗ nào đó nên hệ thống nó cho rằng có lỗi và nó báo rung khi cụ dùng phanh. Cái bệnh chập chờn này thường cũng khó tìm nhưng cụ cứ yên tâm là hệ thống abs có hỏng thì phanh cụ vẫn dùng đc.

hat65

Xe điện
Báo cáo các Cụ giúp em vụ này với ạ!
Xe : FORD LASER DELUXE 1.6 số sàn đời 2002.
Xe em đang đi bình thường thì có hiện tượng sụt điện chung: Đèn ổ CD chập chờn, xuất hiện cảnh báo đèn ABS, hình máy.
Dừng lại tắt máy thì không đề được .( Còi và đèn pha vẫn bình thường).
Đấu bình ắc quy thì đề nổ máy được, sau đó lại xuất hiện hiện tượng báo đèn cảnh báo như trên.
Các cụ giúp em xem bị bệnh gì vậy và mang em nó kiểm tra và sửa ở đâu tốt và hợp lý.( Nhà em mạn Chợ Hôm, còn đi làm bên Việt Hưng ạ).
Cảm ơn các Cụ!
Cụ nổ máy rồi đèn báo sạc có sáng ko. Cụ xem ácquy thay đã lâu chưa ( tuổi thọ acquy trung bình 2 năm )

truongvandesign

Xe hơi
Cụ có để ý thấy đèn abs thi thoảng vẫn sáng ko. Hệ thống abs. Xe cụ đang chập chờn ở chỗ nào đó nên hệ thống nó cho rằng có lỗi và nó báo rung khi cụ dùng phanh. Cái bệnh chập chờn này thường cũng khó tìm nhưng cụ cứ yên tâm là hệ thống abs có hỏng thì phanh cụ vẫn dùng đc.
Thưa cụ, sau khi thay cảm biến thì đèn báo ABS đã hết sáng (sau khi khởi động máy) cụ ạ.

hat65

Xe điện
Thưa cụ, sau khi thay cảm biến thì đèn báo ABS đã hết sáng (sau khi khởi động máy) cụ ạ.
Ý cháu Là môỗi khi pedan nó rung mà đèn abs nó sáng thì do hệ thống lỗi, còn nó rung mà đèn ko sáng là hệ thống nó đang làm việc

ThangTocBac

Xe tăng
Khả năng ABS hoạt động sai.
Nếu đơn giản thì do cái Brake switch bị lỗi, phức tạp hơn chút thì có thể cái ABS motor relay bị dính, phức tạp hơn nữa thì có thể do module điều khiển ABS (ABS HU/CM) phần CM bị lỗi.
Tựu chung là cụ ra gara họ test cho, cũng có thể phải vào hãng vì gara ngoài ko đủ tài liệu mà chỉ dựa vào kinh nghiệm, mấy ca này đôi khi cũng khó với họ.

Chỉnh sửa cuối:

truongvandesign

Xe hơi
Khả năng ABS hoạt động sai.
Nếu đơn giản thì do cái Brake switch bị lỗi, phức tạp hơn chút thì có thể cái ABS motor relay bị dính, phức tạp hơn nữa thì có thể do module điều khiển ABS (ABS HU/CM) phần CM bị lỗi.
Tựu chung là cụ ra gara họ test cho, cũng có thể phải vào hãng vì gara ngoài ko đủ tài liệu mà chỉ dựa vào kinh nghiệm, mấy ca này đôi khi cũng khó với họ.
Dạ vâng! Cám ơn các cụ ạ! Để nhà cháu mang V2 vào hãng cho chúng nó sờ mó tí cũng được.

DucMinhLe

Xe đạp
Thế mà chả được chén riệu nào cả; dưng mờ nghĩ lại nếu mà được rịu thì lão Thắng Tóc bạc giờ này: 1 là ko còn sợi nào; 2 là say xỉn suốt ngày lấy sức đâu mà tư vấn nhiệt dư thế nhể!!![/QU
rưọu em rót rồi vậy mà quên mất, cảm ơn cụ bằng chén này vậy.

Trạng thái
Thớt đang đóng