Mọi thắc mắc - chia sẻ kinh nghiệm kỹ thuật, sử dụng Ford Laser

Trạng thái
Thớt đang đóng

eco6310i

Xe tải
Các cụ cho hỏi hao nước làm mát do đâu vậy, cháu cũng đối xử với vợ 2 tệ quá, mấy năm không quan tâm đến nước làm mát, cứ thấy cạn là nhồi lavi. Giờ để ý thấy có cặn trong két phụ.
Có hẳn 1 theart nói về nước làm mát. Tuyệt đối k đổ lavie, dùng nc lọc tinh khiết thôi. Lavie là nc khoáng đóng cặn là đương nhiên. Mà định kỳ 2 vạn cũng nên thay

halong_fun

Xe tải
báo cáo các cụ là em đang để xe ở gara, cơ bản sáng nay kiểm tra thì phải thay má phanh trước : thợ nói hàng liên doanh 600k, hàng xin 2tr6, e chọn liên doanh vì thấy bác Du báo giá có 500k (chắc hàng của bác ấy là hàng hãng nhỉ?); thay 4 con bugi NK gì gì ấy vì thợ bảo bugi này không hợp với xe em, 1 con em thấy bị đen và sùi đầu thợ bảo do cái cục cắm vào bugi (mobin phải k nhỉ?) bị hỏng nên thay cái đấy luôn, thấy có dầu chảy vào cục đấy nên thay gioăng máy luôn; thay lọc nhiên liệu; lọc dầu bảo thay thì thợ bảo không cần (???) dầu thì em hỏi có mobil k thì thợ bảo mobil k có bán ở Hạ Long, khuyên dùng castrol. loại 10w40 550k 4 lít
hôm trước em hỏi không thấy cụ nào trả lời nhưng em vẫn lên đây báo cáo xin các cụ lời khuyên tiếp để chiều có gì yêu cầu thợ luôn

ThangTocBac

Xe tăng
báo cáo các cụ là em đang để xe ở gara, cơ bản sáng nay kiểm tra thì phải thay má phanh trước : thợ nói hàng liên doanh 600k, hàng xin 2tr6, e chọn liên doanh vì thấy bác Du báo giá có 500k (chắc hàng của bác ấy là hàng hãng nhỉ?); thay 4 con bugi NK gì gì ấy vì thợ bảo bugi này không hợp với xe em, 1 con em thấy bị đen và sùi đầu thợ bảo do cái cục cắm vào bugi (mobin phải k nhỉ?) bị hỏng nên thay cái đấy luôn, thấy có dầu chảy vào cục đấy nên thay gioăng máy luôn; thay lọc nhiên liệu; lọc dầu bảo thay thì thợ bảo không cần (???) dầu thì em hỏi có mobil k thì thợ bảo mobil k có bán ở Hạ Long, khuyên dùng castrol. loại 10w40 550k 4 lít
hôm trước em hỏi không thấy cụ nào trả lời nhưng em vẫn lên đây báo cáo xin các cụ lời khuyên tiếp để chiều có gì yêu cầu thợ luôn
Đi FL ít người hoành tráng như cụ, thợ bảo gì thay nấy :)
- má phanh chắc ok thôi.
- bugi ko kiểm tra kỹ thì có thể bị phí.
- mobin đánh lửa có thể (gần như chắc chắn) bị phí.
- gioăng nắp máy khả năng là phí.
- lọc nhiên liệu chỉ là cái túi dùng dung môI xiịt rửa là sạch, thay hơi phí.
- dầu máy: trên Hạ Long nên dùng 10W30 thôi cho nhẹ máy.

halong_fun

Xe tải
Đi FL ít người hoành tráng như cụ, thợ bảo gì thay nấy :)
- má phanh chắc ok thôi.
- bugi ko kiểm tra kỹ thì có thể bị phí.
- mobin đánh lửa có thể (gần như chắc chắn) bị phí.
- gioăng nắp máy khả năng là phí.
- lọc nhiên liệu chỉ là cái túi dùng dung môI xiịt rửa là sạch, thay hơi phí.
- dầu máy: trên Hạ Long nên dùng 10W30 thôi cho nhẹ máy.
em cũng chẳng dư dả gì, vì thế mới lên đây tìm tòi và nhờ các cụ tư vấn. hoành tráng em đã phải mua mondeo và vào hãng :) tại em mới lấy xe, cũng là chiếc xe đầu tiên nên chẳng biết gì, không biết chủ cũ chăm sóc xe ra sao nên cứ thay dc gì thì thay, chắc từ lần bảo dưỡng sau em sẽ hạn chế :)
bugi em giữ lại cả 4 con, sau này cần thì dùng

Chỉnh sửa cuối:

ThangTocBac

Xe tăng
em cũng chẳng dư dả gì, vì thế mới lên đây tìm tòi và nhờ các cụ tư vấn. hoành tráng em đã phải mua mondeo và vào hãng :) tại em mới lấy xe, cũng là chiếc xe đầu tiên nên chẳng biết gì, không biết chủ cũ chăm sóc xe ra sao nên cứ thay dc gì thì thay, chắc từ lần bảo dưỡng sau em sẽ hạn chế :)
bugi em giữ lại cả 4 con, sau này cần thì dùng
Có cái nếu ko biết chủ cũ thay hay chưa thì nghiến răng thay cho yên tâm là cua roa cam vì nó đi giữa dường mà hỏng thì mệt, ngoài ra hai cái dây cua roa máy phát, bơm nước...nên kiểm tra nếu có triệu chứng sờn cũ...cũng nên thay.
Cụ chụp 4 cái bugi lên xem thế nào mà thợ bảo ko hợp với xe, chụp hoặc ghi model của bugi ra nhé.

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container
Có cái nếu ko biết chủ cũ thay hay chưa thì nghiến răng thay cho yên tâm là cua roa cam vì nó đi giữa dường mà hỏng thì mệt, ngoài ra hai cái dây cua roa máy phát, bơm nước...nên kiểm tra nếu có triệu chứng sờn cũ...cũng nên thay.
Cụ chụp 4 cái bugi lên xem thế nào mà thợ bảo ko hợp với xe, chụp hoặc ghi model của bugi ra nhé.
Hôm trước em cũng hỏi cụ Du về vụ dây cam laser sau khi chiếc crolla của chú em bị đứt đi hết giàn cò. Cụ ấy bảo chưa nghe thấy xe laser nào bị đứt dây cam. Em vẫn lăn tăn vụ này nhưng vì ở xa chưa thay được mà mấy hôm nữa về quê qoãng đường cũng cỡ 300km một chiều ạ. Cụ cho em lời khuyên nhé. Em có nên thay ngay không ạ?

halong_fun

Xe tải
ban đầu em cũng có ý định thay dây cam mặc dù không biết nó ở vị trí nào luôn, nhưng qua 1 ngày lê la ở gara biết thêm khá nhiều điều, lúc mở máy ra thợ chỉ em dây cam và bảo vẫn còn ngon, em thấy không có vết rạn nứt hoặc sờn nên cũng yên tâm, lọc xăng thì khi lật ghế sau lên thấy bụi đóng kín, khả năng từ khi xuất xưởng chưa bao h được thay, thay cũng hợp lý.
mai em lấy xe về sẽ chụp lại bugi hầu các cụ, hãng thì là ngk, mã gì thì em chịu :)

videonhadat24h

Xe tải
Các cụ cho nhà cháu hỏi cách nhận biết cần phải thay dầu máy và dầu khác? nên thay dầu loại gì? Ở đâu tin cậy? Tổng thiệt hại ? Xe ford laser 1.8mt. vodka e rót sẵn ạ

ThangTocBac

Xe tăng
Hôm trước em cũng hỏi cụ Du về vụ dây cam laser sau khi chiếc crolla của chú em bị đứt đi hết giàn cò. Cụ ấy bảo chưa nghe thấy xe laser nào bị đứt dây cam. Em vẫn lăn tăn vụ này nhưng vì ở xa chưa thay được mà mấy hôm nữa về quê qoãng đường cũng cỡ 300km một chiều ạ. Cụ cho em lời khuyên nhé. Em có nên thay ngay không ạ?
Máy của FL là dòng máy B của Mazda được thiết kế để khi đứt dây cam giữa chừng thì cũng không ảnh hưởng gì đến cam cò piston...do vậy nếu xảy ra sự cố khi máy đang chạy cũng ko sao. Tuy nhiên mất một số để gọi cứu hộ + tổn thọ khi ko biết chắc máy có bị sao ko + mất công mất việc...+ vẫn tốn xiền để thay mà thay ở cái thế xe bị hỏng thì tha hồ bị chặt chém chất lượng thì lại ko đảm bảo.
Qui định của hãng là nên thay sau mỗi 8 - 10 vạn km (đấy là dây chính hãng nhé còn dây mua bên ngoài thì chả rõ nữa).
Tóm lại đai cam là thứ cần phải thay theo định kỳ, cụ cân nhắc nhé.

1.6gli

Xe container
Các cụ cho nhà cháu hỏi cách nhận biết cần phải thay dầu máy và dầu khác? nên thay dầu loại gì? Ở đâu tin cậy? Tổng thiệt hại ? Xe ford laser 1.8mt. vodka e rót sẵn ạ
Nếu cụ thay dầu castol loại 10W40 thì 4000 km thay. loại 0w30 thì hình như 10.000km thay. thay dầu xong chọn trip B ấn giữ nút bấm reset về 0 khi nào đến số km cần thay thì thay thôi. Tuy nhiên còn phụ thuộc điều kiện giao thông nữa có thể phải thay sớm hơn. Hoặc cụ rút que thăm dầu ra nếu thấy dầu đen hơn so với lúc mới thay thì thay luôn. em thì đi ít tháng tầm 500km nên hay thay loại dầu hãng khuyến cáo trong sách hướng dẫn cụ ạ.

videonhadat24h

Xe tải
Thank cụ em k vote được cho cụ do chưa đủ vòng. Em đi cũng ít như cụ vậy. Hãng khuyến cáo là dùng loại dầu gì ạ, mong cụ sớm cho chi tiết , tết này em dự sẽ đi sapa 1 chuyến nên cái gì cần thay em sẽ thay cho an tâm ạ, tiện đây các cụ cho hỏi Ford laser đi đường dài cần quan tâm đến những bộ phận gì để tránh phải nằm đường khi ở tỉnh khó kiếm đồ thay ạ, em mới thay 4 lốp mitchelin rồi ạ
Nếu cụ thay dầu castol loại 10W40 thì 4000 km thay. loại 0w30 thì hình như 10.000km thay. thay dầu xong chọn trip B ấn giữ nút bấm reset về 0 khi nào đến số km cần thay thì thay thôi. Tuy nhiên còn phụ thuộc điều kiện giao thông nữa có thể phải thay sớm hơn. Hoặc cụ rút que thăm dầu ra nếu thấy dầu đen hơn so với lúc mới thay thì thay luôn. em thì đi ít tháng tầm 500km nên hay thay loại dầu hãng khuyến cáo trong sách hướng dẫn cụ ạ.

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Xe nào cũng vậy ko riêng FL, đi đường dài thì cụ cứ kiểm tra cẩn thận các bộ phận như, phanh, côn, lốp, nước làm mát, dầu máy và đặc biệt lái xe tuân thủ đúng luật giao thônng khi đi đường núi là ok.

Chú ý: Đi SP cụ nhớ mang theo decan màu vàng đề phòng trời nhiều sương mù thì dán vào đèn xe để quan sát đc tốt hơn nhé.

Thank cụ em k vote được cho cụ do chưa đủ vòng. Em đi cũng ít như cụ vậy. Hãng khuyến cáo là dùng loại dầu gì ạ, mong cụ sớm cho chi tiết , tết này em dự sẽ đi sapa 1 chuyến nên cái gì cần thay em sẽ thay cho an tâm ạ, tiện đây các cụ cho hỏi Ford laser đi đường dài cần quan tâm đến những bộ phận gì để tránh phải nằm đường khi ở tỉnh khó kiếm đồ thay ạ, em mới thay 4 lốp mitchelin rồi ạ

matmo

Xe tăng
Dân chơi xe FL cũng ít người vì...đam mê em nó, chắc đến 70% là do hoàn cảnh thôi (- cụ HT và cụ A chắc là do đam mê). Nếu cụ ít chạy mà để là chính thì cháu có nhời: nên dùng loại dầu ít có khả năng "đóng cặn" nhất. Theo dự đoán của cháu, nó phải là dầu tổng hợp tăm phần tăm, cháu đề nghị loại "Mobil Gold 1". Giá can 4 lít thường là 1.2-1.5 củ. Đôi khi, cũng phải chơi tý cụ ah, dù xe thì là "xế cỏ".

videonhadat24h

Xe tải
Đã vod cụ, vâng vài bữa nữa rảnh nhà cháu đi test theo chỉ dẫn ạ, cháu mới tậu nên cũng k rõ lịch sử sử dụng của nó, cảm nhận về xe là chưa có cần test cho nó chắc chắn cụ nhỉ
Xe nào cũng vậy ko riêng FL, đi đường dài thì cụ cứ kiểm tra cẩn thận các bộ phận như, phanh, côn, lốp, nước làm mát, dầu máy và đặc biệt lái xe tuân thủ đúng luật giao thônng khi đi đường núi là ok.

Chú ý: Đi SP cụ nhớ mang theo decan màu vàng đề phòng trời nhiều sương mù thì dán vào đèn xe để quan sát đc tốt hơn nhé.

ThangTocBac

Xe tăng
Xe FL chả có gì mà hỏng nên làm như Adesign là đc rồi, thêm tí là nếu đi đường trường, đường xấu, đường núi...nên thay 4 quả lóp michelin kia thành 4 quả Bridgestone cụ nhé.
Ngoài ra nếu chưa đi đường đèo bao giờ thì phải học kỹ năng phanh bằng máy tránh sử dụng phanh chân nhiều kẻo cháy má phanh lúc đang đổ đèo thì nguy.

videonhadat24h

Xe tải
Vâng cụ nói đúng ạ. Lần đầu tậu xe cháu cũng k có chút kinh nghiệm gì cả, cốt sao kiếm được 1 chú ngon bổ rẻ là tốt ạ. Cháu đã kiếm xe mấy tháng, Lac ex 204, 205, Mazda 626-2000 cháu đã ngồi nhiều rồi nhưng kết lại là trong tầm tiền thì cháu chỉ yêu Ford Laser thôi nên gặp được V2 cháu bây h dù giá có cứng chút mà cháu thấy ưng bụng cháu cũng quyết luôn ạ. Được cái là sau 3th sử dụng thì ngoài việc thay 4 quả lốp mit cho êm, cháu chẳng phải làm gì cả
Dân chơi xe FL cũng ít người vì...đam mê em nó, chắc đến 70% là do hoàn cảnh thôi (- cụ HT và cụ A chắc là do đam mê). Nếu cụ ít chạy mà để là chính thì cháu có nhời: nên dùng loại dầu ít có khả năng "đóng cặn" nhất. Theo dự đoán của cháu, nó phải là dầu tổng hợp tăm phần tăm, cháu đề nghị loại "Mobil Gold 1". Giá can 4 lít thường là 1.2-1.5 củ. Đôi khi, cũng phải chơi tý cụ ah, dù xe thì là "xế cỏ".

3convit

Xe điện
Vâng cụ nói đúng ạ. Lần đầu tậu xe cháu cũng k có chút kinh nghiệm gì cả, cốt sao kiếm được 1 chú ngon bổ rẻ là tốt ạ. Cháu đã kiếm xe mấy tháng, Lac ex 204, 205, Mazda 626-2000 cháu đã ngồi nhiều rồi nhưng kết lại là trong tầm tiền thì cháu chỉ yêu Ford Laser thôi nên gặp được V2 cháu bây h dù giá có cứng chút mà cháu thấy ưng bụng cháu cũng quyết luôn ạ. Được cái là sau 3th sử dụng thì ngoài việc thay 4 quả lốp mit cho êm, cháu chẳng phải làm gì cả
Thế mà cụ ko gặp lão matmo mà mua lại cái con V2 của lão ấy. Lão đó là anh zai E, nghe đồn anh ấy chỉ thích bia/rượu/gái&phượt. Em nói mãi rồi, anh già rồi, các chuyện đó ko hợp với anh, nhưng lão .íu nghe.
Giang hồ trong FLF nói lão ấy chán giời thì phải. :D

1.6gli

Xe container
Trong sách của em hãng hướng dẫn khuyễn cáo nên dùng dầu 10W40 hoặc 10W30 cụ ạ. còn các chú ý kiểm tra trước khi khởi hành thì các cụ nhà FL đã hướng dẫn cụ thể và chi tiết rồi ạ. Em cũng định thay michelin nhưng có lẽ chuyển sang brigeston cụ ạ. Thấy bảo michelin chạy êm nhưng điều kiện đường vùng cao xấu hại và sót lắm.

1.6gli

Xe container
Nhiều cụ cứ nào là vios, corolla nhưng em thấy với tầm tiền ấy chả có em nào bằng được laser AT 1.8 cụ ạ. Tuy nhiên em Mazda 3 cũng đẹp nhưng khó kiếm lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng