Mỗi ngày em làm một bài thơ

atumi

Xe tải
Ông nhà văn, tất nhiên, mợ viết về một ông nhà văn, nhân vật ý rất khác người, em thấy mợ viết thế thì biết thế
Còn người yêu cũ của mợ thì em cảm nhận khác người vì yêu hai người là bạn thân của nhau
Chắc mợ cũng khác người
Mợ hiểu ý em không nhỉ
Sai rồi mợ ạ. người yêu cũ em là 1 ng bt. bt như rất nhiều gã đàn ông đa tình khác là đã yêu thêm 1 ng đàn bà trong khi vẫn chưa nói chia tay với em mà thôi ( mặc dù đã xác định trước rôi ). Người phụ nữ đó k phải bạn thân em. Nhưng e tôn trọng tình yêu của chị ý cũng như c ấy cũng tôn trọng ty của e. vì chẳng ai có lỗi cả. chị ấy cũng là 1 người đáng được yêu, và có nhiều điểm giống em, nên bọn em tôn trọng và thậm chí quý mến nhau thôi, dù lúc đó, c ấy đang là ng yêu của ng đã từng là ng yêu em. Em đúng là khác người, vì đã không hận người đàn bà ấy, mà ngược lại còn nói tốt cho họ. còn cái ng mà e nói lúc trước, gọi là nhà văn, nhà thơ hay nhà thư pháp cũng đc. Nếu mợ gặp được người đó, mợ sẽ biết là có khác người không. Nếu mợ muốn biết, e sẽ pm cho mợ cái tên, mợ sớt google là ra 16.700.000 kết quả trong vòng 0,23s. có rất nhiều bài báo viết về ng đó rồi, nói thế thôi, chắc mợ cũng hiểu

atumi

Xe tải
Mợ thì em cho là dân văn thơ chiên nghiệp, nhìn lá nghĩ gió rồi, ko cộc lốc như bọn iêm he he
Thế cụ Đông giờ còn viết HHT không mợ, trước e thích đọc thơ cụ ý phết
Em là dân kinh doanh, cái từ văn thơ nó gắn với em từ những ngày cấp 3 thôi. khi lên đh lại chả học gì đến cả, lại cũng k qua trường lớp khóa học nào về niêm luật câu chữ, sao gọi là chuyên nghiệp được ? Ngày xưa e cũng đọc HHT, nhưng bây giờ có đọc nữa đâu mà biết, Màn ngày đó, cả tháng bọn e mới có 1 cuốn hht, có biết nhiều đâu. cái này mợ phải hỏi mợ oải hương rồi.

vudinhquang

Xe container
Em đang định đánh dấu xanh đỏ cơ mà đánh thì hết m.ịa ló bài. Nản!
Mợ thì em cho là dân văn thơ chiên nghiệp, nhìn lá nghĩ gió rồi, ko cộc lốc như bọn iêm he he
Thế cụ Đông giờ còn viết HHT không mợ, trước e thích đọc thơ cụ ý phết

Nhạc

Xe container
Nếu mợ gặp được người đó, mợ sẽ biết là có khác người không. Nếu mợ muốn biết, e sẽ pm cho mợ cái tên, mợ sớt google là ra 16.700.000 kết quả trong vòng 0,23s. có rất nhiều bài báo viết về ng đó rồi, nói thế thôi, chắc mợ cũng hiểu
Không phải người này, nhân vật nhà văn trong đoạn mợ viết Chiều nay chúng ta làm gì cơ mà, em thấy mợ đúng là người cầm bút đương đại, có bóng dáng chuyên nghiệp thời bi giờ. Em đọc ít cây viết hiện nay, nhất là nữ, nhưng biết xu hướng bi giờ các mợ thích viết về sex, miêu tả nó và phân tích nó, để chứng tỏ sự cá tính. em nói thế có đúng không nhỉ :P

atumi

Xe tải
Arts : Muội của ta: Ta xấu hổ và khiêm cung thưa với muội lời này: Ta lang thang khắp các miệt thế giới ảo rồi, nhưng chưa từng được đọc một bài thơ nào đồng chất và đồng cảm với mình như bài thơ muội viết. Một nỗi ám ảnh đến bừng tái tế bào, xâm lấn dọc thân ta. Ta sẽ bình bài thơ của muội trong một entry ngay bây giờ. Đa tạ muội. Yêu dấu thay!

( Và chưa đầy 15p sau thì ra cái entry đẹp đẽ dưới đây . Xin đa tạ ! )

*********************************************************************************************************

Tháng năm trôi dài trên những kỷ niệm mòn vẹt, ta ngồi đó lặng thinh, ngó nhìn những trái núi thật thà ngàn năm không han hỏi. Để một ngày, giữa mịt mùng gió bụi, mịt mùng hư hao và mịt mùng những thị phi dâu bể, ta dừng lại đưa nét khói phù trầm thoát ra từ bàn tay chai lỳ ụ nếp, khoả lên đám ngôn ngữ rụng rơi của nhân gian. Em đã đứng đó tự bao giờ, an nhiên tấu bản tình ca cho người và cho cuộc thế, bằng những vần thơ khiến bao kẻ rùng mình.

Qua đêm nay thôi yêu thương sẽ xanh mộ

Sóng gió cuồng phong sẽ trốn đến mây ngàn

Cội rễ sân si không ồn ào vươn ruỗi

Thế cuộc sụt trồi vẫn sói ngạo tru trăng

Thơ vốn là những khối vàng ròng được triết ra từ trăm nghìn tấn quặng máu tim và ngôn ngữ nhân gian. Ai đó từng liên cú tạo câu sắp vần là lượt, nhưng vẫn chẳng là thơ, mà chỉ là những vần văn xuôi dễ đọc. Cái khó và cái dễ của thơ nằm ở đó. Thời gian, tuổi tác, trường đời từng trải... và sự điềm tĩnh tiếp cận chân lý là những quá trình xảy ra song song trong nhận thức con người. Quy luật khách quan này ngẫu nhiên có mặt trong tư duy thơ và xúc cảm thơ. Tuy nhiên, cũng có người vô tình hay không nghĩ tới điều đó. Và vì thế, sản phẩm tinh thần được sinh ra trong những phút ấy, người ta hay ví là "xuất thần". Cũng có người nhận thức rất rõ ràng quy luật ấy, nhưng đạt ở đỉnh cao tư duy nên họ có thể quên đi dưới dạng Thiền, mà vẫn không hề ảnh hưởng đến cảm xúc khi sáng tác.

Niềm kiêu bạc trơ trọi trên đại lộ nhân gian

Đêm ghim mắt soi gương đời bi thống

Những tạp ảnh vờn nhau bên hiên đời lồng lộng

Cứ giỡn đùa rồi rũ rượi tả tơi…

Có thể nói, nhiều người thoạt nghe "khẩu khí" của bài thơ này, sẽ khó mà hình dung được nó được viết bởi một người con gái mới ngoài hai mươi tuổi. Nhưng đó là một sự thật, tác giả của nó là tramynguyen86. Thơ được sinh ra trong những thời khắc mà nhận thức khách quan của con người cao trào nhất, thì sản phẩm của nhận thức ấy là những vần thơ đầy triết lý. Và ngược lại, nó sẽ cho ra đời những vần thơ rất tự nhiên, lãng mạn và mượt mà. Ở đây, trong bài thơ này, nó bao gồm cả hai điều vừa nói. Là cho người đọc bị cuốn vào những từ Hán-Việt, những từ cổ đã bị nhiều ít phai mờ bởi trầm bổng thế thời. Vì thế, nhiều ít người ta tưởng rằng, xúc cảm thơ bị vay mượn, từ ngữ thơ được ký gửi. Nhưng ta tin rằng, nó được viết ra bởi một tâm hồn đã kinh qua nhiều trầm bổng, và ngữ ngôn kia là sự cô đọng của những ngày tháng mà tramynguyen86 đã đi qua...

Chữ nghĩa ngả nghiêng chết yểu giữa tay người

Ném dối gian vào muôn vạn lời chua chát

Kiếp nhân sinh mệt soài cơn ráo riết

Tựa hồ như ngúng nguẩy khói phù vân

Lọc lừa nhau cho bớt nỗi nhọc nhằn?

Ai vin nét phù trầm reo mây trắng

Ai chì chiết nỗi đời đau chết lặng

Ngước mắt nhìn xô xào xạc gió mưa

Phái thú thực rằng, trong bài thơ của em, có khá nhiều từ từ ta hay dùng. Cách dùng từ của ta vốn cũng chẳng mới lạ gì. Chỉ là sự chép nhặt của nhân gian rơi vãi, hầu hết đều là những chữ nghĩa cũ mèm, thiên hạ chẳng mấy người còn dùng, ta lại đi dùng. Nên đâu đó có sự khác biệt. Tramynguyen86 dùng những từ ấy, nên có những lại qua của người đọc trong thuật nghịch suy nghĩ. Tuy nhiên, ta cảm mến bài thơ như một thi phẩm, mà trong đó, nó chứa đựng thật nhiều tâm tư tình cảm, thật nhiều trăn trở suy tư...

Nhập nhoạng trời chiều rệu rã cơn mê

Ru yên ngủ qua mùa đông miên viễn

Úp mặt vào đêm thầm thì lời ý nguyện

Nghe đất trời rủ rỉ khúc hoan ca

Anh và kỷ niệm đã trôi xa

Không đủ gót lãng du hồng vương níu

Em cuộn thốc sóng lòng hơ hoảng tối

Khói vươn mây xõa xượi những tang buồn

Chiều tan hoang em ngơ ngẩn lặng im

Ngồi chơ vơ chôn chân mình như núi

Nhìn dòng người bon chen trong rất vội

Tiếng lòng run bận bật cuối con đường

Trong Phúc Âm của người Ki-tô giáo có câu này: "Đời sống con người chóng qua như cỏ như bông hoa nở trong cánh đồng, một cơn gió thoảng đủ làm nó biến đi, nơi nó mọc cũng không còn mang vết tích..." Sự mong manh và dễ vỡ đến chua chát của cuộc người là thế, vậy sao ta phải quá quan tâm đến những thị phi dâu bể làm gì ? Người đọc bởi yêu quý người viết mà đọc, đọc rồi thấy giống điểm này điểm khác, chưa có dịp xem lại đó thôi. Hãy tri ân người đọc, vì nhờ họ mà những bài viết của ta được sống, được hoà mình trong ngôn ngữ và trí tuệ nhân gian.

Ta luôn tin một khả năng vượt bậc và chín rộ ở em! Hãy viết đi em, viết bằng con tim thành thật, viết bằng những xúc cảm nổi chìm, viết bằng tình yêu yêu của núi sông dâu bể hòa hình trong thân thể. Ta sẽ luôn bên em trong những sáng tác của em, như một độc giả chân thành và thật thà nghe ngóng. Vậy nghe em!!!

>>>>>>>>>>>>>>>>>>

P/s : Bài bình luận của Thư pháp gia Trịnh Tuấn - Arts ( Tự Ngọa sơn ) về một bài thơ đã viết từ lâu khi những đớn đau hiện tại không thể thốt ra bằng những ngữ ngôn đơn thuần. Đành vay muợn vài chữ cổ cũ mèm để tấu lên với gió mưa những cung sầu chất ngất cho thoả nỗi lòng dâu bể giữa cơn cuồng khấu trơ tình bạc bẽo của thói đời khi đã rút cạn cả yêu thuơng. Chân thành cảm ơn anh rất nhiều ! Trong kiếp nhân sinh phù vân muôn một này, gặp được những tâm hồn đồng điệu để trân quý quả đúng là Thanh sơn lục thủy cộng vi lân !

Chỉnh sửa cuối:

atumi

Xe tải
Không phải người này, nhân vật nhà văn trong đoạn mợ viết Chiều nay chúng ta làm gì cơ mà, em thấy mợ đúng là người cầm bút đương đại, có bóng dáng chuyên nghiệp thời bi giờ. Em đọc ít cây viết hiện nay, nhất là nữ, nhưng biết xu hướng bi giờ các mợ thích viết về sex, miêu tả nó và phân tích nó, để chứng tỏ sự cá tính. em nói thế có đúng không nhỉ :P
Ah,cái đoạn đó k phải của em. thật tiếc, e lại quên k để tên tác giả. e cũng quên mất e cho nó trong mục nào rồi. mợ k viết văn thơ, nhưng ý của mợ cũng...sâu sa lắm. Đó là 1 đoạn trích trong tác phẩm của Đặng Thiều Quang, - tg của '' Bóng Giai nhân''. em không viết về sex. cũng k miêu tả và phân tích, chỉ là em nhận định nó dưới góc nhìn nhân văn và đời 1 chút thôi ( như Nắm tay và làm tình ở bên thớt kia, nhưng đoạn cuối cũng là ý của người khác. )

vudinhquang

Xe container
Ah,cái đoạn đó k phải của em. thật tiếc, e lại quên k để tên tác giả. e cũng quên mất e cho nó trong mục nào rồi. mợ k viết văn thơ, nhưng ý của mợ cũng...sâu sa lắm. Đó là 1 đoạn trích trong tác phẩm của Đặng Thiều Quang, - tg của '' Bóng Giai nhân''. em không viết về sex. cũng k miêu tả và phân tích, chỉ là em nhận định nó dưới góc nhìn nhân văn và đời 1 chút thôi ( như Nắm tay và làm tình ở bên thớt kia, nhưng đoạn cuối cũng là ý của người khác. )
Thôi bàn cãi làm gì? Những bài thơ văn của mợ vẫn hay mà! Còn bài nào quên cái đo đỏ thì lần sau nhớ bỏ vào cho sáng tỏ mà thôi!!

Nhạc

Xe container
Mợ cứ dẫn về xong quên đề tác giả, lại ghép vào một số câu chữ của người khác, iêm thì dốt văn ít đọc chả thuộc của ai, chỉ thấy đọc vào nghe nguy hiểm bỏ mựa
Thôi từ giờ mợ viết cái gì bớt cao siêu tí cho em hóng mới mà mợ thay đổi giọng thơ thử xem có đổi vận tí lào ko, bít đâu lại ủn được 2 cái thẻ 30k obama chứ ít đâu :)

vudinhquang

Xe container
Trong tác phẩm âm nhạc. 8 nốt nhạc gần nhau giống nhau là đạo nhạc. Trong thơ chắc nhiều hơn!
Mợ cứ dẫn về xong quên đề tác giả, lại ghép vào một số câu chữ của người khác, iêm thì dốt văn ít đọc chả thuộc của ai, chỉ thấy đọc vào nghe nguy hiểm bỏ mựa
Thôi từ giờ mợ viết cái gì bớt cao siêu tí cho em hóng mới mà mợ thay đổi giọng thơ thử xem có đổi vận tí lào ko, bít đâu lại ủn được 2 cái thẻ 30k obama chứ ít đâu :)

atumi

Xe tải
Theo mợ thì cái gì không cao siêu ? xin lỗi mợ là văn thơ của e viết lên diễn đàn, nhiều lúc muốn tìm lại , sớt ra thì thấy trong blog hoặc trang cá nhân người khác, em hỏi thì họ bảo là : đã post lên mạng rồi thì phải chiu, vì em cũng lấy từ chỗ khác. thế nên e làm sao mà biết được cái bài kia là của DHD hay của ai, còn cái đoạn cuối là ý của ng khác cũng thế, e cũng đọc đâu đó mà k ai ghi tên tuổi, sau đó có lần mình nhớ lại và tâm đắc cái ý đó thì viết theo giọng văn mình thôi. mà chuyện này liên quan gì đến cái thẻ golf của em nhỉ ? mợ cứ nói ở đây chết cây ở nhà thế

atumi

Xe tải
Trong tác phẩm âm nhạc. 8 nốt nhạc gần nhau giống nhau là đạo nhạc. Trong thơ chắc nhiều hơn!
Nếu thơ có 4 câu thì chắc 1 câu giống gọi là đạo rồi cụ nhỉ ? nhưng do cái nhìn của mỗi người thôi. Có những ng thấy e viết giống ngôn từ và phong cách của họ ( như bài e đăng ở trên ) thì cảm xúc của họ khác cơ, chả hiểu các cụ mợ bất bình thay ai, vì đó chả phải bài thơ đầu tiên em viết.. mà cảm xúc còn người vừa hữu hạn lại vừa vô hạn.

vudinhquang

Xe container
Nếu thơ có 4 câu thì chắc 1 câu giống gọi là đạo rồi cụ nhỉ ? nhưng do cái nhìn của mỗi người thôi. Có những ng thấy e viết giống ngôn từ và phong cách của họ ( như bài e đăng ở trên ) thì cảm xúc của họ khác cơ, chả hiểu các cụ mợ bất bình thay ai, vì đó chả phải bài thơ đầu tiên em viết.. mà cảm xúc còn người vừa hữu hạn lại vừa vô hạn.
Đúng rồi đấy!
Xấu tính nhất là đi ăn cắp! Nay là thơ, mai là Tiền mợ nhỉ! Cây ngay sợ gì chết đứng!

atumi

Xe tải
Thôi bàn cãi làm gì? Những bài thơ văn của mợ vẫn hay mà! Còn bài nào quên cái đo đỏ thì lần sau nhớ bỏ vào cho sáng tỏ mà thôi!!
Cái đoạn đó e post trong 1 cái thớt fun nào đó, của 1 cụ nói về cái điện thoại rồi nhà nghỉ j đó, e fun nên e đưa lên, vì ở đó cũng có mấy dẫn chứng là những câu chuyện lượm lặt, nó k phải tao đàn thi quán j sất nên cho cái đỏ đỏ vào như kia thì đúng là....

atumi

Xe tải
Đúng rồi đấy!
Xấu tính nhất là đi ăn cắp! Nay là thơ, mai là Tiền mợ nhỉ! Cây ngay sợ gì chết đứng!
Em nghe 1 ng bạn e nói cụ là cây thơ cứng ở đây,. Chả có nhẽ cụ chửi người hay thế?

atumi

Xe tải
Chả có nhẽ mợ cho rằng e cần đổi vận nhờ vào 2 cái thẻ golf mà e để không 2 năm đó ?

Nhạc

Xe container
Đúng rồi đấy!
Chết chết, ạ cụ, chúng ta là lều thơ, không được manh động
Em ngược
@atumi: Em thấy hồn thơ của mợ sầu ảo quá em nói vậy, thay thái độ đổi cuộc đời mà mợ, em cũng hay cố gắng làm điều đó,
vụ bán thẻ thì không chỉ mình em nói ý đó, mợ nhìn lại xem cụ truongan comment xem cụ ý nói gì, Omi nói gì,
nếu như thiển ý của em hơi khó chấp nhận và ko thể chấp nhận thì ai em sozy, có lẽ em không cùng trường với mợ, nửa câu cũng là nhiều nhỉ
sozy e nói hơi nhiều
sozy mợ lần nữa, coi như em chưa nói gì nhé

atumi

Xe tải
Ý cụ là cả bài của e có 4X5 = 20 câu, đến câu thứ 2 khổ 5 e ghi chú bên cạnh là câu này giống đến 80% 1 câu trong bài thơ 16 câu của tác giả Đàm huy đông- 1 nhà thơ có tiếng của báo HHT ?

atumi

Xe tải
Chết chết, ạ cụ, chúng ta là lều thơ, không được manh động
Em ngược
@atumi: Em thấy hồn thơ của mợ sầu ảo quá em nói vậy, thay thái độ đổi cuộc đời mà mợ, em cũng hay cố gắng làm điều đó,
vụ bán thẻ thì không chỉ mình em nói ý đó, mợ nhìn lại xem cụ truongan comment xem cụ ý nói gì, Omi nói gì,
nếu như thiển ý của em hơi khó chấp nhận và ko thể chấp nhận thì ai em sozy, có lẽ em không cùng trường với mợ, nửa câu cũng là nhiều nhỉ
sozy e nói hơi nhiều
sozy mợ lần nữa, coi như em chưa nói gì nhé
Vì cái thớt đó có những từ nhạy cảm, mợ là phụ nữ, mợ hiểu rằng bao nhiêu % đàn ông vào đó, mỗi ng thêm bớt 1 câu, em không nói thế, chả có nhẽ để họ cười lăn cười bò ra 1 cách vô văn hóa vì những ý nghĩ đen tối? nếu đọc thơ mà hiểu được ng thì mợ cũng hơi phiến diện rồi ạ, vì ngay từ đầu e đã nói những bài thơ em làm là trong 1 giai đoạn có nhiều những điều giằng co, ám ảnh. có như nào thì viết như thế thôi . còn sống thì vẫn phải sống vui chứ mợ.

Nhạc

Xe container
Vì cái thớt đó có những từ nhạy cảm, mợ là phụ nữ, mợ hiểu rằng bao nhiêu % đàn ông vào đó, mỗi ng thêm bớt 1 câu, em không nói thế, chả có nhẽ để họ cười lăn cười bò ra 1 cách vô văn hóa vì những ý nghĩ đen tối? nếu đọc thơ mà hiểu được ng thì mợ cũng hơi phiến diện rồi ạ, vì ngay từ đầu e đã nói những bài thơ em làm là trong 1 giai đoạn có nhiều những điều giằng co, ám ảnh. có như nào thì viết như thế thôi . còn sống thì vẫn phải sống vui chứ mợ.
Văn hóa chém là thế, mà em thật là mợ giao bán hàng các cụ ý chém cho vui để thớt ló khỏi trôi đi là tốt lắm rồi, bán được cho cụ nào có nhu cầu thì bán ko thì thôi, có gì đâu. Còn phàm là đen tối, mợ không đen tối sao biết người ta đen tối, nói lời đen tối chưa chắc là đầu óc đen tối, nói lời hoa mĩ chưa chắc là con người thanh tao. Nhưng cụ bảo các cụ ý cười lăn cười bò 1 cách vô văn hóa làm em áy náy quá, từ giờ e cũng ko dám fun với mợ nữa :D

atumi

Xe tải
Có lẽ duyên của em với thớt thơ này cạn rồi.
Đa tạ những ai đã từng ( dù một chút thôi ) vào đây mỗi sáng như một thói quen.
Đa tạ những ai đã từng (dù một câu thôi ) để lại đây những dấu chân thật thà và những sự đồng cảm đủ để trân quý.
Em đã tưởng rằng .....tứ hải giai huynh đệ, thanh sơn lục thủy cộng vi lân,
Nhưng em sai rồi......
Nơi này, không bình yên như em nghĩ.
Thớt thơ này đóng tại đây.

Chỉnh sửa cuối: