[Thảo luận] Mới lấy bằng - thuê xe tự lái đi chợ Viềng- xin kinh nghiệm các cụ

Minh Ngoc

Xe tăng
Trước hết, em cảm ơn tất cả các cụ đã cho em lời khuyên.(b)
Em mới open cái topic này hồi chiều, giờ 11h đêm mà đã có 38 replies từ các cụ. Em thống kê được như sau ạ:
- 24 phiếu thuận, chiếm 63,15%
- 10 phiếu chống, chiếm 26,31%
- 4 phiếu trung lập, chiếm 10,54%

Như vậy, theo đa số, em sẽ quyết định đi các cụ ợ.:69:
Thực ra trước khi hỏi ý kiến các cụ, em cũng có thiên về p/an tự lái đi. Sau khi tham khảo ý kiến các cụ đến đây, em tự tin hơn nhiều ạ. Em cũng có suy nghĩ là nếu không đi thì k biết bao giờ mới cứng lên đc ạ, cứ phải cố gắng 1 chút. (Dạ nhưng em không dám chủ quan đâu ạ, mặc dù từ khi em bắt đầu ngồi lên cầm vô lăng, chưa bao giờ em ca-mơ-run, thường là em rất tự tin ạ)
Một số bác ủng hộ nhưng lại khuyên là nên có tài già đi cùng. Cái này thì khó cho em rồi. Nếu mà có tài già đi cùng thì chắc chắn em chẳng có gì phải băn khoăn đâu ạ. Em chỉ có 2 mợ đi cùng thôi ạ.
Em dự định xuất phát tầm 3h chiều từ HN, rẽ qua đền Trần trước rồi mới đi chợ Viềng ạ.

@ cụ Hugen: cụ cho em cái số, nếu ok em sẽ call cụ.

Có lẽ em sẽ hỏi thêm 1 số người đã từng đi xem gửi xe ở đâu là tiện nhất, chứ em không dám chui sâu vào trong đâu ạ.
Cụ nào có thêm kinh nghiệm gì thì cứ tiếp tục chia sẻ với em nhé.
Chắc chắn đi về em sẽ có report hầu các cụ ạ! (b)
Không phải cái gì cũng theo số đông đâu.
Các cụ ấy khuyên là do các cụ ấy suy từ các cụ ấy ra chứ không phải là các cụ ấy hiểu cụ.
Cụ đi thế nào cụ phải hiểu hơn ai hết. Đi xe cần biết cái gì chắc chắn mình làm được và cái gì không.
Có những cái không cho phép mình dù chỉ 1 lần sai lầm. Sẽ chẳng hối được.
Đường từ HN đến Phủ dầy vốn không khó đi nhưng cụ sẽ phải đối mặt nhiều khó khăn: Đi đêm, chen lấn vượt ẩu, xe tự lái thường chất lượng rất kém, chưa thuộc đường, áp lực tâm lý...

Nguyên tắc của em khi đi xe là chỉ làm những gì chắc chắn mình làm được.
Chúc cụ luôn lái xe an toàn.

PhanhGap

Xe điện
Thế cụ chủ đã đi đến nơi về tới trốn chưa? May mà trời rét, không thì người ta tưởng xe bị dột, ướt hết cả người.:)):))

FX1250

Xe tải
Thường ở Chung cư Splendora, An Khánh, Hoài Đức.
cứ đi đi::)):)):))
Nhưng nên nhớ câu: "cờ bạc ăn nhau lúc gà gáy" :'(:'(:'(
Hành trình đi chợ Viềng Ư ??? ->Cực kỳ đơn giản : vì đang còn sức khỏe, đang hăng máu :21:
Khi về là ngày mùng 8 AL : tất cả các dòng sông đều chảy về HN (hôm sau T2 mùng 9 AL mọi người đều đi làm và đi học) -> nạn ùn tắc sẽ kéo dài ít nhất là từ Phủ Lý -> Cầu Giẽ -> Pháp Vân -> và đặc biệt là HN :ohmy:
Sau một đêm mỏi mệt -> đường thì ùn tắc :'(:'(:'( -> các cụ nghĩ sao :^):^):^)

sushi222

Xe buýt
Website
www.handomart.com
Bác cứ đi đi , cận thận là được. Nếu mà sợ thì bao giờ mình mới ra được đường chứ . Bác lái Matiz còn dễ chán , hôm vừa rồi em cũng liều hơn cả bác cơ . Em chưa lái đường trường bao giờ , đường nội thành đi đúng 30 phút . Thế mà hôm 28 tết vừa rồi , em vừa làm tua HN- Thanh Hóa , đi từ 4h30 sáng , về đến HN là 8h tối . Em có chút kinh nghiệm như sau :
Bác đi đúng biển báo , đừng đè vạch ,không vượt phải , đi đúng tốc độ ,cứ từ từ mà đi , xe khác xin vượt pác cứ cho vượt .Như vậy chẳng phải lo XXX đâu.
Còn riêng về tốc độ thì pác đi như sau : Trong thành phố(nội thành hoặc chỗ nào nó có cái biển xanh xanh hình mấy căn nhà ý ) , pác đi 50Km. Còn ngoài TP pác có thể chạy 70 . Cao tốc PV pác chạy 100 .
Chúc pác đi an toàn
thua nhà bác :77::77: em chỉ phục bác mỗi chữ: LIỀU :P:P
bác "chưa lái đường trường bao giờ , đường nội thành đi đúng 30 phút" mà quất lên 100 đường pháp vân, theo ý bác là con xe của bác hôm đấy còn kô = matiz :77::77: thôi em xin can bác, nhỡ ra cái thì nhiều người mất Tết vì bác đấy ạ

@cụ chủ thớt: ở nhà thôi cụ ạ, ngẫm lại em thấy khả năng bác mất tiền ở bãi để xe chỗ đấy là hơi cao, 1 là vào bờ bụi xước móp, 2 là phang vào các em khác mất tiền đền, lại còn vác cả 2 mợ ra làm thì nghiệm nữa thì kinh quá, ngày thường thì đi được nhưng mấy hôm nay thì ở nhà đi, có mấy ngày tết mà 300 mạng ra đi rồi đấy ạ

Tuanphim

Xe điện
Không nên.
Nếu đi thì phải có 1 người lái cứng đi cùng (được thế này là hay nhất)
Ý em là vậy. Đối với lái mới sẽ không lường được hết các tình huống trên đường. Còn vụ cấp bằng là một chuyện, thực tế là một chuyện, thế nên dù có bằng nhưng cụ vưỡn không tự tin vào tay lái của mình và lên đây xin ý kiến.

Mr_DjBeo

Xe tải
Em cũng chả biết ở đâu nữa , chỉ biết cách hải phò
Chào các cụ trên diễn đàn OF!
Nhân dịp đầu xuân năm mới kính chúc tất cả các cụ một năm mới an khang thịnh vượng!

Em là newbie ở đây, mới lấy bằng hồi tháng 10/2009 (em cũng chưa có xe các cụ ợ). Mùng 7 này em định thuê xe tự lái đi chợ Viềng - Nam Định. Em đang băn khoăn là không biết như vậy có liều quá không vì từ hồi em lấy bằng, em mới chỉ bổ túc 1 buổi 3 tiếng chạy trong Hà nội chứ chưa đi đường trường bao giờ, từ đó đến nay em chưa cầm lại vô lăng lần nào.

Về trình của em thì thế này ạ: Hồi em học thì cũng rất chăm chỉ, có ý thức học hành, được ông thầy dạy ở trường xe khen là học gần như khá nhất lớp. Em đi thi thì đạt điểm tuyệt đối cả lý thuyết lẫn thực hành các cụ ợ (lý thuyết em học rất kỹ, thực hành trước khi thi cũng vậy). Cái lần thuê xe 1 buổi bổ túc, ông thày dạy cũng khen là lái được. (em chỉ lái xe số sàn thôi ợ).
Tuy vậy em không dám chủ quan một tẹo nào (tính em cẩn thận lắm ạ), nên vẫn hơi lo lắng 1 chút như vậy có liều không? liệu mình có đi được không?:102:

Em dự định là mùng 6 lại gọi ông thày bổ túc cho một buổi nữa ợ (có lẽ chạy đường láng-hòa lạc lên sơn tây ăn gà rồi về ạ)

Xin các cụ cho lời khuyên ợ (mấy đứa em nó đặt xe rồi, xe matiz các cụ ợ).

Trường hợp em vẫn liều lái đi thì xin các cụ cho em kinh nghiệm với ợ:
- chạy tốc độ như thế nào?
- Những chỗ nào cần để ý hơn đến các chú XXX
- cần chuẩn bị những gì?
- Xe matiz mà thuê thì cần phải chú ý những gì về xe ạ?
....v..v

Xin các cụ chỉ giáo giúp em với ạ.
Cảm ơn các cụ nhiều ạ!(c)
Đêm mai em cũng đi chợ viềng , tình hình em với cụ gặp nhau tí nhơ số cắp nách của em là 01228 399 522 mới mất máy dùng tạm cái số củ chuối này

ECO-arch

Xe tăng
Bác cứ đi đi , cận thận là được. Nếu mà sợ thì bao giờ mình mới ra được đường chứ . Bác lái Matiz còn dễ chán , hôm vừa rồi em cũng liều hơn cả bác cơ . Em chưa lái đường trường bao giờ , đường nội thành đi đúng 30 phút . Thế mà hôm 28 tết vừa rồi , em vừa làm tua HN- Thanh Hóa , đi từ 4h30 sáng , về đến HN là 8h tối . Em có chút kinh nghiệm như sau :
Bác đi đúng biển báo , đừng đè vạch ,không vượt phải , đi đúng tốc độ ,cứ từ từ mà đi , xe khác xin vượt pác cứ cho vượt .Như vậy chẳng phải lo XXX đâu.
Còn riêng về tốc độ thì pác đi như sau : Trong thành phố(nội thành hoặc chỗ nào nó có cái biển xanh xanh hình mấy căn nhà ý ) , pác đi 50Km. Còn ngoài TP pác có thể chạy 70 . Cao tốc PV pác chạy 100 .
Chúc pác đi an toàn
Em tưởng bác chạy Civic màu đen rạng sáng Mùng 1 Tết trên cao tốc Pháp Vân- Cầu Giẽ :))
Liều quá.

xecakho

Xe tải
To cụ chủ thớt:

Cụ mới lấy bằng -giờ lái chưa nhiều -theo em cụ vẫn đang ở giai đoạn luyện tập thì ko nên chọn cung đường khó như vậy -khó thế nào thì nhiều cụ nói rồi. Theo em cụ cứ đợi hết Tết luyện tập đàng hoàng -sang năm tay lái ngon lành -chợ Viềng nó vẫn ở đấy-cụ đi cũng đâu có muộn.
Cái gì nhiều rủi ro thì ko nên cố cụ ạ.

jack_derida2000

Xe tăng
Khiếp quá, con xe ko bằng matiz mà linhuyen chạy 100 ở Cầu Giẽ thì khiếp quá, nhỡ nó long cái gì ra thì chắc....:ohmy:

coolpix8700

Xe ngựa
Khiếp quá, con xe ko bằng matiz mà linhuyen chạy 100 ở Cầu Giẽ thì khiếp quá, nhỡ nó long cái gì ra thì chắc....:ohmy:
Bác ấy đầu quân cho đạo ôm bom ba càng cơ mà. Matiz chứ ngay cả 2B vẫn vèo vèo góp phần thêm cho bảng vàng xếp hạng thành tích của các dũng sỹ "Diệt xe cơ giới"!

linhuyen

Xe tăng
Bác ấy đầu quân cho đạo ôm bom ba càng cơ mà. Matiz chứ ngay cả 2B vẫn vèo vèo góp phần thêm cho bảng vàng xếp hạng thành tích của các dũng sỹ "Diệt xe cơ giới"!
Đấy là em nói về tốc độ được phép đi ở các đoạn đường cho pác chủ thớt biết các pác ợ . Chứ hôm em đi, các pác trên PV toàn đóng 120 , ghê lắm ...
PS : Em nói sai em chết , mình đã được học trong trường rồi, cứ đi cẩn thận , đúng bảng chỉ dẫn chẳng sợ anh XXX nào cả .

coolpix8700

Xe ngựa
Không biết cuối cùng bác chủ thớt có lên đường hay không? Năm nay thấy trời rét, ngại đi bộ cho nên em cũng không đi, mà thấy các bác đi về nói còn tồi tệ hơn năm ngoái!

http://www.otofun.net/showthread.php?t=152776&page=2

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Các bác cứ bình tĩnh, tầm này có khi bác ấy đang tìm đường về HN. Đang đợi rì phọt đây.

NguoiTlem

Xe hơi
đường đông quá, có khi bác ý qua thái bình hải phòng rồi mới về hà nội :6:

Ngonghinh

Xe tăng
Kết quả chuyến đi !

Nhà cháu đang chờ xem kết quả chuyến du xuân của cụ chủ ! Có gì cụ thông tin cho anh em biết với .

Getz6329

Xe tải
Cụ chủ thớt đâu rùi ????

buffalo car

Xe điện
Ô hôm nay là mùng 8 rồi sao vưỡn chưa thấy Cụ Gà và Cáo về nhỉ!!!, em thấy các cụ đi chợ Viềng về hết rồi mà :102:, các Cụ đã trải chiếu ngoài đình đợi cụ về để báo cáo chuyến bay đầu tiên rồi đới!!! nhanh nhanh không các cụ ấy gọi rượu vang đỏ mời cụ bây giờ!:21:

Bắc Âu

Xe điện
Em xin thông báo là tắc đường đến 9h sáng ạ. May mà em về lúc 4h đường vắng lắm, hehe. Lúc về gần đến cầu Giẽ lại còn được xem phim sex nữa chứ, diễn viên là 1 chú SF hay Vera gì đó đang hiếp em dải phân cách.:21:

Ruarualady

Xe tăng
:21::21::21:

mát ga qá nhể, hay mụ ấy đạp đi QUẤT LÂm nun òi

Ô hôm nay là mùng 8 rồi sao vưỡn chưa thấy Cụ Gà và Cáo về nhỉ!!!, em thấy các cụ đi chợ Viềng về hết rồi mà :102:, các Cụ đã trải chiếu ngoài đình đợi cụ về để báo cáo chuyến bay đầu tiên rồi đới!!! nhanh nhanh không các cụ ấy gọi rượu vang đỏ mời cụ bây giờ!:21:

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Em xin thông báo là tắc đường đến 9h sáng ạ. May mà em về lúc 4h đường vắng lắm, hehe. Lúc về gần đến cầu Giẽ lại còn được xem phim sex nữa chứ, diễn viên là 1 chú SF hay Vera gì đó đang hiếp em dải phân cách.:21:
Veracruz cụ ợ
bác M&M có ảnh