[Thảo luận] Mới lấy bằng - thuê xe tự lái đi chợ Viềng- xin kinh nghiệm các cụ

coolpix8700

Xe ngựa
Em chỉ kể là năm ngoái tụi em để xe ở ven đường cách chợ khoảng gần 7 cây (đến lúc chập tối). Cứ vứt đấy thôi, người đi đông nghìn nghịt, nhìn xung quanh còn lâu mới vào đến làng, thấy xe người khác cũng để đầy như vậy đành để liều. Đi bộ vào, gần sáng hôm sau mới ra đến nơi, đánh xe một mạch về tới Nam Định ăn phở!
Lần đầu tiên đi từ Vinh ra HN dễ hơn nhiều chui vào cái đám loạn quân trong khi trời tối mù mịt ấy các bác ạh.
Chúc bác lần đầu thử xe may mắn!

f1_hn

Xe container
ah, lần trc e đi có người quen dưới đấy nên họ dẫn đi đường vòng(xa hơn chút) nhưng phi vào tận chợ luôn(ko pải gửi xe và đi xe ôm vào chợ). Đi đêm nên e chẳng nhớ là bác tài đi đường nào vào nữa :(

NguoiTlem

Xe hơi
em cũng muốn can nhưng ý cụ đã quyết rồi thì chúc cụ xuôi chiều mát mái, đi đứng vui vẻ.

Cụ đi 3h chiều qua đến Trần tức là từ chiều đến đêm qua sáng chẳng ngủ, mệt lắm đấy cụ nhé. Đường lại đông xe, cụ chắc phải gửi từ xa chứ vào gần tầm 3 cây thôi thì loay hoay lại bị các cụ khác kêu ca, mất tinh thần ra, mà gửi xa thì đi bộ cả đêm cũng vui đấy :'(

Nói thật là em biết cụ tự tin, bằng thật, nhưng nếu để tăng giờ bay thì lấy cung đường khác vắng hơn, đi ngày tốt hơn, không nhất thiết phải ép mình như thế, đường đêm đường đông khác hẳn ban ngày có thầy ngồi cạnh đấy, chưa kể trên đường chẳng riêng cụ mệt mỏi sau một đêm viềng chợ.

Giữa việc tăng giờ bay và an toàn của 2 mợ cụ Tự Lái đưa đi, cụ càng cẩn thận. Chúc cụ đi may về mắn (b)

Ruarualady

Xe tăng
:21::21::21:

Gà và cáo, Nghe nick ngầu thía mà cha nầy cẩn tắc quá nhể. KO có report là quất vang đỏ 1 tuần liền đấy ná.

he he...

Trước hết, em cảm ơn tất cả các cụ đã cho em lời khuyên.(b)
Em mới open cái topic này hồi chiều, giờ 11h đêm mà đã có 38 replies từ các cụ. Em thống kê được như sau ạ:
- 24 phiếu thuận, chiếm 63,15%
- 10 phiếu chống, chiếm 26,31%
- 4 phiếu trung lập, chiếm 10,54%

Như vậy, theo đa số, em sẽ quyết định đi các cụ ợ.:69:
Thực ra trước khi hỏi ý kiến các cụ, em cũng có thiên về p/an tự lái đi. Sau khi tham khảo ý kiến các cụ đến đây, em tự tin hơn nhiều ạ. Em cũng có suy nghĩ là nếu không đi thì k biết bao giờ mới cứng lên đc ạ, cứ phải cố gắng 1 chút. (Dạ nhưng em không dám chủ quan đâu ạ, mặc dù từ khi em bắt đầu ngồi lên cầm vô lăng, chưa bao giờ em ca-mơ-run, thường là em rất tự tin ạ)
Một số bác ủng hộ nhưng lại khuyên là nên có tài già đi cùng. Cái này thì khó cho em rồi. Nếu mà có tài già đi cùng thì chắc chắn em chẳng có gì phải băn khoăn đâu ạ. Em chỉ có 2 mợ đi cùng thôi ạ.
Em dự định xuất phát tầm 3h chiều từ HN, rẽ qua đền Trần trước rồi mới đi chợ Viềng ạ.

@ cụ Hugen: cụ cho em cái số, nếu ok em sẽ call cụ.

Có lẽ em sẽ hỏi thêm 1 số người đã từng đi xem gửi xe ở đâu là tiện nhất, chứ em không dám chui sâu vào trong đâu ạ.
Cụ nào có thêm kinh nghiệm gì thì cứ tiếp tục chia sẻ với em nhé.
Chắc chắn đi về em sẽ có report hầu các cụ ạ! (b)

tranquay

Xe buýt
Máu liều của cụ hơi cao. Cụ đã đi chợ Viềng lần nào chưa mà dám tự lái??? Cái chợ người ken kín nhau như thế cụ mà dậm nhầm chân ga thì hỏng mấy đời đấy. Chưa kể cụ cho 1 cơ số bà con ăn bánh ô tô vào chân nếu căn không chuẩn. Còn tắc đường thì nhích từng phân, đề pa liên tục, cụ đã đỡ côn thuần thục chưa? Chưa kể tìm được bãi đỗ và đưa xe vào chỗ đỗ cũng toát mồ hôi từ đầu đến gót, mồ hôi khúc trung tâm thì cứ gọi là như lái dầm

Em xin can cụ, e có bằng xong, ngày nào cũng phải mời thầy luyện thêm trong suốt 1 tháng mới dám tự lái 1 mình ra đường. Khi ra đường cũng chỉ chọn tuyến đường vắng và đi rón rén suốt 1 năm mới dám mua xe tự lái. Mua xe 1 năm mới dám đi qua đám đông tắc đường (mà là xe AT, ko có côn gì cả)

Ruarualady

Xe tăng
:21::21::21:

Mợ chủ thớt thua xa mợ này về cấp độ cẩn thận. cẩn thận, chu đáo là tốt nhưng qá thì thành dở, và >>> mất tự tin/ bản lĩnh. Cầm vô lăng lái cái xe mà ko có mấy cái ấy thì mãi vẫn thía thôi.

Ahhh có sách mới, mợ đi xe khách nhìn mấy xế vần vô lăng rồi về luyện theo là oáck đấy.

:^):^):^)
Ngoài lề tí, em đồ là mấy cụ cẩn thận qá thể này sợ vợ mãn tính.

Máu liều của cụ hơi cao. Cụ đã đi chợ Viềng lần nào chưa mà dám tự lái??? Cái chợ người ken kín nhau như thế cụ mà dậm nhầm chân ga thì hỏng mấy đời đấy. Chưa kể cụ cho 1 cơ số bà con ăn bánh ô tô vào chân nếu căn không chuẩn. Còn tắc đường thì nhích từng phân, đề pa liên tục, cụ đã đỡ côn thuần thục chưa? Chưa kể tìm được bãi đỗ và đưa xe vào chỗ đỗ cũng toát mồ hôi từ đầu đến gót, mồ hôi khúc trung tâm thì cứ gọi là như lái dầm

Em xin can cụ, e có bằng xong, ngày nào cũng phải mời thầy luyện thêm trong suốt 1 tháng mới dám tự lái 1 mình ra đường. Khi ra đường cũng chỉ chọn tuyến đường vắng và đi rón rén suốt 1 năm mới dám mua xe tự lái. Mua xe 1 năm mới dám đi qua đám đông tắc đường (mà là xe AT, ko có côn gì cả)

amazoncafe

Xe tăng
Có bằng là ta cứ lái thôi, đi cẩn thận tý là OK,
Nhưng vụ chợ Viềng thì hơi ngại vì đường chắc chắn là tắc kinh khủng - cái này khó nói
Chúc cụ đi an toàn

Lái xe nâng

Xe buýt
Cụ đã biết đường đi đền Trần chưa đã :21:, nhớ đến Phủ Lý là rẽ trái đấy nhé :)

Cứ đi thôi, khó khăn lắm thì gọi điện cho người thân, hoặc nhờ lái xe khác đánh vào bãi cho :). Cụ cũng nên nhớ một điều nho nhỏ nữa là túi nên có nhiều tờ 100 để nhỡ có gì ... thì đi cho nhanh. (y)

Getz6329

Xe tải
Mai em cũng định đi chợ viềng cái.Gặp em thì nháy nhế

thanhlt1979

Xe tải
Phóng nhanh vượt tốc độ cho phép, xxx sẽ vịn lại và đọc 1 số thứ lăng nhăng, đấy là kinh nghiệm nhớ mãi k bao giờ quên, nếu 1 trạm chưa đủ thì làm 1 vệt luôn, chuẩn bị sẵn khoảng 2 chiệu để mừng tuổi xxx.
1. Tuân thủ luật giao thông đường bộ!
2. chưa hiểu xem lại điều 1.
e chưa phải mất vnđ nào, cụ cứ mạnh dạn đi.

sushi222

Xe buýt
Website
www.handomart.com
1. dán chữ: MỚI LÁI to vật vã vào kính sau và 2 bên cho em
2. đi làn trong, tốc độ đảm bảo dưới 50km/h
3. nói chuyện ít thôi, tập trung lái

FujiS5200

Xe điện
Mới lái, căn xe chưa thật sự chuẩn, tiến lùi ngoài bãi rộng cũng mồ hôi vài giọt mới xong, kinh nghiệm đi đường (nhất là đường đông, đi đêm) chưa có mà bác vẫn dám lủi vào đám đông thì cũng phục bác rồi.
Em thật, nếu bác liều + muốn thử tay lái thì nên để 2 mợ kia ở nhà, nhỡ lúc "có biến" mà mồ hôi vã ra như tắm thì mất mặt lắm ạh, rồi sau này mỗi khi gặp 2 mợ lại 2 tai đỏ dừ thì mất vui.

Àh. Bên hội Civic cũng dự định đi Chợ Viềng đấy, nếu được thì bác nên đi cùng họ, ít ra thì giờ bay của họ cũng hơn bác nhiều, lúc hữu sự thì có thể giúp đỡ bác đôi chút.

P/S: Liều để lái xe lên tay thì cũng OK, nhưng cũng nên cân nhắc hậu quả trước. Chúc bác lên đường may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

giaophuong

Xe điện
Đi từ 3h chiều,tà tà đi,đến Đền Thánh Trần,cầu xin gì đó rồi theo đường 10 đến chợ Viềng(đã là tối rồi),rất đông và phải gửi xe ở ngoài Quốc lộ(năm ngoái là 100k), đi xe ôm vào 15k /xe(có thể chở 2n),dạo chơi,ăn uống(đắt),mua cây,vào Đền..đến 2h sáng lên xe về,tà tà đi nhưng buồn ngủ lắm đấy.Năm nay mình sã đi như vậy,đi cùng một Bác(có bằng ,có xe) và hai mợ là vợ của 2 ông(hehe), nếu tiện Bác đi cùng chúng tớ.Tớ cũng mới có bằng gần 20 mùa xuân thôi(he)DT01234631616

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

đinh tặc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.need.com.vn
kinh nghiệm của em trong trường hợp này là ..................không cho thuê:69::69::69:

linhuyen

Xe tăng
Bác cứ đi đi , cận thận là được. Nếu mà sợ thì bao giờ mình mới ra được đường chứ . Bác lái Matiz còn dễ chán , hôm vừa rồi em cũng liều hơn cả bác cơ . Em chưa lái đường trường bao giờ , đường nội thành đi đúng 30 phút . Thế mà hôm 28 tết vừa rồi , em vừa làm tua HN- Thanh Hóa , đi từ 4h30 sáng , về đến HN là 8h tối . Em có chút kinh nghiệm như sau :
Bác đi đúng biển báo , đừng đè vạch ,không vượt phải , đi đúng tốc độ ,cứ từ từ mà đi , xe khác xin vượt pác cứ cho vượt .Như vậy chẳng phải lo XXX đâu.
Còn riêng về tốc độ thì pác đi như sau : Trong thành phố(nội thành hoặc chỗ nào nó có cái biển xanh xanh hình mấy căn nhà ý ) , pác đi 50Km. Còn ngoài TP pác có thể chạy 70 . Cao tốc PV pác chạy 100 .
Chúc pác đi an toàn

ga.quay

Xe tải
đi đêm đường ấy cụ cứ chuẩn bị tâm lý rùa bò sẵn, và luôn tuân theo nguyên tắc c Ứ t Ừ t Ừ nhé (b)

ECO-arch

Xe tăng
Đi đường xa thì chả sao, nhưng đi lễ hội lại khác đấy. Khuyên cụ thuê xe, rồi rủ thêm ông bạn nào lái cứng đi cùng cho vui. Lúc nào vắng vẻ thì cụ lái, lúc nào khó để bạn lái, vậy là vẹn cả đôi bề.

Lái xe nâng

Xe buýt
Nói túm lại là sợ thì ở nhà với vợ :21:. Cứ tự đi đi rồi khắc chân cứng đá mềm, cửn thựn một chút là ok, nói dại mà có bị gì nhè nhẹ thì cũng là học phí, chả phải ngợi đâu bác ạ (b)

NguoiTlem

Xe hơi
theo kế hoạch thì hôm nay bác chủ thớt mời thầy dạy lái đi bổ túc gà cả con ở láng hòa lạc, thế thì tốt nhất cứ hỏi thày bác một câu cho nhanh: Yes or No :))

thế hôm nay bổ túc, bác đã thử cứ nhằm mấy cái chợ mà zô chưa, biết liền hà (b)