[Thảo luận] Mới lấy bằng có nên lái đường dài không ợ

KhoaiTay

Xe máy
Lái đi cho quen tay cụ. Nhưng phải có tài già kèm.

bagiahuhu

Xe buýt
Em thấy đa số các bác ở đây cho là ko nên uống rượu, thậm chí tuyệt đối ko được uống rượu khi lái xe, thế thì ko được, em phản đối.

Em học lái xe từ lúc chưa biết xe là gì, được vài buổi đầu bình thường đến buổi thứ 5 là đã uống bia rồi, buổi thứ 7 là chuyển uống rượu, buổi thứ 9, 10, 11 là say rồi mới lái buổi thứ 12 là đi thi sát hạch lấy bằng rồi.
Bây giờ em ra đường thì say cũng như tỉnh, đi được tuốt có hôm uống vài chục ly màn hình phẳng (vodka to nhé) rồi mới phi từ Kim bôi về HN đâu gần 70 km trong đó 30 km đường đèo dốc ngoằn nghèo. Sau hơn 2 tiếng về đến nhà lại mất điện phải lùi vào ngõ rộng có 3 m, rồi lùi vào cái chuồng thuộc loại rất khoai tối như hũ nút sai vài phân là tan kính hậu. Vào chuồng xong xuôi, ko 1 sai sót lên nhà lăn ra bất tỉnh nhân sự mấy tiếng sau mới tỉnh dậy.
Em chả khuyến khích ai uống rượu rồi lái xe nhưng nói chuyện thế để thấy ko hẳn là ko nên uống rượu mà còn phải tập bản lĩnh lái xe khi có rượu, thậm chí rượu nhiều hơn máu trong người thì khi gặp việc vẫn xử lý được, vẫn phải lái được xe mới được các bác ạ.

@bác chủ thớt: cứ dũng cảm lên, ko lái thì tay nghề lên sao được, cứ cẩn thận lái sao cho cảm giác con xe vẫn đang trong tầm điều khiển của mình là được bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ngdanthanh

Xe tải
Em thấy đa số các bác ở đây cho là ko nên uống rượu, thậm chí tuyệt đối ko được uống rượu khi lái xe, thế thì ko được, em phản đối.

Em học lái xe từ lúc chưa biết xe là gì, được vài buổi đầu bình thường đến buổi thứ 5 là đã uống bia rồi, buổi thứ 7 là chuyển uống rượu, buổi thứ 9, 10, 11 là say rồi mới lái buổi thứ 12 là đi thi sát hạch lấy bằng rồi.
Bây giờ em ra đường thì say cũng như tỉnh, đi được tuốt có hôm uống vài chục ly màn hình phẳng (vodka to nhé) rồi mới phi từ Kim bôi về HN đâu gần 70 km trong đó 30 km đường đèo dốc ngoằn nghèo. Sau hơn 2 tiếng về đến nhà lại mất điện phải lùi vào ngõ rộng có 3 m, rồi lùi vào cái chuồng thuộc loại rất khoai tối như hũ nút sai vài phân là tan kính hậu. Vào chuồng xong xuôi, ko 1 sai sót lên nhà lăn ra bất tỉnh nhân sự mấy tiếng sau mới tỉnh dậy.
Em chả khuyến khích ai uống rượu rồi lái xe nhưng nói chuyện thế để thấy ko hẳn là ko nên uống rượu mà còn phải tập bản lĩnh lái xe khi có rượu, thậm chí rượu nhiều hơn máu trong người thì khi gặp việc vẫn xử lý được, vẫn phải lái được xe mới được các bác ạ.

@bác chủ thớt: cứ dũng cảm lên, ko lái thì tay nghề lên sao được, cứ cẩn thận lái sao cho cảm giác con xe vẫn đang trong tầm điều khiển của mình là được bác ạ.
Lạy bác!
Người ta cấm uống rượu khi lái xe chủ yếu là vì sợ ngủ gục trên volant chứ có phải sợ không đủ khả năng cầm lái đâu. Đường càng khó thì bác càng tỉnh, chứ gặp đường thẳng, xe thoáng thì bác gây tai nạn lâu rồi!

anhtho

Xe ngựa

Bác này giống một thằng em họ em bên Đức. Tết vừa rồi nó về mấy anh em ngồi nhậu . Em bảo nó cầm lái ko uống rượu, nó bảo: em uống rượu thì lái còn dễ hơn đi bộ ! (nó cầm lái gần 20 năm ở bên Đức rồi). Nghe khiếp luôn, nhưng em bảo đường VN thì cứ là ko nên.
Mở ngoặc tí: cu cậu đã từng bị 2 phát: 1) xxx đo nồng độ cồn và treo bằng 1 năm 2) xe đâm dải phân cách lộn 2 vòng, 4 túi khí nổ và người ngợm chẳng sao cả , chả biết là rượu hay bùn ngủ. Tóm lại luật người ta đã cấm thì chắc phải có lý do về vấn đề an toàn, rượu vào đi bộ còn khó nữa là xe với cộ !. Đã từng bao nhiêu tai nạn mà do rượu gây ra rồi.
Chuyện bác bagiahuhu kể như phim Mỹ nhể !

bagiahuhu

Xe buýt
Lạy bác!
Người ta cấm uống rượu khi lái xe chủ yếu là vì sợ ngủ gục trên volant chứ có phải sợ không đủ khả năng cầm lái đâu. Đường càng khó thì bác càng tỉnh, chứ gặp đường thẳng, xe thoáng thì bác gây tai nạn lâu rồi!
Bác nói chính xác, em cũng chả mong gì phải uống cả.
Cái chính là nếu tự khuôn mình vào cái lẽ thường tình đã lái xe thì ko uống rượu, đã uống rượu thì ko lái xe lắm lúc cũng bất tiện, mất vui và tự biến mình thành gà gô mất bác ạ.
Mà đã phải uống thì cũng xác định vẫn phải lái tốt chứ.
Muốn uống rồi vẫn lái được tốt thì thỉnh thoảng cũng phải uống rồi lái chứ.
Ý em là thế thôi, không xui các bác uống rượu rồi lái xe đâu nhé.

Chỉnh sửa cuối:

zirian

Xe hơi
Theo em thì kể cả uống đc hay ko thi đều ko nên có rượu khi lái nhất là với giao thông Vn phức tạp...

kqt

Xe tải
Nói thật, nếu bác đã học lái tử tế, chăm chỉ luyện tập thì không ngại đường dài. Bác cứ mạnh dạn, tự tin vào tay lái đi. Bác học thế nào thì thực hành như thế và yên tâm lên xe.
Trước đây mới lấy bằng, em cũng ngại đường dài, lại thêm quả 4m nữa chứ, càng ngại. Nhưng có hôm việc phải đi, thế là tự nhủ, mình học lái tử tế, tập tành chăm chỉ, cứ lái đúng theo những gì đã được dạy. Chuyến đó em đi tận Phát Diệm Ninh Bình luôn, mọi sự đều êm đẹp. Mỗi cái là chạy cứ tà tà 40-50, luc nào vằng thì lên 60 và thỉnh thoảng với dám vượt xe khác. Tự tin lên bác.

các cụ tư vấn em với, sắp đám cưới thằng bạn ở Hưng Yên, em thì vừa lấy bằng, biết đến 4b từ lúc học lái xe :D có nên thuê xe để đi từ HN --> HY ko ợ. Em đi cùng với mấy ng bạn, nhưng cũng ko ai biết lx cả. Các cụ tư vấn e với nhé. Cảm ơn cả nhà ạ

mimy

Xe tải
cú manh dan mà thuê xe di.nhu e moi lây bäng thuê con xe nho ông câu (cung chøi offf luôn) bô túc cho.chià bàng mói nhà xe thích lám.än cøm xong câu di ngu goi mãi k day.xe thuê rôi k lë ngôi ngãm.büc mình e leo lên di1 mình.do chüa có kn lai thãy di có ve õn nên vivu dên khi câu ngu day goi møi vê thi tãc câu.sø quá dat vào vê rôi *** 1 bãi cho dø cäng thäng dinh alo ông câu ra cuu nhung lai dap máy.tý mát 3.500 dt,tác thê ông ý có bay sang dc dâu.lai lên xe bò tiêp,may vê dên nhà, båo câu lên xe cháu chõ vè còn trå xe.5h 30 chiêu e b ò tu du cá vào bach mai trå xe.câu båo giò này trình mày lái sao dc dê câu lái cho.dang Büc mình båo câu ngôi yên dê cháu tâp chung lái,bõ cái tay ra k dc sò vô lang.em di 1 mach vè trå xe k xuoc tý nào.lúc nào xe cung cách xe bên phai gàn 1 mét.tói nøi thàng kia båo lùi xe vào nhà o nó.e båo tao mà lùi dc da k phåi thuê xe tâp.nó nhän nhó e k biêt lái.chû xe di vãng.gio cao diem a ho e di.tìm ông câu k tháy dâu dành bát nó xinhan dê lùi vào may vào dc tuy k cân chuông.dau gãy cå tay di con lanot k tro luc.xuong xe mo hoi uot dãm áo k phai nóng mà nó cú chay.thàng kia tháy vây bõi düöng e cóc trà dá.
cõ lên là lái dc thôi.e cüng tråi qua rò

mimy

Xe tải
tiép 3 tháng sau k sò dén xe thuê cái xe cho ku e nhò nó lái di hôi phû dày.chò mãi nó goi båo k nghi làm di dc.máy bà chi bát lái di.húa rôi phai di.3 con vjt ngôi xe cän xe,8 con mát 3 cái môm 2 cái tay cùng lái may vè cách 3km thì e båo gûi xe di xâu chôc dông k ra dc.hehe sø bo cha dông nó chèn mình mát diëm lám.lúc ra bao thàng trông xe.a quay hô cái dàu xe.nó Bao e làm ruong ngày cuoi trâu có biét lái xe bao h dâu.giò lên xe chi duong nào chay thång mà quay dâu dc nhu ao làng là toi di dc..nó båo quay o dây luôn các xe vân quay mà.uh thì quay trên duong quôc lõ biét là sai nhung cung lièu.sau 8 dõ e cûng quay dàu vè hn lúc 6h sáng.máy bà chi dòi di tiép bia bà e dành chiu vì dông.båo máy bà k phåi k di dc mà buòn ngu :))
giò thì di ngon rôi lúc nào di cûng dc k phåi sø

thuysinh.tl

Xe container
Lạy cụ. Cụ cho biết biển số xe của cụ để còn tránh. Các cụ uống rượu vào rồi có ngày "không phải đầu thì cũng phải tai" cho cả bản thân cụ lẫn người khác. Nhà cháu xin nhường cụ từ xa cho lành

7magic

Xe hơi
Em học lái xe từ lúc chưa biết xe là gì, được vài buổi đầu bình thường đến buổi thứ 5 là đã uống bia rồi, buổi thứ 7 là chuyển uống rượu, buổi thứ 9, 10, 11 là say rồi mới lái, buổi thứ 12 là đi thi sát hạch lấy bằng rồi.
Bây giờ em ra đường thì say cũng như tỉnh, đi được tuốt có hôm uống vài chục ly màn hình phẳng (vodka to nhé) rồi mới phi từ Kim Bôi về HN đâu gần 70 km trong đó 30 km đường đèo dốc ngoằn nghèo. Sau hơn 2 tiếng về đến nhà lại mất điện phải lùi vào ngõ rộng có 3 m, rồi lùi vào cái chuồng thuộc loại rất khoai tối như hũ nút sai vài phân là tan kính hậu. Vào chuồng xong xuôi, ko 1 sai sót lên nhà lăn ra bất tỉnh nhân sự mấy tiếng sau mới tỉnh dậy.
Em xin ngả nón trước cụ ợ!

Còn em mà uốn diệu vào rồi thì cho dù phải lùi ngõ rộng 1m vẫn vô tư, chả bao giờ lo tan kính hậu luôn, em thề. Có điều là em phải lái cái xe ở dưới chữ ký của em cơ.

Fun tí thôi, em thành thật khuyên cụ là ko nên tuyên truyền việc uống rượu rồi lái xe cho nó bốc, hay cái bản lĩnh lái xe khi có rượu gì đó ạ. Em cũng từng có lần đi tất niên bí tỉ với cty, một mình chạy xe máy từ chỗ nhậu qua chỗ hát karaoke gần 3km (buổi tối cuối năm, đường đông) mà chả biết tí gì, thật 100% luôn. Giờ có cho em cả đống tiền thì em cũng chả dám làm lại ^:)^ Nghĩ dại, lỡ xảy ra tai nạn thì mình là người chịu thiệt trước tiên. Chưa kể luật đã cấm uống khi lái 4B, nếu có tai nạn dù tai nạn ko do mình gây ra thì mình vẫn là người vi phạm pháp luật, cụ ạ! Không đáng để đánh đổi với những gì mình phải trả đâu, em chỉ dám chân thành khuyên cụ như thế.

lamvietcuong

Xe tải
Cụ chủ đã đi về chưa lên OF báo cáo chuyến đi ra sao chứ, làm cả nhà lo thay cụ đới :-bd

cerato08

Xe điện
Em khuyên một câu rất là chân tình nhé: không nên. Lý do có 2 điều:
1- Cụ mới lái, chưa tự tin nên cụ mới lên đây hỏi. Cái này thì cũng bình thường, dần sẽ quen, nhưng nó liên quan đến điều 2
2- Đi ăn cưới --> rượu chè --->bốc, đến khi ra về gặp điều 1 thì khó lường lắm cụ ạ.
Chúc cụ có buổi tiệc cưới vui vẻ!
Đây là lời khuyên chân thành nhất. Theo em là không nên

lacetticaugiay

Xe tải
Không biết bác lái thế nào chứ đại đa số TNGT đều xuất phát từ người mới lái, theo em là bác ko nên lái xe đường dài (kể ra chẳng dài lắm) khi trên xe ko ai biết lái xe và bác cũng không tự tin. Chúc bác và GĐ vui vẻ trong chuyến đi

anhtho

Xe ngựa
Chậc, sau cái vụ tai nạn xe con đi ăn cưới đâm xe tải, có vẻ nhiều ý kiến khuyên không nên. Em cũng thấy thế ợ !
Mà cụ chủ thớt đâu rùi ?

tiencoi79

Xe điện
Theo tui là như lày.
Chẳng có gì là lên hay không lên cả, lếu tự tin vào tay lái của mình thì cứ đi, tự tin ít thì đi chậm cẩn thận quan sát, tự tin nhiều thì đi đủ tốc độ, xi nhan còi đèn đúng lúc đúng chỗ.
Mạnh dạn lên bạn ui, đi càng nhiều càng xa mình càng có thêm kinh nghiệm he he!

xecoibn

Xe tải
Vấn đề là mới biết lái mà chưa có tay lái già nào kèm cặp thì có khi cứ tưởng mình lái tốt. Theo tôi thì nếu mới biết lái mà có người nhà thường xuyên kèm cặp và đã từng đi nhiều ở phố thì nên đi. Còn nếu mới học mà chỉ để lấy bằng, không có ai kèm cặp thì không nên đi xa.
Chúc bạn có quyết định đúng đắn

HOANM

Xe đạp
Bác chủ thớt ơi, bác cứ lấy xe đi lượn city đúng giờ cao điểm, đảm bảo sau vài ngày, tinh thần và phản xạ của bác lên ngay,tự tin hẳn, đi đường trường ko vấn đề gì đâu, quan trọng là sức khỏe bác ngồi đến đâu. Như em đấy, đi thi lấy bằng mà chưa từng đi đường trường với bác thày dã ngoại lần nào mặc dù bị dụ, keke, luyện mấy buổi ở bãi chip, thi phát có bằng ngay mặc dù món tăng tốc bỏ, may quá, keke. Có xe rồi tự lấy ra lái tối cho quen biển báo, vạch đường, ngày thì cứ chọn đi giờ tan tầm. Tính em hay trễ nải nên thường đi làm sát giờ cao điểm. Hôm rồi lái xe đường dài đi Thác Bờ Hòa Bình leo dốc xuống dốc ngon lành. Tuy nhiên, nếu bác có vợ 2 mà vợ của bác cưới thì sẽ tự tin hơn là vợ 2 thuê, mấy em vợ 2 thuê đỏng đảnh lắm có khi bác mất tiền makeup mấy em ý.

Anh Nguyễn

Xe hơi
Không biết bác lái thế nào chứ đại đa số TNGT đều xuất phát từ người mới lái, theo em là bác ko nên lái xe đường dài (kể ra chẳng dài lắm) khi trên xe ko ai biết lái xe và bác cũng không tự tin. Chúc bác và GĐ vui vẻ trong chuyến đi
em thì em lại thấy cái TNGT ko cứ là người mới lái hay lái lâu năm đâu bác ah,nó chả trừ ai hết.Gặp phải TNGT thì là đa phần là do chủ quan,ko cẩn thận và vào trường hợp ko tránh khỏi thôi.