[Funland] Mới lắp bệt vệ sinh mà có mùi hôi

vihali

Xe container
Kinh nghiệm thực tế của nhà em mà cụ.:)). Thợ lắp rất chuẩn, nhưng mùi cứ thoang thoảng đưa hương. :)). 2 cái lỗ nhỏ phía sau ( sâu gần tít vào chân bệt ) , mãi sau gần 1 tuần mới mò ra, bịt băng keo đắp ít xi măng trắng lên là hết.
Thế khéo bệt nhà cụ còn bị vỡ chỗ tiếp giáp với ống vì thế hương mới chui vào chỗ rỗng của thành bệt. Thành bệt nhìn có vẻ dày nhưng như tường rỗng.

rongnho

Xe tăng
Lắp bị hở, gọi nhóm thợ khác đến lắp lại.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Có cụ nào kinh nghiệm tư vấn em 2 lỗi được không:
1. Bồn cầu xả yếu. Cứ phải xả 2 lần mới hết chất thải. Em ở chung cư, 2 nhà vệ sinh cạnh nhau. 1 nhà thì xả mạnh, mút ồng ộc, 1 nhà thì lờ đờ. Bồn Inax
2. Thoát sàn thoát chậm. Cứ toàn phải dỡ ra nó lại chạy mạnh, nhưng em sợ lâu ngày tóc nó kẹt đường ống. Lúc mở nắp chặn rác nó như kiểu bị e khí trong ống thoát, khí cứ thoát ra từng ngụm rồi mới chảy êm.
Nhà chung cư mới mua mà bị 2 cái này.

congpln

Xe tải
Theo ngu ý của em thì cụ gỡ cái bệt tầng khác thay vào thử xem.

Zencsa85

Xe đạp
Em vừa mua cái nhà tập thể. Lúc đầu thì không làm sao. Nhưng về ở thì em sửa lại nvs và thay bồn cầu mới. Từ khi đó chẳng hiểu sao thi thoảng lại bị hụt nước, hở xi phông ko ngăn được mùi dẫn đến mùi bể phốt trào lên thối kinh khủng. Đêm đang ngủ thấy mùi thối nồng nặc lại phải dậy đổ nước vào bồn cầu cho đủ nước bề mặt rồi bật quạt thức đến sáng luôn . Ngày nào cũng bị 2-3 lần. Đi làm về nhà thối ỉnh. Em có gọi thợ mấy lượt mà không ai tìm ra cách xử lý. Nhờ các bác ở đây có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em xem phải làm thế nào với. Chứ như vậy em bỏ nhà đi ở chỗ khác mất 😭😭😭. Bị hụt nước ở khoanh tròn to này ạ.
Em vừa thay mới bồn cầu khác rồi cụ ạ mà vẫn không được 😭. Để nước bề mặt của bệt cao hơn rồi nhưng tự dưng vẫn nghe tiếng ộc ộc ộc, xong nó hút cạn làm hở si phông. Khả năng cao là bị tắc ống thoát khí nhưng lên nóc nhà ko thấy cái ống thoát khí nào cả. Nhưng nhà em tập thể , 5 tầng mà ko tầng nào bị. Có mỗi nhà em tầng 4 lại bị 😭

Arizona

Xe tăng
Cụ đã gọi hãng mà ko được thì chỉ có sp lỗi. Ngày trước nhà em cũng có 1 toilet bị. Thợ tháo ra làm lại đủ kiểu 3 lần ko ăn thua. Sau đội bán hàng đưa thợ của họ đến làm lại ổn luôn. Họ báo thợ trước lắp sai.

duytrong

Xe lăn
Không phải đâu cụ ơi, trước nhà em mới chuyển về nhà mới cũng tưởng do bệ nhưng không phải. Số là do cái bể nhà cụ lúc đầu mới dùng chưa chứa đủ nước để ngập cái ống thoát nên mùi hôi theo đó sẽ xộc ngược lên. Sau này khi lượng nước đủ lớn ngập ống thoát phân thì sẽ không bị mùi nữa ạ.
Cụ cũng có thể thử bằng cách xả nước vệ sinh liên tục chảy vào bể phốt cho nước dềnh lên ngập ống thoát là hết mùi
Cái này cũng có lý, nhưng nhà ai khi dùng bể phốt mới cũng đều bơm đầy nước mà cụ, em lại nghi phốt nhà cụ ấy đặt tho9ng hơi không chuẩn, khi đủ áp xuất nó mới thổi ngược lên một vài bọt khí, lúc mình làm thì không phát hiện được để lâu mới bị nhất là qua đêm.

duytrong

Xe lăn
Hàng này thường là hàng Tàu trá hình. Cứ iNAX với ToTo trên 5 củ mà chơi. nó có cái chụp chống bốc mùi ngược từ cống lên.
Em làm nhà mới mua luôn 3 cái bệt toto gần 8 triệu một cái lắp ăn ngay.

vietran101

Xe hơi
Như bác trên nói đúng đấy. Cụ chủ xem bệt nhà cụ có cái gioăng ntn không nhé.

ChacuaTit

Xe tăng
Rồi Cụ ơi. Bảo hành hãng bảo, do lỗi lắp đặt. Họ đòi công 500k họ lắp. Em chấp nhận, Nhưng lắp xong vẫn bị lại. :(
Cụ ktra xem có bị ống thoát hơi bề phốt ko

tuctuc2010

Xe điện
Bẩm các Cụ.

Em dọn nhà được hơn 1 tháng, nhưng khổ nỗi cái bệt vệ sinh mùi kinh quá.
Em mua bệt liền khối của Sel.ta, ban đầu thì em nghĩ là do lỗi lắp đặt, nhưng em gọi thợ làm đi làm lại gần 10 lần rồi vẫn bị.
Cá nhân em cũng tham gia trực tiếp xử lý, vì em nghĩ có thể do thợ làm không cẩn thận. Nhưng vẫn không được.
Gần đây em gọi bên hãng qua, bảo hành qua cậy lên bảo lỗi lắp đặt, xong bảo hành làm lại. Làm xong hôm sau lại đâu hoàn đấy.
Bảo hành nói nguyên nhân ra, em thấy hợp lí. Sáng qua em và đứa bạn lại cậy lên xử lí theo hướng của bảo hành hãng bảo nhưng hôm nay lại bị.
Em nghĩ có phải do bệt lỗi không?
Bệt liền khối, hở thân, nếu để lắp tuyệt đối 100% thì em nghĩ cực khó. Nhưng em xử lí nghĩ cũng phải trên 98% rồi mà vẫn bị.
Nan giải quá, không nhẽ bỏ mấy củ thay bệt mới?
Cụ nào chuyên môn mảng này cho em xin ý kiến với ạ.

Cảm ơn các Cụ.
Cụ có chắc mùi hôi do bệt không hay là nguyên nhân khác? Em vừa đau đầu đi xử lý mùi hôi cho nhà bà cô mà chính em là người thi công cho cái nhà đó. Làm đủ các kiểu mà vệ sinh hôi không chịu được. Bà cô thì cứ rên rỉ ca thán bảo cô làm mấy cái nhà chả bao giờ bị mùi, có khi do tắc ống thoát phân nên nó trào ngược khí lại và đòi đục hầm cầu ra. Em cũng thấy lạ vì chưa bao giờ gặp phải trường hợp như này, điên tiết quá em phải dí mũi hít từng ngoc ngách mà không thấy mùi phát ra từ đâu, trong khi nhà tắm nó cứ có mùi cực khó chịu. Mãi sau mới phát hiện ra là đường thông hơi bể phốt trên tầng mái xây chung hộp kỹ thuật với đường thông gió khu vệ sinh, cứ bật quạt gió lên thì hết mùi, nhưng tắt quạt gió đi độ nửa ngày thì khí nó quẩn ngược vào khu vệ sinh. Sau khi phát hiện nguyên nhân thì đục ra tách đường thông hơi bể phốt cho lên cao thì hết luôn

TuanBanhBao

Xe tăng
Nhà e chung cư cũng bị 1wc, em đã tìm và loại trừ thì thấy mùi nó thoát ra từ mấy cái lỗ to mặt sau của bồn cầu như hình.

Buổi sáng bị mùi nồng nhiều, về chiều đến tối thì cũng bị nhưng ít hơn.
Các cụ cao kiến cho e cách xử lý.

Alohavn911

Xe buýt
Nhà e lắp bệt của American Standard cũng bị lỗi mùi thế này, sửa lắp thay các kiểu ko ăn thua. E tức tối tự nghiên cứu thì thấy phía đằng sau nhìn vào bên trong nó có 2 cái lỗ bằng cái đồng xu như kiểu để lấy khí khi mình ấn xả nước ấy, hóa ra mùi hôi nó ra từ chỗ đấy, e lấy xi măng trắng bịt lại phát thì hết luôn.
Mà lạ cái là 4 phòng thì chỉ có 2 phòng bị, 2 p còn lại thì ko vấn đề gì
Nhà em cũng dùng American standard thì bị mùi chua chua trong 1 phòng, 1 phòng thì ko sao. Em lọ mọ mãi tìm hiểu mà ko ra nguyên nhân ạ. Em nhờ cụ ngó hộ em xem có phải 3 cái lỗ này ko ạ, thêm nữa là cái phần tiếp giáp giữa bệ vs sàn như hình thì có cần bít lại ko ạ ( em định làm cái gờ bên ngoài cao tầm 1cm rồi đổ xi măng cho nó tràn vào luôn). Em cảm ơn cụ ạ

BabySharks

Xe máy
Xí bệt có mùi thường do 2 nguyên nhân
1. Do lắp nghiêng khiến bẫy nước ngăn mùi không còn tác dụng, cái này dễ nhìn thấy qua mực nước thường là thấp không cao hơn lỗ thoát
2. Do chân xí bị hở do lắp đặt trát xi măng trắng hoặc keo không hết.

dpl

Xe lăn
Bẩm các Cụ.

Em dọn nhà được hơn 1 tháng, nhưng khổ nỗi cái bệt vệ sinh mùi kinh quá.
Em mua bệt liền khối của Sel.ta, ban đầu thì em nghĩ là do lỗi lắp đặt, nhưng em gọi thợ làm đi làm lại gần 10 lần rồi vẫn bị.
Cá nhân em cũng tham gia trực tiếp xử lý, vì em nghĩ có thể do thợ làm không cẩn thận. Nhưng vẫn không được.
Gần đây em gọi bên hãng qua, bảo hành qua cậy lên bảo lỗi lắp đặt, xong bảo hành làm lại. Làm xong hôm sau lại đâu hoàn đấy.
Bảo hành nói nguyên nhân ra, em thấy hợp lí. Sáng qua em và đứa bạn lại cậy lên xử lí theo hướng của bảo hành hãng bảo nhưng hôm nay lại bị.
Em nghĩ có phải do bệt lỗi không?
Bệt liền khối, hở thân, nếu để lắp tuyệt đối 100% thì em nghĩ cực khó. Nhưng em xử lí nghĩ cũng phải trên 98% rồi mà vẫn bị.
Nan giải quá, không nhẽ bỏ mấy củ thay bệt mới?
Cụ nào chuyên môn mảng này cho em xin ý kiến với ạ.

Cảm ơn các Cụ.
Chắc do đường thoát của cụ rồi
Cụ lắp thỏ và thoát chống mùi hoàn toàn đi ạ

29S2929

Xe tăng
Em sử dụng cái neorest nắp điện tử gần trăm củ vẫn thấy mùi.Check thoát sàn ko mùi.
Cay thật.Cảm giác nó ko thối mà mùi ở trong nước gần giống mùi thuốc clo nước bể bơi.

Huydai04

Xe tải
Xem nguồn mùi ở đâu vd cái đường thoát nước ngày trước nhà mình bị mùi do đường thoát nước và thoát sàn cùng 1 ống