[Funland] Mới lắp bệt vệ sinh mà có mùi hôi

cadillac

Xe hơi
không biết bài này của cụ, nhà mình hồi đầu cũng bị cả hai phòng wc, mất 2 tuần mới tìm đuọc nguyên nhân trong khi thợ bó tay

Alohavn911

Xe buýt
Cụ thử kiểm tra mở két nước ra xem có mùi không? Nhà em cũng có 1 cái American Standard, vì nó ở tầng 1 ít dùng nên hôm tuần trước vệ sinh em mới nghi nghi ở đó, hiện tại đang theo dõi nhưng cũng thấy bớt mùi hơn nhiều rồi.
Nhà em còn cho viên xanh xanh vào trong két nước nhưng vẫn bị, em làm ít xi măng trắng bịt xung quanh chỗ nỗi giữa bệ với ống PVC ( ko kín đc 100%), dùng miếng nhựa che bớt lỗ hở to phía sau đi và thay toàn bộ dẹp trong wc, bắt gấu đổi hết giầu gội sữa tắm loại khác thì giờ thấy đỡ hơn chút rồi. Túm lại em cũng chưa rõ nguyên nhân nhưng mùi đã giảm gần hết rồi

vothuong6789

Xe máy
Báo cáo cụ là e đã xử lý dc vấn đề mà k p cậy gạch thay thoát sàn ah. Rất đơn giản mà rẻ tiền, triệt để hết mùi luôn.
Ntn đấy cụ
Vâng. Em bật cả gần 10 lần rồi. Nhưng thiếu xót là em chưa xem có bị nứt, hay có khe hở nào ở cổ ngỗng không. Vì những lần đó em nghĩ là do lắp đặt chưa kín phần tiếp xúc giữa ống và phần thân bệt. :(
Bây giờ, sau tất cả thì em đang nghĩ thiên về lỗi bệt. Gọi bên hãng thì bảo sau 15 mới làm việc. :D
E bóc ra dán lại 2 nhà VS bay ngay 50 củ, nhưng nhìn nhà vs mới sạch đẹp ỵ cũng thấy sướng :D
Em góp tí kinh nghiệm cho các cụ bị mùi: Khu Chung cư nhà em, chủ đầu tư lắp Toto, thi công xong rất nhiều nhà kêu mùi. Sau đó phần lớn phát hiện là thi công lắp sai cái gioăng ở dưới cùng sát sàn. Tháo ra lắp lại là xử lí hết.

Em vào sau, mua căn thô, tự mua toto về, cũng cùng loại đấy, đã đọc được kinh nghiệm các nhà trước, nhưng cuối cùng thợ lắp vẫn bị mùi. Sau đó đuổi thằng thợ lắm WC đi, cho 1 ông thợ kinh nghiệm vào lắp thì hết mùi luôn, cũng là lắp cẩn thận cái gioăng thoát cuối cùng ở sàn kín là được.

Hàng TOTO chứ ko phải hàng khác nhé các cụ. Kỹ thuật lắp đúng hưỡng dẫn của hãng chứ ko phải mấy ông thợ cùi lắp theo thói quen là xong đâu. Cái bệt liền đấy nó có lỗ thoát hơi đằng sau như có cụ nào mô tả, nhưng lỗ đấy mà lắp sai kỹ thuật dưới sàn thì bịt lại vẫn bị mùi. Nên triệt để là gioăng thoát sàn.
Em vừa thay mới bồn cầu khác rồi cụ ạ mà vẫn không được 😭. Để nước bề mặt của bệt cao hơn rồi nhưng tự dưng vẫn nghe tiếng ộc ộc ộc, xong nó hút cạn làm hở si phông. Khả năng cao là bị tắc ống thoát khí nhưng lên nóc nhà ko thấy cái ống thoát khí nào cả. Nhưng nhà em tập thể , 5 tầng mà ko tầng nào bị. Có mỗi nhà em tầng 4 lại bị 😭
Cụ có chắc mùi hôi do bệt không hay là nguyên nhân khác? Em vừa đau đầu đi xử lý mùi hôi cho nhà bà cô mà chính em là người thi công cho cái nhà đó. Làm đủ các kiểu mà vệ sinh hôi không chịu được. Bà cô thì cứ rên rỉ ca thán bảo cô làm mấy cái nhà chả bao giờ bị mùi, có khi do tắc ống thoát phân nên nó trào ngược khí lại và đòi đục hầm cầu ra. Em cũng thấy lạ vì chưa bao giờ gặp phải trường hợp như này, điên tiết quá em phải dí mũi hít từng ngoc ngách mà không thấy mùi phát ra từ đâu, trong khi nhà tắm nó cứ có mùi cực khó chịu. Mãi sau mới phát hiện ra là đường thông hơi bể phốt trên tầng mái xây chung hộp kỹ thuật với đường thông gió khu vệ sinh, cứ bật quạt gió lên thì hết mùi, nhưng tắt quạt gió đi độ nửa ngày thì khí nó quẩn ngược vào khu vệ sinh. Sau khi phát hiện nguyên nhân thì đục ra tách đường thông hơi bể phốt cho lên cao thì hết luôn
không biết bài này của cụ, nhà mình hồi đầu cũng bị cả hai phòng wc, mất 2 tuần mới tìm đuọc nguyên nhân trong khi thợ bó tay

Demchinhhang.net

Xe container
Bẩm các Cụ.

Em dọn nhà được hơn 1 tháng, nhưng khổ nỗi cái bệt vệ sinh mùi kinh quá.
Em mua bệt liền khối của Sel.ta, ban đầu thì em nghĩ là do lỗi lắp đặt, nhưng em gọi thợ làm đi làm lại gần 10 lần rồi vẫn bị.
Cá nhân em cũng tham gia trực tiếp xử lý, vì em nghĩ có thể do thợ làm không cẩn thận. Nhưng vẫn không được.
Gần đây em gọi bên hãng qua, bảo hành qua cậy lên bảo lỗi lắp đặt, xong bảo hành làm lại. Làm xong hôm sau lại đâu hoàn đấy.
Bảo hành nói nguyên nhân ra, em thấy hợp lí. Sáng qua em và đứa bạn lại cậy lên xử lí theo hướng của bảo hành hãng bảo nhưng hôm nay lại bị.
Em nghĩ có phải do bệt lỗi không?
Bệt liền khối, hở thân, nếu để lắp tuyệt đối 100% thì em nghĩ cực khó. Nhưng em xử lí nghĩ cũng phải trên 98% rồi mà vẫn bị.
Nan giải quá, không nhẽ bỏ mấy củ thay bệt mới?
Cụ nào chuyên môn mảng này cho em xin ý kiến với ạ.

Cảm ơn các Cụ.
Kiểm tra khe bệt bịt kín chưa, trước nhà em bị là khi lắp bể với lỗ bị hở giáp lai, khe bên chét xi măng không khít. Xử ký xong hết.

0982297777

Đi bộ
Vâng. Em bật cả gần 10 lần rồi. Nhưng thiếu xót là em chưa xem có bị nứt, hay có khe hở nào ở cổ ngỗng không. Vì những lần đó em nghĩ là do lắp đặt chưa kín phần tiếp xúc giữa ống và phần thân bệt. :(
Bây giờ, sau tất cả thì em đang nghĩ thiên về lỗi bệt. Gọi bên hãng thì bảo sau 15 mới làm việc. :D
Cho mình hỏi bạn đã xử lý đc bệ bệt chưa?

tuankm2009

Xe tải
Nhà em lắp 4 bệt liền khối Inax thì 1 cái cũng bị mùi kinh khủng. Em gọi thợ đến cạy ra thì thấy hở kêch cái bát nhựa và sàn. Thợ đổ xi măng trắng vào bịt kín nhưng tối kiểm tra vẫn thấy mùi.

Em mua 1 chai saveto keo chít mạch 2 thành phần của Ý rồi tự cạy bệt lên, vệ sinh lau sạch sẽ, đi keo vòng quanh cái bát nhựa và đổ cả keo vào 2 con ốc bắt xuống sàn.

Xong xuôi em lắp bệt lại rồi theo dõi 2 ngày không thấy mùi gì nữa mới đi keo vòng quanh thân bệt.

Giờ thơm phức các cụ ạ, chân bệt lúc nào cũng trắng tinh chứ không ố vàng như xi măng trắng nữa. Em thấy đẹp quá thế là cạy hết cả mạch gạch và 3 cái bồn khác làm lại hết.

dvhung243

Xe điện
Bẩm các Cụ.

Em mua bệt liền khối của Sel.ta, ban đầu thì em nghĩ là do lỗi lắp đặt, nhưng em gọi thợ làm đi làm lại gần 10 lần rồi vẫn bị.
Cá nhân em cũng tham gia trực tiếp xử lý, vì em nghĩ có thể do thợ làm không cẩn thận. Nhưng vẫn không được.
Gần đây em gọi bên hãng qua, bảo hành qua cậy lên bảo lỗi lắp đặt, xong bảo hành làm lại. Làm xong hôm sau lại đâu hoàn đấy.
Bảo hành nói nguyên nhân ra, em thấy hợp lí. Sáng qua em và đứa bạn lại cậy lên xử lí theo hướng của bảo hành hãng bảo nhưng hôm nay lại bị.
Bệt liền khối, hở thân, nếu để lắp tuyệt đối 100% thì em nghĩ cực khó. Nhưng em xử lí nghĩ cũng phải trên 98% rồi mà vẫn bị.

Cảm ơn các Cụ.
Nếu nhà bác là chung cư thì e không biết nguyên nhân
Còn nhà dùng tự hoại thì chính e mới xử lý đây . Tự hoại mới xây hồi mới dùng mùi nồng nặc kinh khủng . Sau hỏi ra mới biết nguyên nhân là nước dưới bể phốt ít quá nên khí tồn ở đấy . Em xả máy bơm vào nguyên cả buổi sáng cho đầy bể phốt xong hôm sau sạch luôn , không mùi gì cả

tuankm2009

Xe tải
Nếu nhà bác là chung cư thì e không biết nguyên nhân
Còn nhà dùng tự hoại thì chính e mới xử lý đây . Tự hoại mới xây hồi mới dùng mùi nồng nặc kinh khủng . Sau hỏi ra mới biết nguyên nhân là nước dưới bể phốt ít quá nên khí tồn ở đấy . Em xả máy bơm vào nguyên cả buổi sáng cho đầy bể phốt xong hôm sau sạch luôn , không mùi gì cả
Cụ xử lý thế làm sao mà triệt để được. Cụ xả nước cả buổi sáng thì đương nhiên bể phốt nó sạch, giảm mùi. Nhưng cái gốc vấn đề là tại sao mùi bể phốt lại vào được nhà vệ sinh thì cụ chưa xử lý được. Dùng 1 thời gian nữa bể phốt lại bẩn và bốc mùi khi đó nhà vệ sinh cụ lại hôi thôi.

dvhung243

Xe điện
Cụ xử lý thế làm sao mà triệt để được. Cụ xả nước cả buổi sáng thì đương nhiên bể phốt nó sạch, giảm mùi. Nhưng cái gốc vấn đề là tại sao mùi bể phốt lại vào được nhà vệ sinh thì cụ chưa xử lý được. Dùng 1 thời gian nữa bể phốt lại bẩn và bốc mùi khi đó nhà vệ sinh cụ lại hôi thôi.
Có nhiều nguyên nhân gây mùi hôi , nhưng trường hợp bên em đúng như em nói
Sau bữa e xả nước thì 3 tuần nay không thấy mùi gì nữa

Cái này phải mấy bác làm nước phân tích mới đúng . Em cũng có biết đâu , đồ thì toàn đồ mới lắp , bể phốt mới xây , mới xử dụng . Đi hỏi mấy bác thợ nước già giải thích vậy

tuankm2009

Xe tải
Có nhiều nguyên nhân gây mùi hôi , nhưng trường hợp bên em đúng như em nói
Sau bữa e xả nước thì 3 tuần nay không thấy mùi gì nữa

Cái này phải mấy bác làm nước phân tích mới đúng . Em cũng có biết đâu , đồ thì toàn đồ mới lắp , bể phốt mới xây , mới xử dụng . Đi hỏi mấy bác thợ nước già giải thích vậy
Có gì mà phải mấy bác làm nước phân tích hả cụ. Nhiều khi các bác làm nước cũng chỉ làm theo kinh nghiệm chứ logic là các bác không có.

Cái bể phốt thì đương nhiên là nó phải có mùi rồi nhưng mùi đó mà bay được vào phòng vệ sinh nhà cụ thì thì rõ ràng là nó phải có 1 đường thông khí nào đó nối giữa bể phốt và phòng vệ sinh, không thể nào khác được.

Trong thiết kế bồn cầu, chậu rửa, thoát sàn người ta đã làm cổ ngỗng để chặn các đường thông khí đó lại. Nhà cụ bị mùi thì một trong các đường thông khí đó đã không được bịt kín. Nguyên nhân có thể là do lỗi thi công lắp đặt hoặc lỗi kỹ thuật của sản phẩm. Cụ cứ thử kiểm tra từng yếu tố để loại trừ dần các nguyên nhân rồi tìm ra được nguyên nhân gốc. Từ đó mới có hướng xử lý được triệt để vấn đề.

Nhà vệ sinh cụ hiện giờ không mùi nữa thì em cho rằng là do bể phốt nhà cụ sạch (nhà mới xây) cộng với mới được bơm nhiều nước rửa trôi. Do đó lượng khí uế trong bể phốt chưa nhiều và nó thoát qua đường thông khí trên mái.

Nếu những gì cụ mô tả là đúng thì em khẳng định sau thời gian nữa bể phốt cụ nhiều khí uế hơn nhà vệ sinh của cụ chắc chắn sẽ có mùi ít hay nhiều (tùy theo hở ít hay hở nhiều).

dvhung243

Xe điện
Bể phốt cấu tạo nó là 3 bể nhỏ thông nhau qua các U ( đường kính 160 hay 200 )
Khi nước chưa đầy thì cả 3 bể con đấy là một , mấy lỗ thông nhau không có tác gì
Em xả ngập nước qua mấy cái lỗ thông nhau thì lúc này bể phốt mới hoạt động , lượng khí tồn trong bể phốt mới ít không gây mùi
Chứ theo nguyên tắc bác nói " hở thì mới có mùi , mùi bình thường theo lỗ thông hơi đi hết "
Có thể thợ nhà em làm lỗ thông hơi thấp quá , chưa xả đủ nước lên mùi lên lỗ thông hơi quá nặng mùi , gây hôi cả khu vực đó chứ không phải mỗi nhà vệ sinh . Để em nói thợ kiểm tra lại xem lỗ thông hơi của bể phốt đâu rồi nối lên cao
Dù sao khi bể phốt hoạt động rồi thì mùi cũng ít đi rất nhiều , chứ chưa đủ nước đầy 3 bể con đấy thì nó chưa hoạt động thật

tuanmanh11

Xe buýt
Cái món này chỉ cần hở 1 lỗ như đầu tăm thôi thì cũng hôi nhức mũi. Cụ cho xử lý kỹ cái chân vào, thay luôn cái lót cao su non bằng xi măng tinh đi xem sao.

tuankm2009

Xe tải
Bể phốt cấu tạo nó là 3 bể nhỏ thông nhau qua các U ( đường kính 160 hay 200 )
Khi nước chưa đầy thì cả 3 bể con đấy là một , mấy lỗ thông nhau không có tác gì
Em xả ngập nước qua mấy cái lỗ thông nhau thì lúc này bể phốt mới hoạt động , lượng khí tồn trong bể phốt mới ít không gây mùi
Chứ theo nguyên tắc bác nói " hở thì mới có mùi , mùi bình thường theo lỗ thông hơi đi hết "
Có thể thợ nhà em làm lỗ thông hơi thấp quá , chưa xả đủ nước lên mùi lên lỗ thông hơi quá nặng mùi , gây hôi cả khu vực đó chứ không phải mỗi nhà vệ sinh . Để em nói thợ kiểm tra lại xem lỗ thông hơi của bể phốt đâu rồi nối lên cao
Dù sao khi bể phốt hoạt động rồi thì mùi cũng ít đi rất nhiều , chứ chưa đủ nước đầy 3 bể con đấy thì nó chưa hoạt động thật

Bình thường lắp ống thoát phân xuống bể phốt đúng kỹ thuật là theo hình 1 (1 đầu ống ngập xuống nước, 1 đầu ống hở lên trên để tránh bị e). Nhà cụ rất có thể là đã lắp theo hình 2 (không có chống e).

Như thế, ban đầu nước trong bể phốt chưa đủ ngập ống, khí uế sẽ theo đường ống thoát phân mà đi lên các phòng vệ sinh. Còn khi cụ bơm đầy nước vào bể phốt thì ống thoát ngập trong nước, không khí không thể đi lên được nữa.

Nói gì thì nói thì cái khâu lắp đặt thiết bị trong nhà vệ sinh của cụ vẫn đang bị hở. Nhưng nhờ lắp sai kỹ thuật đường thoát phân ở bể phốt mà không còn bị mùi nữa. Tương lai, nó cũng sẽ không bị mùi nữa trừ khi bể bị rò mất nước.

Lắp theo hình 2 có nhược điểm lâu ngày dễ bị tắc.

wae alpha

Xe tải
Cụ kiểm tra lại ống thoát khí từ bể phốt lên tận cao nhất , có thể khi thợ lắp, nối ống bị tắc ở đoạn nào đó do vật bị rơi vào hoặc ống khi mua về có thể bị vật nào nó không may nút kín trong thân ống nên hệ thống thông hơi không có tác dụng do đó khí trong bể phốt nó tràn ngược lại.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các Cụ.

Cảm ơn các Cụ.
99% là do lỗi của bên lắp đặt. Nôm na là chỗ cái bệ đặt lên lỗ thoát thì sẽ có kiểu như doăng cao su hoặc trét xi măng. nếu là bệt liền khối thì chắc là có cổ thoát bằng cao su. Chắc là bị kênh hở nên thoát mùi. Chứ trét xi măng quanh chân bệt chẳng ăn thua đâu vì cấu tạo đâu có kín

Cụ vào xem cách lắm để xem chỗ nào có vấn đề

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên nhớ rằng thợ bảo hành của hãng đã về lắp lại 1 lần mà không được.
Thợ bảo hành lúc lắp xong tự tin lắm Cụ ạ. Anh ấy bảo chắc chắn là hết. Đến tối lại bị mùi như ban đầu, em gọi lại chính anh bảo hành đó, thì anh đó bảo là "anh xử lý thế chắc chắn là hết rồi, chắc do các thứ khác nhà mày thôi". Em phân tích cho anh ấy các thứ khác ko thể bị, thì anh ấy bảo "anh chịu rồi, giờ mày gọi thì anh chuyển cho mày nói chuyện với giám đốc bên anh". :D
à diễn biến mới giờ e mới đọc. Thế cụ cho hỏi quạt hút gió vệ sinh cụ cho thoát như thế nào? Có liên quan tới ống thoát hơi của bể tự hoại ko? Cụ thử cô lập từng yếu tố bằng cách bịt từng nguồn một: bịt thoát sàn, quạt hut....

Module

Xe hơi
Bẩm các Cụ.

Cảm ơn các Cụ.
E cũng bị y hệt như của cụ, bệt e dùng là inax liền khối và đến nay vẫn chưa biết lý do làm sao mà xộc mùi rất nặng ?