Mới cưới vợ 2 doblo, nhờ các bác tư vấn

Hôm qua cháu có mang qua thợ gần nhà, họ cũng có máy đọc lỗi. Tóm lại là tắc kim phun. Đã xúc rửa kim phun và bình xăng, cả tháo bơm xang ra xuc. Mấy bác thợ nói bơm xăng bị ra mạt sắt, cần thay. Cháu đang cho họ tháo bơm xăng ra, tìm con khác. Đợt trước đã xúc kim phun rồi, có vẻ ngon lắm. Mấy hôm sau lại ăn xăng.
các cụ chỉ cháu chỗ mua bơm và lọc xăng doblo này với. Hoặc có cách nào khắc phục được cái bơm xăng này không ạ? Sếp cháu thì bảo thay đi để đi tỉnh cho nó yên tâm. Bugi cũng đã thay mới, tháo ra kiểm tra đúng là thấy 1 cái đen sì, 3 cái ngon.
Bơm xăng bác mua bơm xăng Bosch vừa rọ là được .. lọc xăng trong bình thì ... vào hãng xem sao .. e sợ bên ngoài o có ạ ..

vietdav1

Xe hơi
Bơm xăng bác mua bơm xăng Bosch vừa rọ là được .. lọc xăng trong bình thì ... vào hãng xem sao .. e sợ bên ngoài o có ạ ..
Cám ơn cụ.
Hóa ra đồ Fiat này dùng của Bosch nhiều ghê. Hôm trước cháu thay con cảm biến khí thải cũng của Bóch. Nếu theo tình hình mấy con bugi thì có vẻ đúng hàng. nguyên bản con cảm biến này là loại LSF 4.2, mã 0258 006 370. Cháu thay con lsh vào, về mặt tín hiệu thì hãng Bosch chỉ đưa ra 1 đường đặc tính. 2 con chỉ khác nhau ở công nghệ chế tạo, dẫn đến laọi LSH mất 18W để đốt nóng.
Cháu đã xem gara tháo bơm xăng, nó có 2 tầng lọc, trong đó cái tầng lọc tinh thì đóng thành 1 cục, có vẻ phải thay cả củ.
Hy vọng xử lý xong lọc xăng và xúc lại kim phun xe cháu sẽ đạt 15km/l.
Sau đó chắc phải nghiên cứu vụ lắp dàn lạnh thứ 2 quá.

Cháu đang định chế thêm đèn led chiếu sáng hàng ghế thứ 2, cụ nào cho cháu chút ý tưởng với.
Đèn led thì coi như cháu trồng được. Cháu định nhờ mấy thằng cu sv làm cho cái mạch, hàn một đống led dán (loại dùng cho màn lcd), các cụ có kinh nghiệm bảo cháu xem nên làm kích thước, công suất đèn, đi dây, lấy điện từ đâu... với.

Cháu làm ở ĐH Công nghệ, DH QG HN. Cụ nào đi ngang và uống được trà đá cứ nháy cháu phát.

thaptothanh13

Xe tải
Cháu làm ở ĐH Công nghệ, DH QG HN. Cụ nào đi ngang và uống được trà đá cứ nháy cháu phát.
Mấy cụ "giả vờ" cai bia rượu thế mà cụ cũng tin, mời qua uống trà đá hoài, các cụ ấy buồn đới!!:D

panteraxd

Xe hơi
Cám ơn cụ.
Hóa ra đồ Fiat này dùng của Bosch nhiều ghê. Hôm trước cháu thay con cảm biến khí thải cũng của Bóch. Nếu theo tình hình mấy con bugi thì có vẻ đúng hàng. nguyên bản con cảm biến này là loại LSF 4.2, mã 0258 006 370. Cháu thay con lsh vào, về mặt tín hiệu thì hãng Bosch chỉ đưa ra 1 đường đặc tính. 2 con chỉ khác nhau ở công nghệ chế tạo, dẫn đến laọi LSH mất 18W để đốt nóng.
Cháu đã xem gara tháo bơm xăng, nó có 2 tầng lọc, trong đó cái tầng lọc tinh thì đóng thành 1 cục, có vẻ phải thay cả củ.
Hy vọng xử lý xong lọc xăng và xúc lại kim phun xe cháu sẽ đạt 15km/l.
Sau đó chắc phải nghiên cứu vụ lắp dàn lạnh thứ 2 quá.

Cháu đang định chế thêm đèn led chiếu sáng hàng ghế thứ 2, cụ nào cho cháu chút ý tưởng với.
Đèn led thì coi như cháu trồng được. Cháu định nhờ mấy thằng cu sv làm cho cái mạch, hàn một đống led dán (loại dùng cho màn lcd), các cụ có kinh nghiệm bảo cháu xem nên làm kích thước, công suất đèn, đi dây, lấy điện từ đâu... với.

Đợt trước em vừa thay đèn trần từ bóng đèn sợi đốt bằng bóng đèn led hết rồi, thay mấy 2p cả 2 cái đèn trần. Mất 400k ( mỗi cái 200k) chắc bị đắt, nhưng em đang tiền làm mấy thứ nên bảo thợ thay lun.
đơn giản lắm, bác ra các cửa hàng nội thất mà hỏi. đèn giống thế này này, nhưng của em nhỏ vì ít bóng hơn
http://muare.vn/oto-xemay-Oto/4483602

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Doblo 1.6 nhưng 7 chỗ nên đi cũng ko bốc được cũng là dễ hiểu. Mặt khác các chế độ tiêu chuẩn về khí thải và nhiên liệu đòi hỏi cao hơn mấy em Siena đời trước trong khi việc bảo dưỡng lại ko thường xuyên thì nó lại kém đi chút nữa và tốn nhiên liệu hơn bình thường..
Em cũng có chạy thử vài trăm km hồi đi xe của chú em. Điều hòa thì đương nhiên là ko mát lắm nên bác Mèo mới làm vụ lắp thêm giàn lạnh.
Xe bác chủ mới mua còn ít kinh nghiệm thì cứ tranh thủ đọc thông tin trên này thôi.
Em chỉ khuyên là đừng đưa vào các gara ko chuyên. Mê Kông với chỗ bác Hậu thì ok hơn.
Trước mắt bác cứ thay nước làm mát, rửa sạch giàn giải nhiệt.Thay lọc xăng. Kiểm tra vệ sinh lọc gió. Xem ntn...
Khuyến nghị đi thử với xăng A95 xem ngon hơn nhiều ko.

vietdav1

Xe hơi
Riêng led thì cháu trồng được. Led dán trắng này cháu đầy, bảo mấy chú sv làm cho cái mạch, hàn lên thì 200k được 180 bóng led cơ, sáng trưng ngay. Cháu chỉ không biết chế cái đui bóng hay là lấy điện từ đâu ra thôi. Cháu muốn lắp thêm lên trần xe, phía sau thôi. Nhưng chế thêm công tắc thì ngại nên đang định nối song song với đèn trần phía trên lái. Nếu theo phương án này thì đi dây kiểu gì cũng lòi lên trần.

Đúng là nhiều cụ khuyến cáo đi xăng 95, nhưng mà cháu hay đi tỉnh nên đang muốn luyện cho em nó quen với xăng 92.
Lọc gió hay tóm lại là cái gì tháo ra được bằng tô vít thì cháu đã làm rồi, nhưng mà phải đưa em nó ra thợ rồi, nghe nói là em nó bị chảy dầu điều hòa...
Hy vọng là chiều nay ổn.

Cám ơn các cụ đã chỉ bảo.

Lada1207

Xe tăng
Mèo, KiaV và E nữa đều có thời gian dài gắn bó với Doblo:
1- Bình tĩnh giải quyết từng trường hợp như cụ Mèo, Ocha tư vấn
2- xăng A95 thích hợp với Doblo hơn (Sieana thì ăn tạp hơn)
3- Số Km/l còn phụ thuộc vào lái nữa, có thể Bác lái tốt nhưng chưa quen với em nó thì sao, Chưa chắc đã phải thay bơm xăng đâu ạ

vietdav1

Xe hơi
Buồn quá các cụ ơi. Hôm nay ra xem lại tình trạng em nó, hóa ra lốc điều hòa bị chế của xe nào vào. Lại phải đợi mấy ông thợ cho đi bảo dưỡng lốc. Cái chính là ghét em nó không còn nguyên bản.
Buồn thì phải giải. Quyết định độ luôn giàn nóng, theo chân bác Mèo. Nhưng mà chắc phải một thời gian nữa em mới lắp được giàn lạnh thứ 2. Em cứ nâng cấp giàn nóng trước, chắc không ảnh hưởng gì đến máy mà hiệu suất giải nhiệt tốt hơn. Có vẻ chỉ tốn thêm ít ga lạnh thôi.
Tối nay em sẽ nghiên cứu thớt giàn lạnh 2 của bác Mèo.
Tuy nhiên vẫn rất cần các ý kiến tư vấn của các bác: giàn nóng nào rẻ, kích thước hợp lý, giá cả và chỗ bán... Nhỡ đâu lại tít hơn của bác Mèo.
Thanks

Taplai_07

Xe container
Buồn quá các cụ ơi. Hôm nay ra xem lại tình trạng em nó, hóa ra lốc điều hòa bị chế của xe nào vào. Lại phải đợi mấy ông thợ cho đi bảo dưỡng lốc. Cái chính là ghét em nó không còn nguyên bản.
Buồn thì phải giải. Quyết định độ luôn giàn nóng, theo chân bác Mèo. Nhưng mà chắc phải một thời gian nữa em mới lắp được giàn lạnh thứ 2. Em cứ nâng cấp giàn nóng trước, chắc không ảnh hưởng gì đến máy mà hiệu suất giải nhiệt tốt hơn. Có vẻ chỉ tốn thêm ít ga lạnh thôi.
Tối nay em sẽ nghiên cứu thớt giàn lạnh 2 của bác Mèo.
Tuy nhiên vẫn rất cần các ý kiến tư vấn của các bác: giàn nóng nào rẻ, kích thước hợp lý, giá cả và chỗ bán... Nhỡ đâu lại tít hơn của bác Mèo.
Thanks
Bác cứ yên tâm công tác, chuột bạch thì nhớ chụp choạch nại để còn pót trưng hàng và báo cáo kết quả nhé. Mong bác có giàn lạnh như ý.

sengby

Đi bộ
Xin phép được xưng hô như các member trên này.
Kính thưa các cụ, cháu mới được sếp ưu ái, lấy cho 1 em doblo 2003, made in turkey. Đúng là mặc dù có nhiều bệnh vặt thật, cháu cũng mất khá nhiều thời gian và tiền cho em nó, nhưng mà sau gần 1 tháng nay thì cháu càng yêu em nó nhiều hơn. Ngay khi mới về, cháu đã đưa em nó xuống MK TT thay đai cam. Bác Khiêm khám qua thì bảo không cần thay bi tì, chỉ thay thêm bi tăng đai, và vài thứ lặt vặt về phanh nữa, đã xong. Nói chung là chạy vẫn thế, chỉ có điều là yên tâm hơn.
Còn vấn đề nữa là đèn check sáng trưng, bác Khiêm đọc ra là lỗi cảm biến lambda, và thực tế là nó bị đứt dây gần sát gốc. MK TT không có hàng thay, mà nếu có thì hình như cũng 4 củ. Thế là cháu thôi, rút giắc con cảm biến ra đi về. Xe vẫn chạy, nhưng tốn xăng kinh khủng.
Cháu đã hàn lại dây nhưng không ăn thua. Hôm vừa rồi cháu loanh quanh google thì đã tìm ra con cảm biến này của Bosch, thế là tìm đại lý bosch (Hồng Quang gì đó), mua đại một con cảm biến(LSH, nguyên bản là LSF), chỉ 1850K, về cắt dây ra, hàn lại vào giắc cũ, thế là xong, đèn check tắt luôn. Thấy đi xăng cũng đỡ hẳn.
Tuy nhiên, cháu vẫn còn một số thắc mắc, mong các cụ giúp đỡ.
- Đi lòng vòng Mỹ Đình, đường thoáng, không điều hòa thì 14,8km/l, nhưng bật điều hòa lên thì chỉ còn 10,8km/l. Điều hòa cửa cháu cũng không mát lắm, không biết phần này có bị làm sao không. Nếu có thì các cụ chỉ giúp chỗ sửa.
- Nếu đi đường HN đông đông, có vẻ khoang máy nóng lên thì bị bệnh không ga lên được, tắt điện đi bật lại thì lại chạy tiếp được một lúc rồi lại thế. Nhưng ra đến Pháp Vân, chạy đến Phủ lý đường thoáng thì chẳng sao cả. Theo cháu tìm hiểu thì do cảm biến vị trí bướm ga, không biết có đúng không. Cháu đã vệ sinh cái cảm biến này rồi, đen sì một đống bông ngoái tai, nhưng vẫn bị. Các cụ có cách gì không vì MK TT không có hàng. Hoặc cụ nào có cái ổ nhựa đấy bỏ đi (đã tan nát cái vành chiết áp) thì để lại cho cháu chế thử.
- Xăng em này tiêu thụ thế nào mới chuẩn ạ? Cháu chưa có gì khẳng định con cảm biến mới thay nó ra đúng điện áp như con cũ.
- Khi cháu chạy điều hòa thì thấy nhiệt độ máy lên chậm. Theo ngu kiến của cháu thì khi bật điều hòa -> quạt tản nhiệt chạy. Đúng ra thì sẽ phải có một đoạn nào đó ngắt trao đổi nước làm mát giữa máy và két nước nếu máy nguội. Xe cháu chạy đoạn ngắn nó báo 7,5km/l xăng, không biết có phải do máy nguội quá không. Kim nhiệt doblo này ổn định ở đoạn nào xin các cụ chỉ giáo.

Thôi, xin phép các cụ, vợ 1 bắt đi ngủ rồi. Còn gì sẽ tiếp tục làm phiền các cụ nữa.
Mới gia nhập hội, có gì sai xót mong các cụ bỏ qua cho.
Cám ơn các cụ rất nhiếu.
Tình hình là con xe nhà cháu DOBLO 2003 cũng bị bệnh giống y như xe bác chủ thớt nên mấy hôm nay ngày nào cháu cũng lên đây đễ nghe nghóng nếu có kết quả gì mong bác chủ thớt thông tin (Có ảnh thì càng tốt) .Mai nhà cháu định đo nhiệt độ bộ ECU+BOBIN xem lúc xe bị lỳ là bao nhiêu độ rất mong được bác chủ và các cụ trên Of hỗ trợ số nhà cháu 091577418

thaptothanh13

Xe tải
Có 1 vài thắc mắc hỏi các cụ Fi!!
1. Xe Doblo ở Việt Nam ít hơn Siena và Albea phải ko ạ?? (Các xe khác thì em đã thấy nhưng Doblo thì em chưa thấy tận mắt lần nào)
2. Chất lượng thấp hơn và các sự cố của Doblo nhiều hơn các xe Fiat khác phải ko ạ?? (Em thấy Doblo toàn đời 2003, 2004 nhưng giá cả lại thấp hơn Siena cùng đời. Với lại, em thấy có cụ nào lập thớt "Xuyên Việt với Doblo là chuyện nhỏ" nhưng chẳng ai lập thớt "Xuyên Việt với Siena là chuyện nhỏ". Điều này, làm em tự luận ra rằng, thực tế thì "Xuyên Việt với Siena" mới đúng là "chuyện nhỏ", còn với Doblo thì chưa hẳn :)))
Không biết suy nghỉ của em có đúng ko?? Nhờ các cụ chỉ giáo!!

Taplai_07

Xe container
Có 1 vài thắc mắc hỏi các cụ Fi!!
1. Xe Doblo ở Việt Nam ít hơn Siena và Albea phải ko ạ?? (Các xe khác thì em đã thấy nhưng Doblo thì em chưa thấy tận mắt lần nào)
2. Chất lượng thấp hơn và các sự cố của Doblo nhiều hơn các xe Fiat khác phải ko ạ?? (Em thấy Doblo toàn đời 2003, 2004 nhưng giá cả lại thấp hơn Siena cùng đời. Với lại, em thấy có cụ nào lập thớt "Xuyên Việt với Doblo là chuyện nhỏ" nhưng chẳng ai lập thớt "Xuyên Việt với Siena là chuyện nhỏ". Điều này, làm em tự luận ra rằng, thực tế thì "Xuyên Việt với Siena" mới đúng là "chuyện nhỏ", còn với Doblo thì chưa hẳn :)))
Không biết suy nghỉ của em có đúng ko?? Nhờ các cụ chỉ giáo!!
Doblo chạy cũng nhiều đấy chứ, bác lói chưa thấy bao giờ em hơi lạ? Hỏi bác ở đâu ạ?

thaptothanh13

Xe tải
Em trước ở Huế, giờ mới chuyển ra Quảng Bình cụ ạ!!
Cụ cho ý kiến với các thắc mắc còn lại của em với ạ!!:))

Taplai_07

Xe container
Em trước ở Huế, giờ mới chuyển ra Quảng Bình cụ ạ!!
Cụ cho ý kiến với các thắc mắc còn lại của em với ạ!!:))
Si 1.3, Si 1.6 box lày nhiều kụ xiên vịt theo kiểu lật cánh đánh đầu nhiều roài. Doblo chưa thấy.

alex_pagulayan

Xe điện
cụ tận cùng tq ơi...cụ làm ơn viết có dấu nhé :( đọc đau mắt mãi mới hiểu cụ nói gì

HuyArt

Xe lăn
Trước nhà cháu cũng dòm ngó em Doblo này, cuối cùng lại nên duyên với Wagon, chạy gần 2 năm chẳng phải sửa cái gì. Đọc thớt này của các cụ nhà cháu toát cả mồ hôi hột. Nhà cháu không có ý dìm hàng đâu ạ, nhưng nếu chạy xe mà vất vả thế này thì nên chọn phương án khác được không?

Taplai_07

Xe container
Trước nhà cháu cũng dòm ngó em Doblo này, cuối cùng lại nên duyên với Wagon, chạy gần 2 năm chẳng phải sửa cái gì. Đọc thớt này của các cụ nhà cháu toát cả mồ hôi hột. Nhà cháu không có ý dìm hàng đâu ạ, nhưng nếu chạy xe mà vất vả thế này thì nên chọn phương án khác được không?
Kụ không hiủe được cũng phải nên kụ mới đi Wagon.

xephaoma...tot

Xe buýt
Cụ giống em vì sợ đi xe máy phải sửa chữa nên em chọn phương án đi xe....................đọp. Mãi mà chả phải sửa gì cả :21::21::21: