[Funland] Mời các cụ mợ ôn lại lịch sử-2 Bà Trưng!!

teiv_vn

Xe hơi
Viết sử thì nên viết cho đúng đừng chém gió, viết như này có khi còn là sự xúc phạm đến Hai Bà x-(. Đạo thờ mẫu phát triển trong tín ngưỡng người Việt cổ tồn tại rất lâu đời còn Phật giáo mãi sau với du nhập. Trong sử có ghi chép lại là Hai Bà đã phải tự vẫn khi bị giặc vây, nói Hai Bà quy y theo Phật là xuyên tạc và xúc phạm đến tín ngưỡng.
Em đồng ý với quan điểm của cụ!

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Hồi còn bé tí tị tì ti em được nghe các cụ cao niên ( hiện đã quy tiên hết ) kể câu chuyện về Hai Bà Trưng mà ngay lúc ấy đã thấy buồn cười nhưng cũng có quyền nghi ngờ tính xác thực khi lớn lên vì thời ấy chỉ có vô tuyến truyền mồm dưới ánh trăng hay bên ngọn đèn dầu leo lét lũ trẻ con im lặng há hốc mồm nghe người lớn kể chuyện . Câu chuyện thế này : Khi đạo quân của bọn Tàu do tên Mã Viện kéo sang cũng không phải đi một phát là tới Luy Lâu mà dọc đường còn phải chiến với các đạo quân của Vua Bà cơ. Nếu chơi như giờ gọi là " tất tay " thì cũng chả rõ là mèo nào cắn mỉu nào . Nhưng than ôi ! Tsb thằng giặc già nham hiểm Mã Viện( Các cụ chửi thế ) Nó thấy Hai Bà là nữ và quân lính cũng nhiều nữ ( Chắc cũng xinh như các Mợ trên OF ) nghênh chiến cũng dũng cảm nên đánh mãi không được nên lần oánh nhau cuối cùng là nó cho lính của nó đều là nam giới và nó nữa cởi truồng tồng ngồng... tấn công ! Tsb bọn chơi bẩn làm Hai Bà và quân lính xấu hổ ...ù té chạy ! Vỡ trận nên các Bà mới nhảy xuống sông Hát Giang thuộc quận Hà Đông bây giờ tuẫn tiết !

nemesisgau

Xe buýt
Chủ thớt chắc lại nhiễm nhiều truyện Tàu quá mà ngộ độc chăng?Không bàn về việc sử Việt Nam đúng sai đen trắng dư lào,nhưng có một sự thật lịch sử của những năm đầu thế kỷ 21 là:
Giữa Hà Nội,người ta trấn trạch bằng dòng chữ : "Thái Sơn Thạch Cảm Đương" và "Thái Sơn Thần Tại Thử",rồi cầu tài bằng tượng Quan Vũ,bằng Tỳ Hưu.Yểm cửa bằng gương bát quái.Mồm thì ra rả rằng không chơi hàng Tàu vì nó độc nó đểu.Thế mà tự nô dịch cõi tâm linh của mình toàn bằng thánh thần nhập từ bên Tàu.Nước nó chắc nó đã phù hộ được cho xong,cớ gì phải sang bên mình làm mướn.Các cụ tổ tông nhà mình bị đám con cháu nó rước thần Tàu về cai quản không biết có cảm được nỗi đau vong nô không?Có nhẽ vì cảm thấy cái nhục thế,nên cũng có một số anh hoang tưởng vĩ cuồng bắt đầu có công đẻ ra những cái thuyết rằng cái nọ của Tàu vốn của mình,cái ấy của nó thực ra là của mình.Cái đấy gọi là chủ nghĩa sô vanh của con ốc sên!!!
Chủ thớt chắc đọc sách nhiều,có nhớ rằng sách Đại Nam Nhất Thống Chí bản dịch Sài Gòn 1966 trang 104-105 ghĩ rằng " "Án thờ,khí mảnh đều sơn đen,không có đồ sơn đỏ,dân không mặc áo đỏ,du khách hay khách hành hương mặc áo đỏ phải bỏ lại.Tương truyền Thần bị chết về binh cách nên kiêng sắc đỏ giống màu huyết."Đấy là đoạn tả về Đền Thờ Hai Bà Trưng đấy.
Nói vậy để thấy,người Tàu nó thâm hiểm xiết bao khi nó đầu độc từ tận cõi tâm linh.Ở nước Tàu chuyện thờ anh Ngọc Hoàng chỉ còn là một thứ tín ngưỡng dân gian chẳng mấy người thèm đoái hoài,ngay cả Phật giáo ở TQ cũng thoái trào thảm hại,thế mà nó vẫn tiêm nhiễm được vào dân mình rằng Ngọc Hoàng quê ở Trung Quốc thì mặc nhiên mình từ nó mà ra còn gì.Cả cái nước mình từ nó mà ra thì cái gì mà dám của tôi,cái gì má dám không thể tranh cãi????
đoạn đỏ: vì đã lỡ biết những cái này từ nhỏ nên em cảm thấy rất "ko phải" trong lòng khi vào đền chùa, nhất là ở phía Bắc nước ta. Nhiều khi người ta chả hiểu gì về văn hóa và tôn giáo hết, cứ mạnh tiền và xem phim tàu thấy có gì màu mè hay ho là đập vào của mình, nên em nghĩ cứ đà này thì ko lâu nữa chắc chúng ta lại bẻ cong nền văn hóa của mình và xóa hết dấu vết cũ mất. Mà ở HN, hồi em đi dẫn đoàn làm phim tài liệu nc ngoài thì mới biết còn nguyên cái đền thờ Quan Vũ ở phố Tàu cũ. Nghe nói trong Sài Gòn hồi trước Ngô Đình Diệm cho xe tăng cán hết rồi.
có bác hỏi đoạn đền thờ Thánh, chùa thờ Phật. cái này chắc phải lần theo dấu vết lịch sử phát triển của tôn giáo ở VN. Như ở 1 số chùa cổ, em thấy có đủ Mẫu, Thánh, Phật. Như vậy qua suy đoán thì ban đầu là thờ Mẫu theo đạo Mẫu, sau do ảnh hưởng của TQ nên hạ Mẫu sang ngang ( vai trò củâ người phụ nữ trong khổng giáo) mà chuyển Thánh ( là đàn ông) lên đầu, rồi cuối cùng chịu ảnh hưởng của đạo Phật mà chuyển Thánh sang Tả mà suy tôn Phật lên thứ nhất. cái này nếu đúng thì em ko biết do ai làm, nhưng chắc chắn ko phải một sớm một chiều.
về Hai Bà Trưng, em thấy cụ chủ thớt có vẻ thích kể truyện cổ tích Phật giáo thì phải??? lúc Hai Bà khởi nghĩa thì đạo Phật hãy còn mới mẻ ở bên Ấn Độ lắm, chưa lên thuyền mà sang nổi tới Việt Nam đâu. Tới thời Lý mới tích cực xây chùa, phổ biến Phật giáo. Trước đó chắc Ngô Quyền cũng ko biết ông Phật là ông nào mất. Nên bảo Hai Bà quy Phật, em PHẢN ĐỐI. Thế là cố gán ghép lung tung lịch sử và bẻ cong nó theo mục đích tôn giáo. Và như vậy cũng là CÓ TỘI VỚI TIỀN NHÂN.
Do vậy nên khi vào đền em bỏ câu"Nam mô A đi đà Phật". Cứ gọi tên Thánh ra là được rồi.

xaydung20ld

Xe tải
Hồi còn bé tí tị tì ti em được nghe các cụ cao niên ( hiện đã quy tiên hết ) kể câu chuyện về Hai Bà Trưng mà ngay lúc ấy đã thấy buồn cười nhưng cũng có quyền nghi ngờ tính xác thực khi lớn lên vì thời ấy chỉ có vô tuyến truyền mồm dưới ánh trăng hay bên ngọn đèn dầu leo lét lũ trẻ con im lặng há hốc mồm nghe người lớn kể chuyện . Câu chuyện thế này : Khi đạo quân của bọn Tàu do tên Mã Viện kéo sang cũng không phải đi một phát là tới Luy Lâu mà dọc đường còn phải chiến với các đạo quân của Vua Bà cơ. Nếu chơi như giờ gọi là " tất tay " thì cũng chả rõ là mèo nào cắn mỉu nào . Nhưng than ôi ! Tsb thằng giặc già nham hiểm Mã Viện( Các cụ chửi thế ) Nó thấy Hai Bà là nữ và quân lính cũng nhiều nữ ( Chắc cũng xinh như các Mợ trên OF ) nghênh chiến cũng dũng cảm nên đánh mãi không được nên lần oánh nhau cuối cùng là nó cho lính của nó đều là nam giới và nó nữa cởi truồng tồng ngồng... tấn công ! Tsb bọn chơi bẩn làm Hai Bà và quân lính xấu hổ ...ù té chạy ! Vỡ trận nên các Bà mới nhảy xuống sông Hát Giang thuộc quận Hà Đông bây giờ tuẫn tiết !
Đúng là lúc nhỏ em cũng đã đọc đoạn như này rồi, nếu nhớ không lầm thì nằm trong cuốn " Những người đàn bà lừng danh trong lịch sử " xuất bản trong miền nam trước ngày giải phóng .... lâu quá nên khg còn nhớ năm nào nữa , nhưng chắc là trước 1970

LuckyCar

Xe container
Em không có khả năng dẫn chứng khoa học như các cụ. Nhưng theo cách hiểu của em thằng tàu ngày ngay, trong lịch sử nó cũng là môt lô một lốc các nước khác nhau, oánh nhau liên miên. Có những lúc miền bắc của VN ngày nay cũng là thuộc địa của một trong những thằng mà thuộc Tàu ngày nay. Tuy nhiên, đó là vệ mặt địa giới. Còn về văn hóa thì phía nam của thằng Tàu ngày nay và phía bắc VN bây giờ, thời xa xưa có rất nhiều bộ tộc, bộ lạc người Việt khác nhau. Có những tộc người Việt giờ là khựa và có những tộc người Việt giờ là VN. Em với các cụ là tộc người Việt, chống lại được sự đồng hóa của thằng tộc Hán, nên giờ còn giữ được văn hóa (cụ thể là ngôn ngữ Việt) và thuộc nước VN.

Như thời 2 bà Trưng, lúc đó miền bắc VN ngày nay đang là thuộc địa của của tàu nên khởi nghĩa oánh lại chúng nó, khả năng cao là 2 bà cũng thuộc tộc người Việt và chả liên quan gì đến vụ tôn giáo thờ mẫu cả.

Về địa giới, nhóm tộc người Việt vì đẩy dần về phía Nam, và may quá là cũng chiếm được xuống phía Nam nhờ cụ Gia Long, thế nhưng cụ này đang bị đánh giá không đúng.

Tít Mù

Xe tải
Cứ theo sách học mà hiểu thôi cụ à , như cụ nói lại giống Lạc Long Quân và Âu Cơ hư hư thực thực@-)@-)@-)

Rắn Lớn

Xe điện
Vừa hôm nọ đọc mấy cái trên mạng về vấn đề cãi nhau ai là Nữ hoàng đầu tiên của nước ta, cụ nào có thời gian, thích lan man thì đọc:

http://lichsuvn.info/forum/showthread.php?t=8338

Mộ số phản biện về lịch sử VN 4000 hay gần 5000 năm:

http://diendan.lyhocdongphuong.org.vn/bai-viet/2767-tinh-bat-hop-ly-va-phi-khoa-hoc-cua-nhung-luan-diem-phu-nhan-van-hoa-su-truyen-thong-viet/page__pid__182063__st__40#entry182063

Một "học thuyết âm mưu" về lịch sử nước ta:

http://diendan.lyhocdongphuong.org.vn/danh-muc/28-cac-bai-nghien-cuu-cua-nhatnguyen52/?

Em không phải là nhà nghiên cứu, chỉ có chút lòng yêu nước bị nhuộm từ trong trứng. Em xin chia sẻ vài ý kiến về Hai Bà như sau:

1. Về Hai Bà Trưng, các cụ nên đọc bài "Tìm lại biên giới cổ nước Việt" của Yên Tử cư sỹ Trần Đại Sỹ, khoa học và cảm động! Hình như có cụ nào trích dẫn rồi, cái gì có "sơ tâm" và "học sử bằng chữ Hán" đó! Nếu không, các cụ chịu khó Gúc vậy, trưa roài, em lười :P :P :P

2. Sử chép 2 Bà chiếm hơn 60 thành trì thì rõ ràng lãnh thổ hồi đó ko nằm ở VN hiện nay! Đến giờ VN cũng chỉ có hơn 60 tỉnh, thành, thời đó mới có miền Bắc thì lấy đâu ra?

3. Chi tiết quân 2 Bà thua Mã Viện vì chiêu tụt quần chỉ để dạy trẻ em mặc quần áo cho lịch sự, chứ em thề, chiến binh mà còn xí hổ cái đấy thì chiêu đó ko chỉ được thực hiện 1 lần, với việc đàn ông tụt quần! Chi tiết này mà đúng, giờ cứ cho mấy em Đồ Sơn, Quất Lâm chèo mủng ta Trường Sa, Hoàng Sa thì chỉ dùng súng cao su cũng lấy lại được!

4. Các chi tiết dựa vào sử sách cũng nên xem lại. Lịch sử phương Tây cũng dựa vào Aristote và Platon như sử Tàu và sử ta dựa vào Sử ký Tư Mã Thiên. Tuy nhiên, cần nhớ là Kinh Thánh còn có Tân Ước, Cựu Ước! Sử ký Tư Mã Thiên được viết hơn 300 năm sau khi Khổng Tử tổng hợp kiến thức tiền nhân, khoảng 100 năm sau khi Lý Tư xui Tần Thủy Hoàng đốt sách, chôn nho sinh!

Sử ta thì bị 2 lần cạo sửa: lần 1 là sau khi Mã Viện chiến thắng 2 Bà, cho diệt toàn bộ những gì thuộc về Hùng Vương. Lần 2 là sau khi thắng Hồ Quý Ly, tướng Minh Trương Phụ cũng cho hủy diệt toàn bộ các di sản đời Trần trở về trước, từ chuông Quy Điền, tháp Báo Thiên, sách vở ... Đại Việt sử ký được viết dựa theo Sử ký, còn Đại Việt Sử ký toàn thư viết dựa vào Đại Việt sử ký thì câu "tam sao thất bản" có nên nhắc đến không ạ?

5. Theo em, nếu nghiên cứu khoa học nghiêm túc, lịch sử phải dựa vào:

- Văn bản để lại;

- Di chỉ khảo cổ;

- Ngôn ngữ nói và viết;

- Các giả định có thể lý giải.

Nếu kết hợp được đủ 4 yếu tố này, các kết luận đưa ra mới đáng tin cậy! Nếu không, thà chấp nhận thực tại cho đỡ đau đầu!

P/S: Bonus cho cụ nào nghiên cứu về chữ Khoa Đẩu - Nòng nọc: có bác Đỗ Văn Xuyền nghiên cứu về loại chữ này và có những kết luận ban đầu! Cá nhân em chưa hoàn toàn công nhận công trình này, nhưng cũng ghi nhận để tham khảo:

http://diendan.lyhocdongphuong.org.vn/danh-muc/99-chu-viet-co/

Vớ vẩn thôi

Xe điện
"... Chi tiết quân 2 Bà thua Mã Viện vì chiêu tụt quần chỉ để dạy trẻ em mặc quần áo cho lịch sự, chứ em thề, chiến binh mà còn xí hổ cái đấy thì chiêu đó ko chỉ được thực hiện 1 lần, với việc đàn ông tụt quần! Chi tiết này mà đúng, giờ cứ cho mấy em Đồ Sơn, Quất Lâm chèo mủng ta Trường Sa, Hoàng Sa thì chỉ dùng súng cao su cũng lấy lại được!..."
Em nghĩ thế này cụ ạ : Thời xưa , chiến nhau là phải lại gần mà cọ xát . Không như bây giờ nên cụ so sánh có phần khập khiễng đới chỉ với 10 đến 20k ( Nếu không rành về mày tính )cụ ra bất cứ chỗ bán mobil bảo cho anh 20k phim xxx thì có mà xem toét mắt . Ở đây em hiểu một trong những ý tứ mà cổ nhân muốn dạy lại con cháu là : Người TQ nham hiểm lắm để đạt mục đích họ có thể làm bất cứ điều gì .

Hanoi2travel

Xe tăng
Nghe chủ thớt kể về Hai Bà Trưng e hết thần tượng Tôn Ngộ Không luôn, so với 2 Bà thì Tôn Ngộ Không chỉ là con tép trên mép con cò .

Thần Gió

Xe máy
Em nghĩ sử Việt Nam thì nên bắt đầu từ khi lập ra nước ,trên lãnh thổ VN ngày nay, tức là sau khi TĐ bị đẩy xuống mãi phía nam cũng vừa chiếm được. Còn mấy nghìn năm hay không thì đó là lịch sử dân tộc chứ nhỉ. Em nửa Keo nửa Tày, còn các đời trước em nữa thì chả biết dư lào ;))
Như cụ nào ở trên nói, lịch sử thì phải dựa vào di chỉ khảo cổ, chứ tin quái gì mấy cái mớ sử ký kia hở các cu.

Thần Gió

Xe máy
Mà em thấy đối với sử thì áp dụng câu biến thể "lịch sử là điều không đúng sự thật được nhắc đi nhắc lại cho đến khi nó trở thành lịch sử" là chuẩn nhất. Đến cả sử hiện đại còn chả tin được thì tin gì được mấy câu chuyện từ hàng nghìn năm trước, mỗi chế độ thì lịch sử lại được bóp méo theo dụng ý của những kẻ cầm đầu chế độ đấy mà thoai.

nemesisgau

Xe buýt
Em nghĩ sử Việt Nam thì nên bắt đầu từ khi lập ra nước ,trên lãnh thổ VN ngày nay, tức là sau khi TĐ bị đẩy xuống mãi phía nam cũng vừa chiếm được. Còn mấy nghìn năm hay không thì đó là lịch sử dân tộc chứ nhỉ. Em nửa Keo nửa Tày, còn các đời trước em nữa thì chả biết dư lào ;))
Như cụ nào ở trên nói, lịch sử thì phải dựa vào di chỉ khảo cổ, chứ tin quái gì mấy cái mớ sử ký kia hở các cu.
hớ hớ vớ được 1 cụ đồng chủng đồng văn với em nè. cụ quê đâu thế?

Thần Gió

Xe máy
hớ hớ vớ được 1 cụ đồng chủng đồng văn với em nè. cụ quê đâu thế?
Cao Bắc Thái kết hợp Hà Nam Ninh cũ cụ ợ =)).
Cụ quê đâu ợ, vào chi hội địa phương giao lưu đi cụ :>

nemesisgau

Xe buýt
Cao Bắc Thái kết hợp Hà Nam Ninh cũ cụ ợ =)).
Cụ quê đâu ợ, vào chi hội địa phương giao lưu đi cụ :>
Iem thì Bắc Thái cộng với Hải Dương-Lào Cai ( loạn quá) :)) có khi iem nhẩy sang bên kia phát

metalins

Xe tăng
Hu hu... Thế ra VN vẫn chưa có lịch sử lập nước ạ? Vì giờ Khựa bựa nó vẫn đang đẩy mình mà cụ, khéo vài chục năm nữa VN bị đẩy hết ra Côn Đảo lúc đó cụ nào xung phong viết sử lập nước chắc 2 trang là đủ hết lịch sử vài ngàn năm.

Hết xăng

Xe tăng
Đọc như tuồng chèo thẩm du tư tưởng ý nhể ;))