Mời các cụ làm toán lớp 6 ạ

gdtnhatban

Xe máy
Cụ này nói chuẩn ợ. Các cụ đừng nhìn mấy con số rồi ném gạch đá te tua cô giáo
Cái mớ lý thuyết để giải được đống bài toán này đến cụ cũng mướt mồ hôi nói gì các cháu, trừ khi các cháu là thần đồng.
À mà quên, hình như VN nhà mình toàn IQ cao :))

xamthung

Xe tăng
Cũng bình thường thôi các cụ ạ , loại toán này 7^9 với 7^999 nó giống nhau , công thức thì em quên rồi , nhớ làm gì :P
Em giải dc vài bài =))
1.3.5.7 .... 9999999 *** luôn = 5 :))
11a và a thì tính theo kiểu 10a+a , kiểu gì cũng có a
tuơng tự bài sau
mấy cái còn lại chịu :P

vinatour

Xe buýt
Cụ cứ nói thẳng luôn là ngu còn tỏ vè nguy hiểm cho xong, nói bóng nói gió làm gì.

Uh thì ngu cũng được, nhưng tôi rất thực tế.

Bài toán này có khác gì con trai anh A hỏi bố tại sao bố bạn B lại có ô tô mà bố lại không có. Ví dụ rất oto fun =))

Là anh B anh trả lời làm sao. Hay anh phi ra ngay 1 đại lý nào lấy 1 con 4B về để sĩ với con rồi mang theo 1 khoản nợ.

Hôm sau nó lại bảo. Sao bố bạn C dùng Mobiado sao bố lại dùng Nokia 1202. Anh cầm sổ đỏ đi cắm mua Mobiado à.

Rồi bố bạn D E F G H I J K L M N O P Q...

Hay là anh trả lời với con anh rằng: Nhà mìhh chưa có điều kiện để mua những thứ đó.

Nếu chọn cách trả lời trên thì cụ lại chứng mình em đúng rồi =))
Cụ nói thâm thúy thế thì ai mà hiểu nổi... he he he. Cái chữ đo đỏ kia có phải là phương pháp để giải các bài toán mà chủ thớt nêu ra ko hả cụ ?

gdtnhatban

Xe máy
Cũng bình thường thôi các cụ ạ , loại toán này 7^9 với 7^999 nó giống nhau , công thức thì em quên rồi , nhớ làm gì :P
Em giải dc vài bài =))
1.3.5.7 .... 9999999 *** luôn = 5 :))
11a và a thì tính theo kiểu 10a+a , kiểu gì cũng có a
tuơng tự bài sau
mấy cái còn lại chịu :P
Cho về dạng (a9)^xxx đi bạn
xxx chẵn: tận cùng bằng 1
xxx lẽ: tận cùng bằng 9.

vinatour

Xe buýt
Cái mớ lý thuyết để giải được đống bài toán này đến cụ cũng mướt mồ hôi nói gì các cháu, trừ khi các cháu là thần đồng.
À mà quên, hình như VN nhà mình toàn IQ cao :))
Cái mớ lý thuyết mà cụ nói nếu giảng giải thì nó dài dòng nhưng nếu như cô giáo có phương pháp sư phạm biết cách tổng kết lại kiến thức để cho các cháu chép vào vở sao cho dễ nhớ thì e dự nó ko quá 10 dòng đâu cụ ah .

Dogia

Xe điện
Ôi xời cái này con gái em nó làm suốt, các cụ sao cứ so thời ngày xưa với bây giờ mà xoắn nhể. Mấy chục năm qua rồi thì làm sao mà nhớ lý thuyết để mà làm bài được, em 10 năm phổ thông học sinh giỏi suốt :D mà giờ nhìn cũng chệu có giải được đâu :((
Thôi để em bảo cháu nó vào giải cho các bác nhé, mà nhiều bài thế thì mất thời gian các cụ đọc, hoa mắt chả để làm gì.
Cụ nào bảo là trường nào ra đề thế thì chuyển trường cho con ngay, em dự là hơi chủ quan lỡ lời đấy

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào thích cháu gửi cho 10 quyển toán tuổi thơ tiểu học.

Ngồi xem giải được bài nào không :D

Toán tuổi thơ tiểu học sinh giỏi cấp này cấp kia, sinh viên đại học, kể cả đại học sp khoa toán đọc xong còn méo mồm mới làm được, thậm chí chịu chết mấy ngày, hoặc ko thể làm nổi.

Nhưng học sinh tiểu học nó có thể làm bài đấy trong 5 10p.

Ở đây cụ nào có con đi thi văn toán tuổi thơ quốc gia, cấp tỉnh, cáp thành phố là rõ rất.

Thời gian làm bài 60p, 30 câu tính toán :)

Vẫn có đứa tuyệt đối, giáo viên cầm đề giải toát mồ hôi.

Honda dreamII

Xe hơi
Em nhìn những dạng toán bây giờ thay đổi nhiều quá.không có chuẩn giáo dục gì cả.

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Comment cuối cùng của thớt: Dạo này 1 số thành viên OF rất thích đáp đá hội đồng, thấy đáp cũng đáp, đáp xong chẳng biết đáp cái gì.

transporterVN

Xe tăng
Em thấy bài này có công thức là làm được ngay thôi. Nhưng em cũng công nhận là học cái này chẳng có tác dụng gì mấy cả.
Các cụ cũng đừng nghĩ lớn thế này, hoặc sắp thi đại học mà không làm được câu hỏi của học sinh lớp 6 này thì kém. Lâu không động đến những thứ thế này thì không làm được cũng là chuyện bình thường, hoặc có thể làm được nhưng không đúng cách. Chẳng thế mà ở trên Truyền hình Mỹ trước đây có Gameshow mang tên "Are you smarter than a 5th Grader" tạm dịch là "Bạn có thông minh hơn học sinh lớp 5 không". Người thi toàn là người lớn, bằng cấp đầy đủ, và câu hỏi toàn trong sách giáo khoa của học sinh từ lớp 1 đến lớp 5. Giải thưởng của chương trình đến cả Triệu đô, nhưng theo em biết thì rất hiếm người, thậm chí là chẳng có ai đạt giải thưởng lớn nhất ấy cả. Điều thú vị là chương trình có quy định, nếu không trả lời đến cùng, và từ bỏ cuộc chơi để lấy số tiền đã đạt được thì phải nói câu "I'm not smarter than a fifth Grader". Tức là người chơi bất kể là ai cũng có thể không thông minh bằng đứa trẻ học lớp 5. Chương trình này đã được rất nhiều quốc gia mua bản quyền, và ở VN mình hình như đã có ở SG.

Vậy các cụ thấy khó, không giải được thì chấp nhận là mình không biết thôi. Nhưng như thế cũng không có nghĩa là mình không thể không có bằng ĐH được, vì nếu có bằng ĐH mà phải biết hết và nhớ được hết thì chắc chẳng ai có bằng cả.

otocu.vn

Xe tải
Vấn đề không nằm ở chỗ có giải được hay không. Vấn đề chính nằm ở chỗ học sinh lớp 6 giải cái thể loại này thì các em thu được cái gì. Bao nhiêu phần trăm từ cái này sẽ đóng góp tạo nên con người các em trong tương lai?
Thế theo cụ học sinh lớp sáu nên học những cái gì để đóng góp tạo nên con người các em trong tương lai. Cái này nó là rèn luyện tư duy cụ ợ. Mà em nghĩ cái tư duy này thì trong xã hội nào cũng cần.

Hiện tại có một bộ phận lớn các gia đình có điều kiện kinh tế có suy nghĩ là chẳng cần học vất vả sau này F1 cũng có thể thành đạt. Em thưa với các cụ em sợ rằng cái thời tranh tối tranh sáng, tài nguyên sản vật nó gần hết rồi. Chỉ sợ thế hệ sau này phải đấu đá với nhau bằng trí tuệ mới tồn tại được thôi.
Các cụ hãy nhìn tấm gương những nước trong khu vực. Hàn Quốc là môt ví dụ cụ thể. Không phải chỉ có Vịt nam ta mới chạy đua cho F1 đâu ợ
http://vnexpress.net/gl/the-gioi/2011/10/han-quoc-quyet-xoa-so-nan-hoc-them-ban-dem/

Nhớ ngày xưa khi ta có mô hình trường chuyên lớp chọn để tạo ra đội ngũ học sinh giỏi đi thi quốc tế quốc gia, thì lúc đấy có rất nhiều người phản đối là gà nòi thế này thế nọ. Mấy năm nay ta trể nải không đâu tư, thế là mấy năm nay thì các nước lân cận như Singapore, Thailand họ lại tập chung vào đào tạo gà nòi như vậy. Chẳng lẽ họ lại ngu hơn ta?

butchikim

Xe ba gác
Toán lớp 6 - các cụ thử không, SV đại học vã mồ hôi đới

Phiếu bài tập toán 6 của bé K. Trường THCS Cầu Giấy

Một số bài toán trong phiếu bài tập của bé K.

:-B^:)^...........:-B^:)^

Chi tiết em Thùy Link đây

kenny.cfyc

Xe tải
cụ nói tương đối chuẩn, tầm lớp 6, lớp 7 là làm được rồi, nhưng ko phải suy nghĩ lại đầu vào ĐH học đâu cụ ah. Đa phần vào ĐH xong, ko tính các trường lại học về toán cơ bản thì cảh còn mấy ai làm được nữa cả đâu. Vì những bài như thế này có cách giải, nhưng lâu ko học và làm lại nên quên là chuyện bthg, loại bỏ bớt để bộ nhớ còn phục vụ nhớ những kiến thức mới chứ.
Không tin cụ cứ thử SV Ngoại thương chẳng hạn điểm đầu vào cao nhất cả nước nhưng bây giờ cho bài này phải đến ít nhất 90% ko làm được đâu ah.
Những bài kiểu này em học lớp 5 đã làm được rồi mà. Nếu học DH mà không làm được thì nên phải suy nghĩ lại đầu vào của ĐH ạ

lovespeed

Xe tải
Thế theo cụ học sinh lớp sáu nên học những cái gì để đóng góp tạo nên con người các em trong tương lai. Cái này nó là rèn luyện tư duy cụ ợ. Mà em nghĩ cái tư duy này thì trong xã hội nào cũng cần.

Hiện tại có một bộ phận lớn các gia đình có điều kiện kinh tế có suy nghĩ là chẳng cần học vất vả sau này F1 cũng có thể thành đạt. Em thưa với các cụ em sợ rằng cái thời tranh tối tranh sáng, tài nguyên sản vật nó gần hết rồi. Chỉ sợ thế hệ sau này phải đấu đá với nhau bằng trí tuệ mới tồn tại được thôi.
Các cụ hãy nhìn tấm gương những nước trong khu vực. Hàn Quốc là môt ví dụ cụ thể. Không phải chỉ có Vịt nam ta mới chạy đua cho F1 đâu ợ
http://vnexpress.net/gl/the-gioi/2011/10/han-quoc-quyet-xoa-so-nan-hoc-them-ban-dem/

Nhớ ngày xưa khi ta có mô hình trường chuyên lớp chọn để tạo ra đội ngũ học sinh giỏi đi thi quốc tế quốc gia, thì lúc đấy có rất nhiều người phản đối là gà nòi thế này thế nọ. Mấy năm nay ta trể nải không đâu tư, thế là mấy năm nay thì các nước lân cận như Singapore, Thailand họ lại tập chung vào đào tạo gà nòi như vậy. Chẳng lẽ họ lại ngu hơn ta?
Rèn luyện tư duy gì cái thể loại toán này hả cụ. Đây là kiểu toán đánh đố mà tác dụng duy nhất là làm trẻ con đứa thì học vẹt cho xong, đứa thì phát triển tư duy vặt vãnh. Cụ nào còn phát biểu đây là căn bản, không học thì không học được toán lớp trên mới kinh hồn chứ. Các cụ thử bảo em mấy cái bài toán này sẽ có tác dụng gì trong số những thứ sau:

1. Giúp các em tốt nghiệp phổ thông
2. Giúp các em thi vào đại học
3. Giúp các em trở thành nhà toán học giỏi
4. Giúp các em trở thành kĩ sư giỏi
5. Giúp các em trở thành lập trình viên giỏi

Hay nó có tác dụng nào đó mà em bỏ sót thì các cụ bổ sung nhé.

HVB

Xe tăng
e thấy đây là mấy bài toán chắc là dùng để bồi học sinh giỏi. Đây là những bài toán kiểu tư duy, chứ ko phải là đòi phải tính toán, và nó ko phải là toán đánh đố. Học sinh chưa đc rèn tư duy thì sẽ thấy khó, còn lại thì thấy bthường.
(ai từng học chuyên toán đều hay phải làm cái này)

Ví dụ, 1.3.5..99 thì đương nhiên xem tận cùng các phép nhân của 5 với số lẻ luôn là 5
2007.2009....2017 - 2002.2004....2008 cũng kiểu thế

hieuorbis

Xe buýt
Xin lỗi cụ Dinh Manh Linh nhá. Em chốt lại luôn một câu là: giáo dục của VN hiện nay chỉ đào tạo ra................thầy giáo giỏi thôi, có nghĩa là học rất nhiều, biết rất nhiều thông qua...................nhồi nhét và học vẹt. Và sau đấy với một mớ kiến thức trong đầu và truyền đạt lại cho thế hệ sau, chứ giáo dục VN không đào tạo ra con người có tư duy mạnh, từ cái tư duy đấy để áp dụng mọi lĩnh vực trong cuộc sống, kể cả khoa học nói chung và toán học nói riêng. Chính vì thế em mới chán cái kiểu dạy học ở VN mình. Hết

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Nghe VN thi olympic này nọ thành quả kính phết. Nhưng vấn đề học xong để làm gì cho đời. Trong số các nhà khoa học hay phát minh nhân loại lại toàn từ nước nào ấy chứ.
Anh không làm được không có nghĩa người khác không làm được.
Đố anh ngô bảo châu giải được bài hóa thi olympic hóa quốc tế đấy.
nhảm.
Cho dù làm được chưa chắc đã giỏi hơn người không làm được. Ý nghĩa của bài toàn này ra sao? Ý nghĩa của nó trong thực tế là như nào? Giải làm gì? Chả ai biết. Chỉ biết giải đúng thì được điểm cao.

hiepsiit

Xe hơi
Pó tay, sao toán lớp sáu mà có cả giai thừa ở đây hở các cụ. Áp dụng cho học sinh chuyên với số lựong 14 bài còn thấy quá chứ nối gì học đại trà.

otocu.vn

Xe tải
Rèn luyện tư duy gì cái thể loại toán này hả cụ. Đây là kiểu toán đánh đố mà tác dụng duy nhất là làm trẻ con đứa thì học vẹt cho xong, đứa thì phát triển tư duy vặt vãnh. Cụ nào còn phát biểu đây là căn bản, không học thì không học được toán lớp trên mới kinh hồn chứ. Các cụ thử bảo em mấy cái bài toán này sẽ có tác dụng gì trong số những thứ sau:

1. Giúp các em tốt nghiệp phổ thông
2. Giúp các em thi vào đại học
3. Giúp các em trở thành nhà toán học giỏi
4. Giúp các em trở thành kĩ sư giỏi
5. Giúp các em trở thành lập trình viên giỏi

Hay nó có tác dụng nào đó mà em bỏ sót thì các cụ bổ sung nhé.
Em nghĩ chắc là cụ muốn F1 nhà cụ sau này hoặc đã và đang học chương trình Toán lớp 6 theo kiểu
Các em tính cho cô
Bài 1
- 14 bình phương tận cùng là chữ số mấy
hoặc là
Bài 2
- Tìm chữ số tần cùng của 1*3*5

Bài 3
- Chứng minh các tổng và hiệu sau chia hết cho 10
11 bình phương + 9 lập phương
............................

Còn thời gian ta đi oánh game, đi nhà nghỉ khám phá thú vị hơn.

Còn 5 cái của củ thì em khẳng định là học mấy cái đó vẫn chưa thành cái gì được cả cụ ợ. Giỏi lắm thì nếu các em làm được mấy cái này thì tạm thời đánh giá là em học sinh giỏi Toán lớp 6 thôi.

Nhiều cụ bảo là thời gian học cái này thì cho các cháu đi học những thứ như là tiếng Anh, nhạc họa có tốt hơn không. Đúng là như thế nhưng lại cũng có rất nhiều bạn F1 lại có thể dễ dàng làm được những bài này và vẫn có thể đi học được cả Tiếng Anh và đàn hát vẫn giỏi. Có trách thì hãy nên trách F1 nhà mình không có khả năng bằng hoặc là mải chơi chưa theo kịp được bạn bè.