[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Hoathanhtao

Xe điện
Còn cụ nào 7X chơi trò này khg? Bắt được chuột, Bẻ răng, lấy kim khâu lỗ *** rồi thả về với thiên nhiên ???????????????
Bọn em chỉ tẩm dầu(giống Lê Văn Tám ý):D xong rồi đốt cho nó chạy thôi.
Nghĩ lại mà rùng mình,sao ngu thế không biết! cạnh chỗ bọn em chơi là quầy bán chất đốt(dầu hỏa),chuột nó toàn chạy chui vào đó trước khi chết.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Mưa buồn thấy buồn quá,em lập thớt này để các cụ cùng vô chia sẻ kỉ niệm thời con trẻ trên đất hà nội,mà giờ các cháu nhỏ không còn được những tuổi thơ ngây ngơ và hồn nhiên như xưa nữa.
Có cụ,mợ nào trải qua những trò chơi hay những điều sau ở hà nội chưa?
Em sinh và lớn lên trong khu phố nghèo,lao động của quận Hai Bà.Tuổi thơ và kỉ niệm cùng các bạn,anh em lối xóm là trò dưới đây:
+ trò chơi đồ bằng vòng sắt( bọn em chơi dưới mưa và nắng mùa hè,chơi đuổi nhau lên tận Bờ Hồ,1 kỉ niệm khó quên)
+ chơi bắn chun vòng,hoặc ba cây ăn chun.
+chơi quay(vào giờ ngủ trưa,bọn em bị ng lớn chửi suốt vì quay bay vào cửa nhà hàng xóm làm họ mất ngủ)
+ chơi bắn b ve,bi sắt,chơi cá chọi(đi bộ lên ghi tàm để mua cho cá chuẩn)
+đi bới dây đồng dưới đất để bán chơi điện tử bốn nút như xe tăng,mario,constra...)
+đi bơi ở công viên hoặc các hồ (đi một đám để khỏi bị đánh,bị bắt nạt,bj xin tiền)
+ đi chèo ổi trộm,đi khắp các phố của 4 quận cũ nên rất thạo đường ko giống các bạn trẻ bây giờ đường xá mù tịt(mà bọn em toàn đi bộ,sướng nếu có xe đạp gióng nam là 5,6thằng ngồi đi,oai oai là có phượng hoàng,mifa hay eska là vênh lắm.)
Còn nhiều trò lắm em không nhớ hết,mong cụ mợ cùng góp vui những kỉ niệm để ôn lại thời hà nội yên bình,tình cảm và thân thiệt mà giờ khó tìm thấy ở những thập kỉ này.Cảm ơn các cụ,mợ.
Hôm nay em vừa đi gọi đầu ở chỗ cụ này, nói chung rất vừa lòng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Vulcan V70

Xe trâu
Nghĩ lại mà rùng mình,sao ngu thế không biết! cạnh chỗ bọn em chơi là quầy bán chất đốt(dầu hỏa),chuột nó toàn chạy chui vào đó trước khi chết.
Dại mồm chứ ngộ nhỡ cháy kho là cụ thành ********* or rán điệp ngay.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em xin ấp mấy cái ảnh cửa hàng cụ chủ để các cụ thẩm ạ:

Kính các cụ.

Duy Trọc

Xe buýt
Cụ nào biết cách lưu cái " thớt " này lai không? Thỉnh thoảng lấy ra cho F1 đọc,về sau cho cháu nội , cháu ngoại đọc chơi :D

Hoathanhtao

Xe điện
nghịch ngu:
-cả bọn bốn năm đứa trên đường đi học về,thấy chiếc oto đỗ bên đường(ngày đó HN còn ít oto lắm) và có bác tài đang ngồi trong ngủ,kính đóng kín.mấy đứa hỏi nhau,đóng như thế có nghe thấy gì bên ngoài không nhể? và gọi,lúc đầu còn tử tế bác ơi,chú ơi...! Bác tài vẫn ngủ.Cứ tưởng là bên trong không nghe thấy,có đứa thì thầm qua kính:ĐMM:)),cánh cửa bật mở,cả bọn chạy trối chết và một đứa bị xách bổng lên bằng tai.=))
-buổi sáng đi bơi lậu ở bể bơi TBH,đi bộ đến ngã tư Lò Đúc/NCT thấy một ông khoảng bốn mấy nhưng để râu,ria xồm xoàm che kín miệng:D,(ngày đó để thế trông dị lắm) bèn trêu nhau:ông kia không có mồm mày kìa,đứa khác giả vờ vén tay nơi mồm vạch ra:không mồm thì L.. mẹ mày đây à:)).Nói xong câu đó,cả bọn lại được một bữa thi chạy nước rút=))

adxnguyen

Xe tăng
trò này chuẩn này, nhưng lũ chuột cũng khôn toàn 1 mạch chạy thẳng xuống cống
gần tết thì có trò buộc bánh pháo tép vào sợi dây rồi ngắn + buộc vào con mèo rồi đốt =)) nó chạy như điên
chun vòng thì chơi gẩy chun ăn chun
cá chọi thì phải lần lượt đủ các bài xoáy => xóc => cối, gặp thằng tay to nó cối vỡ mạ nớ lọ lại bốc vào lọ khác chiến tiếp, cá nó hồi hồi được 1 tẹo thì đổ ra đất nắng xem con nào nhảy ra khỏi vòng trước
bắn bi ve thì phải mài cho rỗ, đông thì chơi bi thủ ít người thì chơi bi lồ gặp thằng khốn nạn bi lăn ra cạnh nó nó giã cho thì thôi rồi
mà có cụ nào còn nhớ cách chơi mớ bi đất xanh xanh đỏ đỏ không nhỉ

anhlt2 nói:
Hồi đó nhớ còn trò chơi lấy hạt quả vải (hồi đó hạt vải to chứ ko nhỏ như bây giờ) lấy que tre cắm vào rồi gọt cho cân ngâm vào nước làm quay, rồi đọ quay ăn quay.
còn 1 loại quay nữa là quay uốn bằng dây đồng =)) chỉnh được cho nó quay 1 chân khó dã man

Trước đây,hồ còn có dịch vụ bơi thuyền (bến ở cạnh Thủy tạ chỗ đối diện phố Bảo Khánh). Bọn e hay bơi thuyền luồn lách chui qua gầm cầu. Có lần gặp cụ rùa nổi lên( bọn e thường gọi là "ông cụ") vớ lấy mái chèo vụt lấy vụt để.
đọc cái thớt này đúng là nhiều cái vui phết
tới chỗ này thì phì cười không nhịn nổi
ngày trước trẻ con thuần khiết, xã hội cũng đơn giản
chứ giờ rùa nổi là xúm vào xem rồi viết báo đồn nọ đồn kia câu view rõ nhảm

Chỉnh sửa cuối:

zep.le

Xe buýt
Có cụ nào từng chơi trò cờ vây trên sân đất không? dùng compa phi cắm trên đất nối các điểm vói nhau vây thằng ở trong. Đương rãnh cành hẹp thì càng khó phi compa lọt trong ẩy để nối đường ra. Bọn cháu còn thửa cả mũi dùi nhọn băng đũa xe cải tiến ( bẻ trộm) rồi đứng để phi. Có thằng bị dính mũi dùi vào mu bàn chân.
Trò này của cụ là trò " phập đồn" ngày xưa nhà gần xưởng đột giập có những bavia sắt vứt đi bọn em lấy về mài nhọn chơi, trò này hơi nguy hiểm cụ ah

fantasy0178

Xe tăng
7X thì nhiều trò nghịch ngu rồi, từ chuyện bắn tên bằng nan hoa xe đạp bị tự bắn vào tay mình. Nhưng e nghĩ cái ngu nhất của e thời đi học là k choén. K biết bao nhiêu lần mỡ gí vào tận mồm mà mèo lại nhả ra. Bây h k hiểu nổi sao mình lại ngu thế, ngồi với mấy thằng bạn thì thằng nào cũng công nhận đấy là cái ngu nhất, gặp ái chỉ nhìn vào mắt thôi đã thấy xấu hổ rồi. Lớn lên nhìn 8x rồi 9x oánh choén mà tiếc hùi hụi, giá như CPU hồi ấy bằng đc 30% bọn trẻ bây h thì có mà... ak ak. Có lần đến chơi nhà một ẻm thik mình, có mỗi 2 đứa ở nhà, e thì vô tư (ngu éo chịu đc) nằm ở ghế nhà nó đọc truyện hay nghe nhạc gì đấy, nó ra bảo a nằm dịch vào e nằm với, e bảo là cái ghế chật thế này e nằm nữa thì a nằm lên ng e ah, xong rồi đứng dậy chạy sang phòng nó lục lọi sách để mượn về đọc, hix hix. Thôi k kể nữa k thì các cụ lại chửi cho là ăn gì mà ngu thế

keomutvuive

Xe điện
7X thì nhiều trò nghịch ngu rồi, từ chuyện bắn tên bằng nan hoa xe đạp bị tự bắn vào tay mình. Nhưng e nghĩ cái ngu nhất của e thời đi học là k choén. K biết bao nhiêu lần mỡ gí vào tận mồm mà mèo lại nhả ra. Bây h k hiểu nổi sao mình lại ngu thế, ngồi với mấy thằng bạn thì thằng nào cũng công nhận đấy là cái ngu nhất, gặp ái chỉ nhìn vào mắt thôi đã thấy xấu hổ rồi. Lớn lên nhìn 8x rồi 9x oánh choén mà tiếc hùi hụi, giá như CPU hồi ấy bằng đc 30% bọn trẻ bây h thì có mà... ak ak. Có lần đến chơi nhà một ẻm thik mình, có mỗi 2 đứa ở nhà, e thì vô tư (ngu éo chịu đc) nằm ở ghế nhà nó đọc truyện hay nghe nhạc gì đấy, nó ra bảo a nằm dịch vào e nằm với, e bảo là cái ghế chật thế này e nằm nữa thì a nằm lên ng e ah, xong rồi đứng dậy chạy sang phòng nó lục lọi sách để mượn về đọc, hix hix. Thôi k kể nữa k thì các cụ lại chửi cho là ăn gì mà ngu thế
em 8x đời cuối cuối rồi, thế mà cũng ngu giống cụ, mãi đến gần năm cuối cấp mới bạo dạn được tí, đỡ tiếc

Pumzen

Xe ba gác
Do ở sát đường tàu điện chạy qua,bọn e chuyên nghịch dại,đúng như kiểu trẻ trâu ở các vùng quê có tàu hỏa chạy qua. Hết bê gạch cho tàu trượt bánh ( trò này sau ng lớn cấm tiệt) rồi lấy que hàn chập giữa chỗ nối ở đường ray,k hiểu nguyên lý nào mà que sắt đánh tia lửa điện như que hàn luôn,có những lúc thép hồng rực lên. Ngày trước,mỗi lần bắn pháo hoa ( pháo hoa của tàu khựa rất đẹp) thường thì pháo hoa cháy ko hết,rơi xung quanh hồ. Sáng sớm hôm sau,bọn e lại đi lọ mọ nhặt những đầu mẩu pháo hoa cháy dở. Buổi tối đem đốt hoặc đặt lên đường ray tàu điện. Pháo cháy tạo hình ảnh ấn tượng ra phết. Nếu có máy ảnh chụp lại nhiều bức sẽ để đời.

Chỉnh sửa cuối:

haidch75

Xe tải
Có kụ nào đi vặt trộm nhãn ở Vườn lùn gần Lăng Bác không. Hồi đó em bị bảo vệ bắt thu mất đôi dép nem xào về bị trận nhớ đởi hê hê

kentdju

Xe điện
Không biết các cụ thế nào chứ hồi xưa bọn em chuyên gia ăn vụng, học buổi sáng là buổi chiều cả lũ cùng dãy tập thể tập trung lại rồi lấy đường, lạc của nhà ra để nấu kẹo lạc hoặc bẻ trộm chuối xanh về rồi nấu chuối với tóp mỡ, ngon đáo để, thỉnh thoảng các bà mẹ lại kêu sao đường, mỡ nhà mình nhanh hết thế, sau phát hiện ra liền cho lọ mỡ, lọ đường vào trong hòm khóa lại, nghĩ lại vẫn thấy vui=))

khoinguyen

Xe điện
Cháu cũng 7x đây, những năm còn bé ở khu Lilama, 124 Minh Khai bây giờ, có cụ nào những năm 80 ở khu tập thể 5 tầng trong đó ko? Hồi đó ngay đằng sau khu tập thể vãn là ao chuôm, bèo và vườn hoang, cháu hay theo bọn lớn hơn đi câu, tát vũng; đèo nhau vào 128 Đại La ăn trộm nhãn và đá bóng, hình như đá trong sân khu tập thể kinh tế quốc dân bây giờ. Có khu tập thể điện máy hồi đó ở đối diện cổng Đại học KTQD mà bay giờ cháu ko hình dung được nó ở chỗ nào.

khoinguyen

Xe điện
Ôi zời, comment rồi đọc cái này của cụ lại phải than thở thêm một câu nữa. Đúng là ngu ngơ cả một thế hệ hay sao ấy, mỡ ngày ấy nhiều mà mèo đúng là ngu, cuối những năm 8x bắt đầu có trò đi học ngoại ngữ đêm, đầy cơ hội mà chả dám, hình như cũng ko thèm khát nhưng các em 9x bây giờ nên giữa giờ chơi mang đến lại mang về thôi.

TVPL

Xe container
Năm 76 ông bô nhà cháu đi xuyên Việt bằng con Com măng ca Gaz69 lúc về tha ra một đống đồ linh tinh,nào là khung xe đạp,đệm mút,máy khâu. Đồ chơi thì như cụ nói gồm xe Jeep lên giây cót,súng bắn tia lửa điện ( bằng đá lửa) Mấy a e nhà cháu sứong quá nhảy trên đệm mút reo hò...thét vang cả nhà. Giá trị nhất lúc đó là một e ti vi bán dẫn 12 inx Sanyo ( nên nhớ lúc đấy tv nhà mình đều là điện tử. Mở nắp sau ra mấy cái bóng cứ đỏ lòm) Hồi đó đang chiếu Trên từng cây số ( Andray I a nop- bôm bốp :D) cả ngõ rồi cả phố kéo vào nhà e xem. Hồi đó tinh tướng lắm. Đứng luôn ngoài cửa,hai tay chống mạng sườn...ông mãnh nào lạ,ở phố khác là k cho vào xem. Đông ngịt,chật cả nhà...có hôm quần áo bà già treo ở dây mất luôn. Về sau chỉ hạn chế cho mọi người ở trong cùng ngõ thôi.
Phim này chiếu trên TV khoảng năm 1980-1981 cụ nhá, có Bom-bơ và Đi-a-lốp, câu "đẹp trai như Đi-a-lốp" xuất phát từ phim này mà ra. Em vẫn nhớ câu trong phim (của Bom-bơ thì phải): "Chúng tôi có mặt trên từng cây số của Tổ Quốc" --> tên phim "Trên từng cây số" là vì thế :D
Trước phim này là phim Họng súng vô hình - có Lê-Chiên gì đó, rồi Mười bảy khoảng khắc mùa xuân... Hồi đó cơm tối buông bát là em giục cả nhà ăn nhanh lên để em rửa bát cho sớm chợ để còn đi đặt gạch chỗ xem "Những bông hoa nhỏ".

Quyetliet

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đấy em tuyền phải ở nhà chăn lợn thôi, khổ lắm các cụ ạ, nhà
có đôi lợn mà chả được đi chơi đâu cả, em ở khu khương trung
toàn ao với hồ

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Hồi đấy em tuyền phải ở nhà chăn lợn thôi, khổ lắm các cụ ạ, nhà
có đôi lợn mà chả được đi chơi đâu cả, em ở khu khương trung
toàn ao với hồ
Đợt đáy em nhớ có lần em với cụ suýt uýnh nhau vì mấy cái rổ bèo, cụ còn nhớ không?

dungce912

Xe điện
Cháu cũng 7.0 đây. Có lần buổi trưa bọn cháu lủi vào nhà thờ trộm dừa. Mang ra gốc đa đập mãi không vỡ thấy có con trâu đực buộc bên gốc đa sừng nhọn hoắt cháu bê quả dừa đập vào sừng trâu. Phát đầu con trâu vằn mắt thở phì phì,phát thứ 2 quả dừa trượt xuống đầu. Nó giật mình bứt dây chạc phi như điên qua sông xéo mấy đ á m ruộ ng. Dân quân xã gõ kẻng ầm ầm cả làng phải đi lùa trâu. Nghĩ lại ngu thật. Bọn cháu phải bỏ cả dừa chạy trốn.
Hè đc nghỉ, thằng hàng xóm bên cạnh rủ đi chăn trâu cùng nó cho cưỡi, gặp cơn giông thế là nó quất trâu thật lực về cho nhanh, ai dè trâu nó lồng lên 2 thằng lăn mựa xuống ruộng bùn đất đầy người lếch thếch cuốc bộ về, may là trâu nó chạy thẳng về nhà chứ nó chạy chỗ khác thì nhừ đòn :)

TVPL

Xe container
Có cụ/mợ nào sinh ở Cây đa Nhà bò không, để em lập hội cái nào ?
Có em, nhà bà ngoại em hồi bé ở ngay cuối phố lò đúc, học cấp 1 trường Đồng Nhân đây. Em vào bằng IPad nên ngại gõ quá, chứ kỷ niệm 7x em có nhiều nhiều lắm.
Úi, có hai cụ oe óe cùng một chỗ với em rồi này ! Mẹ em bẩu thấy bà y tá bế hai đứa, đứa tay kia xấu giai hơn con nhiều, không biết có phải cụ nào trong này nữa không đây, lúc nào gặp chắc biết :D.
Em rao thêm câu kẹo để OF tí nào: còn cụ/mợ sinh ở Hộ sinh B - Cây đa Nhà Bò nữa không ah, ta ọp chui cái nhẩy ? :)