[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

sun10

Xe buýt
Ko thấy cụ nào chơi than xoan nhỉ, đốt cây xoan lấy than nghiền thành bột rồi cuộn vào giấy, đầu kia cuộn đất sét, đến tối đốt rồi ném, than xoan cháy đượm nhìn như pháo hoa. Chơi bi thì phải bi đá (xoáy bằng cái các tút hoặc lọ penicillin, hoặc bằng cái vỏ con trai). Có cụ nào dân Hà Trì bên bờ sông Nhuệ ko, ngày xưa bọn em bơi sông Nhuệ qua làng các cụ, bị các cụ đuổi chạy toán loạn, có đứa bạn em bị bắt rồi bị bắt uống nước điếu, nó nôn mật xanh mật vàng hehe.Nhân tiện có cụ nào 7x trước ở khu tập thể viện quân y 103 Hà Đông vào nhận nhau cái nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

ntquantn

Xe buýt
Cụ bốc phét.
Làm gì có tầu điện nào sang tới Gia lâm :D
Lúc đó, gần nhất là xuống bến cổng chợ Đồng xuân rồi lội bộ ra cầu Long biên thoai
Dạ sang gia lâm là bọn em nhảy tầu hỏa cơ cụ ạ, loại tầu chợ mà ga nào cũng đỗ ấy

landport

Xe tăng
em ở quê, nặm ô tô bằng đất, dán đ ít con đom đóm làm đèn pha, tối kéo ra ngõ oách phết

Lambor Xe Trâu

Xe máy
Phải thay đổi thôi, thời các Cụ trước Cụ 30 năm thì chỉ chơi mốt mai, ô ăn quan chứ đâu có bi ve, bắn vòng, công viên....giờ con cháu ta cũng vậy, xã hội phát triển thì đồ chơi của chúng cũng tự nhiên mà phát triể theo thôi.

Vulcan V70

Xe trâu
Năm 73 chú hàng xóm nhà cháu từ nác ngoài về. Đi tàu hỏa qua TQ mua mấy khẩu súng lục bằng nhựa bên trong có cơ cấu bánh răng với ống đựng đá lửa. Bóp cò nó kêu xoèn xoẹt nhá lưẳ trông rất thích. Cháu được chú í cho một cái dắt sau mít quần dải rút rất oách. Còn cả cái tàu thủy đổ dầu hỏa vào đốt nhử đèn hoa kỳ thì chân vịt quay bơi được. Sau bị jorng chúng cháu gắn miếng xà phòng 72 vào mít xa phòng tan tạo lực đẩy nó cũng bơi lừ dừ được. Những thứ đồ chơi đó ngày ấy rất đỉnh. Lúc 75, 76 các chú bộ đội trong nam về cũng mang theo nhiều loại lạ như xe tăng chạy dây cót, bup bê biết khóc...

XPQ

Xe cút kít
Thời đấy mà cụ đã gánh được nước giờ chắc Cụ gần 5x rùi nhỉ :>
Em 7x kim vàng giọt lệ đây.Ngày đó chỉ 10 tuổi là phải ghính nước rồi,không có lấy gì mà tắm.Em bị cái thùng đằng sau oánh phát vào gót chân,giờ thành cái sẹo lồi to tướng.

Vulcan V70

Xe trâu
Em 7x kim vàng giọt lệ đây.Ngày đó chỉ 10 tuổi là phải ghính nước rồi,không có lấy gì mà tắm.Em bị cái thùng đằng sau oánh phát vào gót chân,giờ thành cái sẹo lồi to tướng.
He he. 10 tuổi Cụ đã nảy đen đét vào đùi khi ghính nước được là rứt oách . Có Cụ nào xưa xếp hàng mua đậu với rau muống bị phía sau xô đẩy đến mức bắn pháo hoa không nhể?

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu hơn cụ vài tuổi nhưng may k phải gánh nước như cụ! Phố nhà cháu vẫn còn nguyên cơ sở hạ tầng từ thời P. Nhà cháu tuy là mặt đường,nhưng khu phụ và VS lại dùng chung với cả ngõ cùng số nhà. Giữa sân có cái bể to tướng chứa vài khối nước. Khi tắm cứ cởi trần,quần đùi,múc gáo nước mà dội ầm ầm. Sau này phát hiện có đường ống nước phụ đi qua nhà cháu. Ô bô làm luôn cái công tơ phụ. Từ đó thoát khỏi cảnh dùng chung. Nhưng thế cũng dở,sau này mấy khu bếp-VS của nhà cháu bị hội trong ngõ lấn chiếm luôn.

Picnic

Xe tải
Phải thay đổi thôi, thời các Cụ trước Cụ 30 năm thì chỉ chơi mốt mai, ô ăn quan chứ đâu có bi ve, bắn vòng, công viên....giờ con cháu ta cũng vậy, xã hội phát triển thì đồ chơi của chúng cũng tự nhiên mà phát triể theo thôi.
Ngày đó cũng có bi mà cụ nhưng là viên bi đất, nhiều mầu và bi sứ (thỉnh thoảng cũng có một vài viên bi ve). Nhà cháu ở quận HK, cháu toàn chơi cắm phập và bổ quay giữa đường, giờ trẻ con muốn chơi cũng chẳng có đất mà chơi.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Năm 73 chú hàng xóm nhà cháu từ nác ngoài về. Đi tàu hỏa qua TQ mua mấy khẩu súng lục bằng nhựa bên trong có cơ cấu bánh răng với ống đựng đá lửa. Bóp cò nó kêu xoèn xoẹt nhá lưẳ trông rất thích. Cháu được chú í cho một cái dắt sau mít quần dải rút rất oách. Còn cả cái tàu thủy đổ dầu hỏa vào đốt nhử đèn hoa kỳ thì chân vịt quay bơi được. Sau bị jorng chúng cháu gắn miếng xà phòng 72 vào mít xa phòng tan tạo lực đẩy nó cũng bơi lừ dừ được. Những thứ đồ chơi đó ngày ấy rất đỉnh. Lúc 75, 76 các chú bộ đội trong nam về cũng mang theo nhiều loại lạ như xe tăng chạy dây cót, bup bê biết khóc...
Năm 76 ông bô nhà cháu đi xuyên Việt bằng con Com măng ca Gaz69 lúc về tha ra một đống đồ linh tinh,nào là khung xe đạp,đệm mút,máy khâu. Đồ chơi thì như cụ nói gồm xe Jeep lên giây cót,súng bắn tia lửa điện ( bằng đá lửa) Mấy a e nhà cháu sứong quá nhảy trên đệm mút reo hò...thét vang cả nhà. Giá trị nhất lúc đó là một e ti vi bán dẫn 12 inx Sanyo ( nên nhớ lúc đấy tv nhà mình đều là điện tử. Mở nắp sau ra mấy cái bóng cứ đỏ lòm) Hồi đó đang chiếu Trên từng cây số ( Andray I a nop- bôm bốp :D) cả ngõ rồi cả phố kéo vào nhà e xem. Hồi đó tinh tướng lắm. Đứng luôn ngoài cửa,hai tay chống mạng sườn...ông mãnh nào lạ,ở phố khác là k cho vào xem. Đông ngịt,chật cả nhà...có hôm quần áo bà già treo ở dây mất luôn. Về sau chỉ hạn chế cho mọi người ở trong cùng ngõ thôi.

kentdju

Xe điện
Em thì không biết gánh mà xách thôi, xách 2 cái thùng bằng tôn to tổ bố nặng dã man, cứ đi được vài mét lại nghỉ, xách được về đến nhà thì nước sóng ra quá nửa.
Ngày đó cũng có bi mà cụ nhưng là viên bi đất, nhiều mầu và bi sứ (thỉnh thoảng cũng có một vài viên bi ve). Nhà cháu ở quận HK, cháu toàn chơi cắm phập và bổ quay giữa đường, giờ trẻ con muốn chơi cũng chẳng có đất mà chơi.
Hồi đấy bố em làm công nhân nên kiếm được vài viên bi sắt bắn cho chúng nó vỡ hết bi đất nên chúng nó sợ không cho chơi, sau đó phải kiếm đá mài đi thành bi để chơi.

city_102

Xe buýt
Thời bao cấp đi đâu cũng thấy Toilet công cộng,giờ nghĩ lại e té xỉu
E hồi đấy trong ngõ cũng có 1 cái cả bọn toàn rủ nhau đi wc để hút trộm thuốc lá.mà nhà e hồi đấy quấn thuốc nên thỉnh thoảng bốc trộm 1 vốc rồi cả hội rủ nhau trèo lên nóc wc ngồi cho nó sạch sẽ thoáng mát mít thả bom cho ló sướng hehe

Cụ nhầm phim rôi , chiếc nhẫn thần là phim công chúa Alabenla :))

[video=youtube;bgh0Byaq30k]http://www.youtube.com/watch?v=bgh0Byaq30k[/video]
Thế à cụ h e chớm già nên đầu óc cũng lẩm cẩm ko nhớ rõ lắm :)

Vulcan V70

Xe trâu
Có cụ nào từng chơi trò cờ vây trên sân đất không? dùng compa phi cắm trên đất nối các điểm vói nhau vây thằng ở trong. Đương rãnh cành hẹp thì càng khó phi compa lọt trong ẩy để nối đường ra. Bọn cháu còn thửa cả mũi dùi nhọn băng đũa xe cải tiến ( bẻ trộm) rồi đứng để phi. Có thằng bị dính mũi dùi vào mu bàn chân.

Vanbang2

Đi bộ
Bắt rắn nước, cho nó ngậm thuốc lào để cho nó ngấm 1 lúc rồi thả vào lớp. Bọn con gái kêu trời ......

Chỉnh sửa cuối:

Vanbang2

Đi bộ
Còn cụ nào 7X chơi trò này khg? Bắt được chuột, Bẻ răng, lấy kim khâu lỗ *** rồi thả về với thiên nhiên ???????????????

Vulcan V70

Xe trâu
Bọn cháu còn chơi trò thách đố nhau rất ngu. Tay trái túm tai phải luồn tay phải qua chổng mít lên cắm mặt xuông tay phải cầm cái que cắm xuống đất rồi dùng hai chân xoay toàn thân. Thăng nào xoay được nhiều vòng là thắng mấy viên kẹo dồi. Quay 1 lúc chóng mặt lăn đùng ra ngap ngáp xùi cả bọt mép.

letrungnghia_mh

Xe hơi
Các bác làm em nhớ lại hồi em 10 tuổi sáng phải dậy sớm từ 5h sáng đi xếp hàng ở đầu phố Đại la mua rau , em nhớ mãi là rau bắp cải hồi đấy là 6 hào một cân , sáng ra mẹ đưa đúng 6 hào nên cô bán hàng quen mặt cân không thừa một tẹo nào , xếp hàng mãi mới mua được 1 cân bắp cải !!

Vulcan V70

Xe trâu
Còn cụ nào 7X chơi trò này khg? Bắt được chuột, Bẻ răng, lấy kim khâu lỗ *** rồi thả về với thiên nhiên ???????????????
Cụ rã man quá. Chúng cháu chỉ bắt chuột đực trói lại rạch bìu rái nhét mấy hạt thóc vao khâu lại rồi phóng sinh. Con chuột này sau đó rất hung ác vì mỗi lần nó nổi cơn dâm là hạt thóc chọc vào bên trong rất đau. Nó nổi điên đuổi bọn chuột ranh chạy mất mật.