MỘC CHÂU (2 days)

bau67

Xe container
Cụ HorsePower cho phép nhà Cháu đăng ít thông báo nhé !
Qua Tòng Đậu 5km, đoạn năm kia sạt lở vùi lấp 2 người (lúc đó Cháu đến đấy phải quay về), hiện đang nổ mìn, cấm đường từ 17 - 18h, các Cụ tính thời gian mà tránh nhé !
Thác Dải Yếm hiện bắt đầu có nước .

HorsePower

Xe container
Qua Tòng Đậu 5km, đoạn năm kia sạt lở vùi lấp 2 người (lúc đó Cháu đến đấy phải quay về), hiện đang nổ mìn, cấm đường từ 17 - 18h, các Cụ tính thời gian mà tránh nhé !

Cám ơn Cụ
Suốt chặng HN- MC có khoảng 4,5 chỗ sạt núi đang sửa.
1g chặn xe nổ mìn không đơn giản tí nào. Hy vọng dịp này không ảnh hửong tới các Cụ nhà ta đang vi vu mạn này.

Civic TN

Xe lăn

Thanks cụ, mai e về qua đây, phải tính toán ko nằm chờ thì mệt lắm

anhgia

Xe buýt
Mời cụ 1 ly, món cá suối của cụ hơi bị già lửa nên ăn sẽ mất đi cảm giác béo ngậy trên lưỡi. Em ở Mộc Châu chả biết bao nhiêu lần nhưng thật sự là chưa bao giờ đi được các điểm danh lam như cụ chủ. Còn về anh Hồng chủ quán 64 thì bọn em biết từ rất lâu rồi. Quán 64 gốc nằm ở đường 6 cũ gần đội CSGT, gần lối rẽ đi Vạn Yên do ông bà nhạc của anh Hồng làm chủ, ông bà người gốc Thạch Thất hồi ấy còn nhớ tên bọn em vì ăn thường xuyên ở quán. Anh Hồng có cổ phần của hệ thống khách sạn Hương Sen tại Sơn La. Không cứ gì ở Mộc Châu, cụ nào đi công tác ở Sơn La có thể gọi Anh ấy book phòng của Hương Sen ở Yên Châu, Sơn La, Mường La. Cụ Mã đi chơi được hầu hết các điểm thắng cảnh ở Mộc Châu nhưng có 1 điểm thực ra là thuộc đất Mai Châu nhưng rất tiện đường mà cụ chưa đi được như em, đó là Hang Kia... Chuyện vui góp với cụ thôi chứ chắc các cụ cũng biết vào Hang Kia là hơi mạo hiểm chút đấy ạ... Mời cụ 1 ly nhá!

[/QUOTE]

HorsePower

Xe container
Mời cụ 1 ly, món cá suối của cụ hơi bị già lửa nên ăn sẽ mất đi cảm giác béo ngậy trên lưỡi. Em ở Mộc Châu chả biết bao nhiêu lần nhưng thật sự là chưa bao giờ đi được các điểm danh lam như cụ chủ. Còn về anh Hồng chủ quán 64 thì bọn em biết từ rất lâu rồi. Quán 64 gốc nằm ở đường 6 cũ gần đội CSGT, gần lối rẽ đi Vạn Yên do ông bà nhạc của anh Hồng làm chủ, ông bà người gốc Thạch Thất hồi ấy còn nhớ tên bọn em vì ăn thường xuyên ở quán. Anh Hồng có cổ phần của hệ thống khách sạn Hương Sen tại Sơn La. Không cứ gì ở Mộc Châu, cụ nào đi công tác ở Sơn La có thể gọi Anh ấy book phòng của Hương Sen ở Yên Châu, Sơn La, Mường La. Cụ Mã đi chơi được hầu hết các điểm thắng cảnh ở Mộc Châu nhưng có 1 điểm thực ra là thuộc đất Mai Châu nhưng rất tiện đường mà cụ chưa đi được như em, đó là Hang Kia... Chuyện vui góp với cụ thôi chứ chắc các cụ cũng biết vào Hang Kia là hơi mạo hiểm chút đấy ạ... Mời cụ 1 ly nhá!

[/QUOTE]
Chết rồi, Gặp cao nhân sứ Sơn La rồi.
Cụ sành thế chứ với em nói là cá suối là đã tuơm lắm ồi chứ lửa già non e đâu biết.
Vụ hang Kia em chưa vào nhưng đã vào bản này hồi năm ngoái mời Cụ xem
http://www.otofun.net/threads/357353-phong-su-nhanh-mai-chau-hoa-binh?highlight=

bau67

Xe container
Cụ chinh chiến hồi đường 6 cũ thì cũng ác liệt đấy ạ ! Theo nhà Cháu, cách đây 2 chục năm, tuyến đường 6 là nguy hiểm nhất phía Bắc, trong đó dốc Cun (khi chưa hạ cốt) là đáng sợ. Trên Sơn La là Hương Sen II, phòng ốc hơi cũ, đỗ xe sân sau, nhà Cháu có nghỉ ở đây ạ !

honda_cub79

Xe lăn
Cụ chủ có chuyến đi chơi hay quá, mời cụ 1 ly.

anhgia

Xe buýt
Cụ chinh chiến hồi đường 6 cũ thì cũng ác liệt đấy ạ ! Theo nhà Cháu, cách đây 2 chục năm, tuyến đường 6 là nguy hiểm nhất phía Bắc, trong đó dốc Cun (khi chưa hạ cốt) là đáng sợ. Trên Sơn La là Hương Sen II, phòng ốc hơi cũ, đỗ xe sân sau, nhà Cháu có nghỉ ở đây ạ !
Vâng, 20 năm trước thì đường 6 quả là nỗi ám ảnh của cánh lái xe. Ngày ấy thì chỉ có các bác tài đoàn 3 chạy tuyến này. Em còn nhớ năm 1992 có một vụ tai nạn thảm khốc ở dốc Cun, xe khách Sơn La - Hà Nội (lúc đó toàn xe mình tự đóng nhưng trước xe có logo vòng tròn 3 chấu của Mec) đổ dốc rồi lật xuống vực... Hồi đó đường nhỏ xíu à, lên đèo Thung Khe gặp xe đi ngược chiều phải lùi lại đến chỗ rộng để xe trên đèo xuống tránh nhau được đấy các cụ ạ.
Ở TP Sơn La có 2 KS Hương Sen cụ Bẩu nhé, cái Hương Sen mà cụ ở có sân đỗ xe đằng sau là ở Chiềng Lề, sát ngay Hoa Ban, Hương Sen 1 thì ở sát ngay KS Hà Nội cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Vâng, 20 năm trước thì đường 6 quả là nỗi ám ảnh của cánh lái xe. Ngày ấy thì chỉ có các bác tài đoàn 3 chạy tuyến này. Em còn nhớ năm 1992 có một vụ tai nạn thảm khốc ở dốc Cun, xe khách Sơn La - Hà Nội (lúc đó toàn xe mình tự đóng nhưng trước xe có logo vòng tròn 3 chấu của Mec) đổ dốc rồi lật xuống vực... Hồi đó đường nhỏ xíu à, lên đèo Thung Khe gặp xe đi ngược chiều phải lùi lại đến chỗ rộng để xe trên đèo xuống tránh nhau được đấy các cụ ạ.
Ở TP Sơn La có 2 KS Hương Sen cụ Bẩu nhé, cái Hương Sen mà cụ ở có sân đỗ xe đằng sau là ở Chiềng Lề, sát ngay Hoa Ban, Hương Sen 1 thì ở sát ngay KS Hà Nội cụ ạ.
Toàn gặp cao nhân, thổ công thổ địa đất này.
Hiện em đang ở Hòa Bình, em sẽ có ảnh, bài hầu các cụ, đóng góp vào loạt bài nhân dịp nghỉ lễ 30.4.

sonvolcano

Xe tải
e đi Mộc châu về rồi. Nói chung cũng bình thường, nhưng cảnh hai bên đường quả thật rất đẹp nhất là đoạn từ MC sang HB. Cảm ơn cụ chủ về bài viết rất chi tiết, e hoàn toàn dựa vào bài của cụ để đi chuyến vừa rồi

sangsang

Xe hơi
Cảm ơn Cụ đã chỉ dẫn, tuần sau em sẽ cho F1 đi lên đó, mấy đứa đang háo hức cho bò ăn cỏ rồi đấy :)

Nếu đi Thăm Trại Bò thì:
Cụ xuất phát từ Trung Tâm TT Mộc Châu trên Đường QL6.
Vòng ngược lại phía HN.
Rẽ trái theo hướng QL 43 vào Thị Trấn Nông Trường MC, rẽ trái tiếp theo hướng Xưởng Sữa,
Rẽ phải theo đường trắng trên Bản đồ (Đường đất)
hỏi Nhà Bác Minh nhé.
[/QUOTE]

HorsePower

Xe container
e đi Mộc châu về rồi. Nói chung cũng bình thường, nhưng cảnh hai bên đường quả thật rất đẹp nhất là đoạn từ MC sang HB. Cảm ơn cụ chủ về bài viết rất chi tiết, e hoàn toàn dựa vào bài của cụ để đi chuyến vừa rồi
Thế mới biết OF lợi hại. Chúc mừng Cụ.
Cảm ơn Cụ đã chỉ dẫn, tuần sau em sẽ cho F1 đi lên đó, mấy đứa đang háo hức cho bò ăn cỏ rồi đấy :)
Em chờ ảnh và bài của Cụ. Nếu Cụ ngại lập thớt mới thì nối tiếp bài của em cho xôm.

HorsePower

Xe container
Em đi mãi chưa về. 2 ngày mà thành lang thang cả chục ngày. Các Cụ lại mắng cho.
Em xin up tiếp chặng về.
Nhìn chung đường tốt. Duy chỉ có vài chặng trên địa phận giáp SL và HB là còn và víu:

Còn 1 lớp đá nhỏ ở trên. khá nguy hiểm:

Còn những đoạn này thì rất bụi và sóc. Ngày mưa phải hết sức cẩn thận vì đây là đường vòng tránh tạm, sát mép vực, các thanh chắn cũng rất tạm bợ:

Hoa Mận

Xe hơi
Nhìn ảnh cụ chủ chụp em lại nhớ ... ngày chưa có gấu 1 tháng lang thang qua Mộc Châu, Sơn La 4 lần. nghĩ lại mà vẫn rộn hết cả ràng \m/

HorsePower

Xe container
Hôm qua ở Hòa Bình e có được anh bạn làm ở NH NN, kể chuyện mới hôm qua hôm kia tìm thấy xe và Phó GD chi nhanh NH Nông Nghiệp Mai Châu nằm dưới vực sâu.
Sau khi mất tích được chục ngày, CA, bạn bè và người nhà, tìm khắp nơi không ra, sau phải nhờ Vietel định vị sóng đt thì ra Thung Khe. Phía bên người nhà nạn nhân đi gọi hồn tìm xác cũng đc định vị ở Thung Khe.
Sau khi tìm kiếm rất kỹ thì ở nơi ít ai ngờ đến và không hề có vết xe, tại mép vực có các tảng đá chắn mà nạn nhân vẫn cả người và xe lách qua dc.
Qua khám nghiệm tử thi, bên CA sơ bộ kết luận là 1 vụ giết ngừoi phi tang bằng cách tạo hiện trường tai nạn giả.
Thông thường tại địa phận này ít có xe cộ nào tai nạn mà còn nguyên vẹn sau 3g. Đồ đạc xe sau khi tai nạn thường bì làm lông trơ trụi. Riêng trường hợp này vì là khuất nên hiện trường còn nguyên.
Nghi phạm đã bị bắt, đang điều tra các Cụ ạ.
Vậy nên những con đèo ngoài luôn u tịch và huyền bí bởi âm khí của cac vụ tai nạn lấy đi sinh mạng con ng còn là nơi giam giữ những linh hồn bị hại oan uổng.
..................
Thôi chuyện thương tâm nhưng hy vọng pháp luật sẽ nghiêm trị kẻ nhẫn tâm, vong hồn kia siêu thoát khỏi trốn trần khổ nạn...
Em tiếp chuyến của nhà em
Vì MC là thung lũng nên từ đây bắt đầu phải leo đèo.
Dốc không cao nhưng máy xe cũng phải tăng vòng tua, tiếng máy kêu gừ gừ. Chả thấy như thế ở HN bao giờ:

HorsePower

Xe container
Em leo lên cột cờ chụp cái hình Mai Châu kỷ niệm.

Đoạn núi khuất sáng bổng trở nên u tịch, vắng vẻ:

Mai Châu nhìn từ view Point:

Các bạn trẻ nhờ chụp hộ. E cũng xin 1 tấm để hầu các Cụ

Pro_pe

Xe điện
Cụ S kể vụ kia cháu thấy ghê hết cả người :(

HorsePower

Xe container
Tuổi trẻ, tuổi trẻ...
Đi đâu cũng ríu rít rộn ràng:

Người đi chơi, người còng lưng bẩy đá,
chênh vênh đứng trên mép đá.
Rào rào, rầm rầm
Đá lăn, nhưng ngừoi ở lại.
Rồi chả biết có may mắn mãi.
Ở đâu khổ thì vẫn tiếp tục khổ.
Mình đang khổ cũng tưởng mình thoát khổ.

gần hơn: