Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trần Minh Ngọc

Xe đạp
Thưa mợ [@HoaLan90;347735] !

Em không rõ mợ đang công tác ở tập đoàn nào hay văn hoá cty của mợ có khác biệt nhiều ko, nhưng thớt xây dựng người ta lập ra để chia sẻ kiến thức cho những ai có nhu cầu tìm hiểu xây dựng nhà cửa hay có ý xây nhà tham khảo kiến thức, xử lý những sự cố ngoài mong muốn chứ không phải nơi để PR hay thuyết giảng về văn hoá cty. Em trước hết là một ofer, sau là người lập ra cái thớt này mong muốn nó sẽ chia sẻ những kiến thức đồ sộ hơn, những cụ mợ có thâm niên kiến thức vào chia sẻ kinh nghiệm, những ca khó cho anh em học hỏi. Chính vì điều đó nên em không thể im lặng cứ dõi theo những còm nhàm chán của mợ về cty mợ hay ông chủ của mợ được.
Kể từ part 3 của thớt xây nhà đã bị khoá lại thì có mấy mợ cứ nhảy vào chào hàng rất buồn cười. Mợ nghĩ ai cũng chào như thế thì lấy đất đâu cho mợ chào nữa ? Ai cũng viết về cty mình thử hỏi người ta sẽ vào cái thớt này để làm gì, đây có phải chuyên mục rao vặt ở chợ trời để mua bán hàng hoá đâu ? Tại sao mợ không share thật nhiều kiến thức kinh nghiệm của mợ đi, cứ vài cụ vào hỏi là mợ cứ còm giới thiệu này nọ rất khó tiếp thu. Ai cũng im lặng ngại không phản ảnh mợ thì hỏi cái thớt này mấy chốc sẽ bị Admin, Mod ... cắt bỏ đi. Part 3 về xây nhà Admin đã xoá bỏ rồi, giờ mợ có muốn học hỏi ở đó thì cũng ko còn cơ hội đâu. Mợ không nghĩ tới những gì mợ viết ra ah? Tại sao cứ phải để người ta gọi thẳng tên phàn nàn như thế. Đi làm xây dựng mợ cũng biết kiến thức nó vô bờ bến, lập topic mong anh em có nơi giải phóng những sự cố khó khăn, những hạn chế trong hiểu biết xây dựng để người ta hoàn thiện hơn từ kiến thức tới nhà cửa.
Em ko rõ mợ làm với ai, mợ bao nhiêu năm kinh nghiệm nhưng văn hoá ở đâu thì mợ nên sống phù hợp ở đó. Otofun không giống các diễn đàn khác, không giống hdvietnam, ko giống vn-zoom và cũng ko giống webtretho hay Lamchame,... tinh thần vui vẻ và cùng chia sẻ kiến thức là cái mà các topic hướng tới chứ không phải nơi dành cho các mục đích cá nhân. Thân gửi tới mợ vài ý kiến của em như thế ! (em xin phép ko trả lời lại nếu mợ phàn nàn, các cụ mợ khác sẽ tự đánh giá còm này của em )
thưa cụ là mợ ấy đã bị khóa tài khoản rồi ạ. hehe
em thấy mợ này cứ comment loạn cả lên, nhảy cả vào gian hàng công ty khác để comment chèo kéo khách, chả hiểu não mợ ấy để đâu

juve147

Xe tải
Xicalo các mợ các cụ nhà mình !
Trên quán từng có 3 topic tương tự với tiêu đề tương tự suốt từ 2011 để bàn về các vấn đề gặp phải khi xây nhà, sửa chữa nhà cửa. Xây dựng nhà cửa có lẽ là lĩnh vựa rất nhiều mem trên OF làm nghề với nó hay ít nhiều quan tâm theo dõi. Trên quán vẫn có topic về vấn đề nội thất, đường nước nhưng các mảng đó chuyên biệt hơn.
Thực tế là có 3part xây nhà như này đã có, part 2 hơn 100 trang, part 3 hơn 740 trang. Vừa qua ko rõ nguyên do nào đó admin đã khóa lại part 3, em lập thớt này ko phải để tìm hiểu sao thớt đó bị khóa lại, một thớt hay một nội dung bị khóa thì sẽ có nguyên nhân chính đáng nào đó, ngay cả thớt này của em có thể chưa hợp lý bị khóa lại em cũng ko phàn nàn ad gì cả, bản thân em cũng có 5 năm làm admins trang fb nhỏ nhỏ với gần 10.000 mem và em cũng block, xóa ko ít nội dung để định hướng. Em lan man tí ah :D :D tại vì hay đi chém gió cho nên đôi khi lan man mấy tháng mới xong :D:D

Quay trở lại topic, nhu cầu xây nhà và tìm hiểu, trao đổi kinh nghiệm trước khi xây là rất nhiều và chính đáng. Trên OF cũng có rất nhiều mợ, nhiều cụ thâm niên làm xây dựng nên họ là 1 kho tàng quý giá. Thứ nữa, là tinh thần trách nhiệm + Fun nên thớt này cũng là nơi các anh em chém gió về 1 sự cố nào đó, cùng một bản vẽ, cùng một nhà bị thấm nhưng có nhiều cách lý giải, thi công khác nhau, cái tính Fun lúc nào cũng thể hiện ở đó.

Với tất cả tinh thần cầu thị như thế, em hy vọng sẽ đóng góp nhỏ cho một topic có thể rất đồ sộ sau này. Em cũng nhờ nhóm admins duyệt nội dung cho tinh thần đó ah. Với muôn ngàn những câu hỏi của các thành viên thì sẽ là một kho kinh nghiệm cho những ai ham hiểu biết, những ngôi nhà nhỏ xinh hay những thiết kế cầu kì trở thành hiện thực.
Cuối cùng, em xin cảm ơn tất cả !
Thớt chìm quá cụ ạ

SumitomoPlus

Xe tải
Thớt chìm quá cụ ạ

Chủ thớt lúc đầu để bên quán, nhìn còm cũng hiểu đc, nhưng sau thì thấy thớt này bị đưa sang khu BĐS thì sẽ ít người biết tới hơn, hàng ngày em vào qua pc với điện thoại thì lưu bookmark của quán cà phê thôi, chả bao giờ biết khu BĐS có gì mới cả. Nên ai ko gắn theo dõi thì chả biết về thớt hay ho này cả :D

Chỉnh sửa cuối:
cứ vào hóng hớt thôi ạ

Cò mồi

Xe tăng
Các cụ cho cháu hỏi cách đo đạc để tính diện tích trần thạch cao như thế nào ạ? Vd phòng của cháu 20m2 thì cứ 20m2 nhân lên với đơn giá hay là phải cộng thêm phần giật cấp, gờ chỉ nữa? Nhà cháu làm thô với khung xuong Vĩnh Tường BASI với đơn giá 165K/m2.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Các cụ cho cháu hỏi cách đo đạc để tính diện tích trần thạch cao như thế nào ạ? Vd phòng của cháu 20m2 thì cứ 20m2 nhân lên với đơn giá hay là phải cộng thêm phần giật cấp, gờ chỉ nữa? Nhà cháu làm thô với khung xuong Vĩnh Tường BASI với đơn giá 165K/m2.
có giật thì phải tính cả giật cấp cụ nhé,

Stephenchow

Xe tăng
Đương nhiên là phải tính cả phần giật cấp rồi.Chứ nếu không thì ai chịu làm giật cấp cho thêm tốn công,tốn vật liệu cụ nhẩy? ;))

dieulinh107

Xe đạp
Website
www.hanoilandmark51.xyz
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Sau này em xây nhà cũng sẽ theo cụ học nè.

dieulinh107

Xe đạp
Website
www.hanoilandmark51.xyz
thấy các cụ em tò mò quá. Hóng kinh luôn

dieulinh107

Xe đạp
Website
www.hanoilandmark51.xyz
Em góp ý nhỏ với cái tiêu đề: nên bỏ chữ muốn, để cho nhẹ đi và nhiều đối tượng: VD ngay 1 số Min Mod nhà mình ko phải là muốn mà bị "bắt buộc" đấy nhé! :))
Việc xóa thớt cũ cũng ko sao, công nghệ mới, vật liệu, biện pháp mới thì thớt mới. Ngay như em thỉnh thoảng cũng phải phản biện chính mình, ngày trc có thể xui dại đúng, nhưng áp với cái này + bi giờ thì lại ko đúng. He he! :D
cụ góp ý chuẩn lắm.

LehmanBrothers

Xe điện
Sắp nghỉ lễ kéo dài nên các mợ các cụ chắc ít sửa nhà hơn nhỉ, em định học thêm nghề sửa xe cộ liệu kiếm ăn dịp này đc ko cả lò ? kéo thớt lên nhân tiện kéo cả cái quần chun lò xo nữa :D

Ivan Good Hope

Xe tăng
Em nhờ các cụ tý.
Nhà em xây từ 2010, tuần nay bị hiện tượng thấm nhà vs tầng 2, ngồi tầng 1 thấy nuoc rỏ tong tong rồi ạ. Em đoán nếu để cái ca hứng thì ngày cũng được cỡ 1 lít nước.
Quan sát phía dưới tầng 1 thì vị trí rỏ nước nằm ngoài phạm vi đáy nhà VS tầng 2, chắc bị thấm qua dầm rồi các cụ nhỉ :(
Các cụ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi: ca này giờ phải xử lý như thế nào? P.án làm như thế nào để được tốt và lâu bền ạ.
Cảm ơn các cụ
Rì gạt,
Ivan

PS: khi em đang ngồi post bài này thì nước trên trần nhà rỏ tong tong vào đầu em ah :((

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em nhờ các cụ tý.
Nhà em xây từ 2010, tuần nay bị hiện tượng thấm nhà vs tầng 2, ngồi tầng 1 thấy nuoc rỏ tong tong rồi ạ. Em đoán nếu để cái ca hứng thì ngày cũng được cỡ 1 lít nước.
Quan sát phía dưới tầng 1 thì vị trí rỏ nước nằm ngoài phạm vi đáy nhà VS tầng 2, chắc bị thấm qua dầm rồi các cụ nhỉ :(
Các cụ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi: ca này giờ phải xử lý như thế nào? P.án làm như thế nào để được tốt và lâu bền ạ.
Cảm ơn các cụ
Rì gạt,
Ivan

PS: khi em đang ngồi post bài này thì nước trên trần nhà rỏ tong tong vào đầu em ah :((
Nhà NT bị i chang, nước lênh láng xuống. Hôm trc em có nói thằng Trung số, nó bắt đúng bệnh blah blah như ông thợ bên NT đến phán. Nhưng hình như thằng Trung số nó ko làm, nên em gọi ông khác. Phải ngưng sử dụng vs tầng 2 cả tuần để theo dõi rồi mới lật ra làm lại. Sau 2 lần thợ thuyền lởm khởm rồi cũng tạm acceptable. Khoảng 2 tháng nay ko thấy tong tong nữa.

Đúng thời cao điểm nhà n khách, cứ cái xô và khăn hứng chân cầu thang ^:)^

RF2012

Xe tải
Chống thấm vệ sinh dùng sika hay khò bitum các cụ?

thinv

Xe đạp
Cùng hóng, mà cụ chủ cũng lan man thật :-w

SumitomoPlus

Xe tải
Em nhờ các cụ tý.
Cảm ơn các cụ
Rì gạt,
Ivan

Thấm như vậy thì thay bỏ nền cát cũ , chống thấm rồi ốp gạch mới thôi, đồng thời kiểm tra đường ống nhựa xem rò rỉ để bịt luôn. Trong tết em làm cho một ca bị thấm kiểu vậy cả tầng 2 lẫn 3, thằng cu con có hôm nghịch nước lâu là khách họ bảo nước nhỏ thành giọt xuống tầng dưới.

Tùy theo nhu cầu và đầu tư mà làm thôi, sika với kova thì dễ thi công, ko lo thiếu kĩ thuật. Nhưng dùng màng thì cụ nên kiểm soát đc kĩ thuật hãy làm. Với sika, kova còn tùy theo gốc chống thấm vì nhiều gốc chỉ chống đc thấm nhẹ chứ nặng là ko chống hiệu quả, khò màng thì đảm bảo hơn, bốt cho cụ ảnh đứa em nó đi chống thấm cho mái nhà máy lọc dầu Nghi Sơn - Thanh Hóa

trungkts

Xe tải
Đội chống thấm có đủ phương tiện thì dùng khò , còn ko cụ mua sika về quét bằng chổi sơn , yêu cầu đúng kĩ thuật cụ nhé!

trungkts

Xe tải
Em nhờ các cụ tý.
Cảm ơn các cụ
Rì gạt,
Ivan

Anh được đội nón trong nhà nhé ! Quả chống thấm nhà cũ mệt lắm , cứ phải tìm hiểu kĩ !

Ivan Good Hope

Xe tăng
Thấm như vậy thì thay bỏ nền cát cũ , chống thấm rồi ốp gạch mới thôi, đồng thời kiểm tra đường ống nhựa xem rò rỉ để bịt luôn. Trong tết em làm cho một ca bị thấm kiểu vậy cả tầng 2 lẫn 3, thằng cu con có hôm nghịch nước lâu là khách họ bảo nước nhỏ thành giọt xuống tầng dưới.

Tùy theo nhu cầu và đầu tư mà làm thôi, sika với kova thì dễ thi công, ko lo thiếu kĩ thuật. Nhưng dùng màng thì cụ nên kiểm soát đc kĩ thuật hãy làm. Với sika, kova còn tùy theo gốc chống thấm vì nhiều gốc chỉ chống đc thấm nhẹ chứ nặng là ko chống hiệu quả, khò màng thì đảm bảo hơn, bốt cho cụ ảnh đứa em nó đi chống thấm cho mái nhà máy lọc dầu Nghi Sơn - Thanh Hóa

Hôm qua mấy chú thợ xây qua "bảo hành", em thấy móc cái seno thoát nước ra, rồi trát trít ximang, rồi bảo để mấy hôm cho khô, em ko tin tưởng lắm.
Quy trình giờ làm như thế nào thì ngon cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng