Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]

vcuong162

Xe máy
Chỉnh sửa cuối:

NSEA

Xe tải
Em cần tổng hợp các kinh nghiệm thực tế của các cụ nhà mình khi xây nhà, có cụ nào biết ko???

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Hạng mục thi công đi gen nhựa mềm trên trần tại chung cư sala Hà Đông giai đoạn một.

Khâu hoàn thiện tại căn phòng

Hạng mục thi công đã hoàn thiện phần thô trục kỹ thuật đường nước tại chung cư sala Hà Đông

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]

Hạng mục công trình thi công tổng hợp điện nước tại tòa chung cư SaLa Hà Đông o:-)

Chỉnh sửa cuối:

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Ở Hà Đông là Xala, ở Thủ Thiêm - Sài gòn mới là Sala cụ nhá! :D
Ờ cụ này chắc chưa một lần tới khu trung cư đó thì phải đâu chỉ có Sài Gòn mới có Sala đâu cụ ợ.hihi

Chỉnh sửa cuối:

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]

vac xin

Xe tải
Xicalo các mợ các cụ nhà mình !
Trên quán từng có 3 topic tương tự với tiêu đề tương tự suốt từ 2011 để bàn về các vấn đề gặp phải khi xây nhà, sửa chữa nhà cửa. Xây dựng nhà cửa có lẽ là lĩnh vựa rất nhiều mem trên OF làm nghề với nó hay ít nhiều quan tâm theo dõi. Trên quán vẫn có topic về vấn đề nội thất, đường nước nhưng các mảng đó chuyên biệt hơn.
Thực tế là có 3part xây nhà như này đã có, part 2 hơn 100 trang, part 3 hơn 740 trang. Vừa qua ko rõ nguyên do nào đó admin đã khóa lại part 3, em lập thớt này ko phải để tìm hiểu sao thớt đó bị khóa lại, một thớt hay một nội dung bị khóa thì sẽ có nguyên nhân chính đáng nào đó, ngay cả thớt này của em có thể chưa hợp lý bị khóa lại em cũng ko phàn nàn ad gì cả, bản thân em cũng có 5 năm làm admins trang fb nhỏ nhỏ với gần 10.000 mem và em cũng block, xóa ko ít nội dung để định hướng. Em lan man tí ah :D :D tại vì hay đi chém gió cho nên đôi khi lan man mấy tháng mới xong :D:D

Quay trở lại topic, nhu cầu xây nhà và tìm hiểu, trao đổi kinh nghiệm trước khi xây là rất nhiều và chính đáng. Trên OF cũng có rất nhiều mợ, nhiều cụ thâm niên làm xây dựng nên họ là 1 kho tàng quý giá. Thứ nữa, là tinh thần trách nhiệm + Fun nên thớt này cũng là nơi các anh em chém gió về 1 sự cố nào đó, cùng một bản vẽ, cùng một nhà bị thấm nhưng có nhiều cách lý giải, thi công khác nhau, cái tính Fun lúc nào cũng thể hiện ở đó.

Với tất cả tinh thần cầu thị như thế, em hy vọng sẽ đóng góp nhỏ cho một topic có thể rất đồ sộ sau này. Em cũng nhờ nhóm admins duyệt nội dung cho tinh thần đó ah. Với muôn ngàn những câu hỏi của các thành viên thì sẽ là một kho kinh nghiệm cho những ai ham hiểu biết, những ngôi nhà nhỏ xinh hay những thiết kế cầu kì trở thành hiện thực.
Cuối cùng, em xin cảm ơn tất cả !
E muốn xây thêm tầng có phải xin phép ko ạ. Trước đây em xây cung chưa có phép. E ở đống đa cụ ạ. Thanks

xe_trau

Xe máy
Em cũng đang góp lúa để xây nhà. Nghe đồn thấy bây giờ hay xây bằng gạch không nung, thời gian thi công nhanh, tiết kiệm hơn xây gạch truyền thống. Các cụ khai sáng giúp em thêm về loại gạch này với.

dxg

Đi bộ
Đọc được topic này bổ ích quá. Em đang làm cái 5 tầng 60m2. Hiện nay thợ bắt đầu trát. Trong tuần này em đang lo việc chống thấm trên sàn mái và ban công sân thượng, mái nhà em rộng khoảng 35m2, sân thượng rộng 25m2. Vậy các cụ tư vấn giúp nên dùng phương án nào, bitum khò nóng hay sika top seal quét rồi trộn thêm latex trong vữa ạ?

alonsoo

Xe máy
Oánh dấu xem cụ nào bán nhà để sửa! Em ngại xây

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang góp lúa để xây nhà. Nghe đồn thấy bây giờ hay xây bằng gạch không nung, thời gian thi công nhanh, tiết kiệm hơn xây gạch truyền thống. Các cụ khai sáng giúp em thêm về loại gạch này với.
Gạch không nung chống thấm kém hơn cụ nhé. thi công nhanh hơn, tiết kiệm hơn, giá thành tổng rẻ hơn chút. tuy nhiên tính chất cơ lý kém hơn. dễ vỡ, dễ nứt

Ah mà có 2 loại: gạch xi măng cốt liệu và gạch khí chưng áp. Gạch XMCL thì áp dụng cho nhà dân dễ hơn vì dễ làm, mấy xưởng ép thủ công giờ cũng chơi loại này. nhưng yếu điểm là nặng, chống thấm kém, dễ vỡ. Gạch AAC (khí chưng áp) thì nhẹ, xốp, nhưng cũng dễ vỡ, dễ bị khoan.

Nếu xây nhà thì vỏ ngoài cụ nên xây gạch đất sét trueyenf thống, trong lõi cụ có thể dụng gạch XMCL hoặc AAC cũng được
Biếu cụ mấy ảnh cụ xem tham khảo, đây e chụp gạch AAC, gạch CMU cũng cơ bản như vậy. Đây là e chụp tại Thăng Long No. 1 đang trong quá trình hoàn thiện

Nissan Rogue

Xe hơi
em cũng đang có nhu cầu mua 1 mảnh dất khu xa la hà đông tầm 100m2, em hóng với cụ nhé

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
thêm 2 file e nghiên cứu về tính chất cơ lý và so sánh các loại gạch nhẹ, gửi các cụ tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

hoangtu119

Xe tải
Chào các cụ, em đang dự tính sửa lại nhà (sơn lại tường, làm trần thạch cao, thay đổi công năng 1 số khu vực và thay thế đóng mới 1 số đồ nội thất...), em đang phân vân không biết nên thuê kts thiết kế riêng hay thuê luôn bên đóng nội thất (vừa thiết kế vừa đóng nội thất), các cụ tư vấn giúp em với ạ, em cảm ơn nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng