[Funland] mở khách sạn

Nhimtiu

Xe container
Vâng. Kể ra nếu gọi là nhà nghỉ thì thời nay ít người muốn vào. Gọi là hotel hay homestay khéo ổn hơn bác ạ
Cụ đã đi trải nghiệm nhiều ks và homestay ở Vn chưa? Có lẽ cụ nên xách balo lên và đi tầm hai tháng từ miền núi xuống đồng bằng rồi ra biển, nên phải ghé coi các homestay ở quanh khu vực Maichau, Hoian, Ninh Bình, Pu Luong, Sapa....để mà xem phòng ốc, tk cảnh quan, dịch vụ họ cung cấp cho khách lưu trú thế nào?? Tip nhỏ cho cụ là nếu làm homestay trên Cao Bằng thì cụ nên tìm chỗ nào có cảnh quan đẹp, gần làng bản có điểm thăm quan du lịch rồi đi tìm đất thì kiếm chỗ đầu làng hay cuối làng hay chỗ view núi non đồng ruộng. Quan trọng phải mua đc đất rẻ của dân chứ xô vào chỗ đông rồi lại phải cạnh tranh cùng ks hay homestay khác. Thay vì mua đất chỗ 4 đồng cụ tìm mua chỗ chó ỉa 1.5-2 đồng thôi rồi cải tạo và xây nó lên với 2 đồng còn lại thay vì chỉ mua đất. Khâu dv của homestay k chỉ đơn thuần là phòng ốc sạch đẹp mà nó cần có chủ chăm chút khách và dv ăn uống đi kèm...vv mây mây. Túm váy lại trc khi làm gì theo em cụ cần đi trải nghiệm xem thiên hạ họ làm thế nào đã chứ đẽo homestay online thì căng lém. Chúc cụ sớm đạt mục tiêu!!!! Ah mà cụ luôn nhớ là bds ở tp nó luôn có giá trị theo tg nhé. Em tỉ dụ cụ bán cái nhà của cụ ở tp đc 3tỉ làm homestay nhưng sau 3 năm nữa khéo nhà tp lên tầm 5tỉ, nếu homestay cụ xđ trc không thu hồi đc về 4-5tỉ hay có giá trị cao về mặt sd kiểu second home nơi chốn đi về thì biết đâu để đầu óc làm việc chuyên môn lại đỡ mất chi phí cơ hội và chắc chắn sẽ lồi ra 01 khoản sau 3 năm. Em hay tính trc các lhar năng xấu đã còn thuận giò xuôi...thì khỏi nghĩ ợ. :))

Yeuaibaygio

Xe container
Khó cụ ạ, lượng người như cụ ít lắm, nên ks nào cũng phải chấp nhận các loại khách thuê ngày hoặc giờ để tăng doanh thu. Yêu cầu như cụ chỉ có tìm homstay.
Địa phương phát triển mạnh du lịch mới có homestay chứ như tỉnh em làm gì có homestay.
Cơ mà cụ trên kêu về tỉnh không có khách sạn tử tế thì hơi quá. Tỉnh em không phát triển lắm nhưng phòng khách sạn giá nào cũng có.

Cụ đã đi trải nghiệm nhiều ks và homestay ở Vn chưa? Có lẽ cụ nên xách balo lên và đi tầm hai tháng từ miền núi xuống đồng bằng rồi ra biển, nên phải ghé coi các homestay ở quanh khu vực Maichau, Hoian, Ninh Bình, Pu Luong, Sapa....để mà xem phòng ốc, tk cảnh quan, dịch vụ họ cung cấp cho khách lưu trú thế nào?? Tip nhỏ cho cụ là nếu làm homestay trên Cao Bằng thì cụ nên tìm chỗ nào có cảnh quan đẹp, gần làng bản có điểm thăm quan du lịch rồi đi tìm đất thì kiếm chỗ đầu làng hay cuối làng hay chỗ view núi non đồng ruộng. Quan trọng phải mua đc đất rẻ của dân chứ xô vào chỗ đông rồi lại phải cạnh tranh cùng ks hay homestay khác. Thay vì mua đất chỗ 4 đồng cụ tìm mua chỗ chó ỉa 1.5-2 đồng thôi rồi cải tạo và xây nó lên với 2 đồng còn lại thay vì chỉ mua đất. Khâu dv của homestay k chỉ đơn thuần là phòng ốc sạch đẹp mà nó cần có chủ chăm chút khách và dv ăn uống đi kèm...vv mây mây. Túm váy lại trc khi làm gì theo em cụ cần đi trải nghiệm xem thiên hạ họ làm thế nào đã chứ đẽo homestay online thì căng lém. Chúc cụ sớm đạt mục tiêu!!!! Ah mà cụ luôn nhớ là bds ở tp nó luôn có giá trị theo tg nhé. Em tỉ dụ cụ bán cái nhà của cụ ở tp đc 3tỉ làm homestay nhưng sau 3 năm nữa khéo nhà tp lên tầm 5tỉ, nếu homestay cụ xđ trc không thu hồi đc về 4-5tỉ hay có giá trị cao về mặt sd kiểu second home nơi chốn đi về thì biết đâu để đầu óc làm việc chuyên môn lại đỡ mất chi phí cơ hội và chắc chắn sẽ lồi ra 01 khoản sau 3 năm. Em hay tính trc các lhar năng xấu đã còn thuận giò xuôi...thì khỏi nghĩ ợ. :))
Theo em đọc hiểu thì cụ thớt muốn xây cái nhà nghỉ cao tầng khép kín nhưng tên là homestay ạ.
Kiểu như em gái mặc quần shorts đi bốt tóc nhuộm vàng nhưng tên nó là Tấm.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Địa phương phát triển mạnh du lịch mới có homestay chứ như tỉnh em làm gì có homestay.
Cơ mà cụ trên kêu về tỉnh không có khách sạn tử tế thì hơi quá. Tỉnh em không phát triển lắm nhưng phòng khách sạn giá nào cũng có...
Ý cụ ấy là tìm ks sạch sẽ an toàn, ko kèm dịch vụ cho thuê theo giờ kiểu như bãi đáp í mợ ạ :))

Nhimtiu

Xe container
Cơ mà cụ trên kêu về tỉnh không có khách sạn tử tế thì hơi quá. Tỉnh em không phát triển lắm nhưng phòng khách sạn giá nào cũng có.

Theo em đọc hiểu thì cụ thớt muốn xây cái nhà nghỉ cao tầng khép kín nhưng tên là homestay ạ.
Kiểu như em gái mặc quần shorts đi bốt tóc nhuộm vàng nhưng tên nó là Tấm.
Vâng vì em nghĩ cụ ý chưa đi nhiều nên k có cái nhìn toàn cảnh về ks, homestay, motel, resort, lodge, farmstay...cái này phải nên đi và tìm hiểu xem họ kd thế nào ạ. Kể cả mở cafe nó cũng có ti tỉ quán cafe các loại mà cụ.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Ở trển CB, em thấy có khi kinh doanh Karaoke ngon hơn, tại lên đấy thấy quán nhậu nhiều vô kể. Mà môn đó ở đấy có vẻ chưa tương xứng với quy mô và chất chơi của người dân nơi đó cũng như khách du lịch ah.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ở trển CB, em thấy có khi kinh doanh Karaoke ngon hơn, tại lên đấy thấy quán nhậu nhiều vô kể. Mà môn đó ở đấy có vẻ chưa tương xứng với quy mô và chất chơi của người dân nơi đó cũng như khách du lịch ah.
Em vote cho phương án này. Gái CB xuynh và hát cứ gọi là phiêu bồng luôn á :))

VTX

Xe tải
Cụ cứ mạnh dạn làm đi. Chỉ cần để ý nghiên cứu tập khách hàng hiện đang có? (quan sát các khách sạn đang hoạt động) và cụ nhắm đến phân khúc nào, nó còn dung lượng để cụ tham gia không? Các mục tiêu đã tính thì nên mạnh dạn giảm xuống 30% (vì mình mới hoạt động, ngành này cần > 1 năm mới có tập khách quen). Các kênh online bán phòng sẽ thu 15 - 20% trên giá cụ đăng bán. Khi chốt được các thông số trên sẽ ước lượng được doanh thu và lợi nhuân mà quyết định có làm không ?

Oteconde

Xe buýt
Chào các cụ các mợ,
Số là phụ huynh nhà em có dư 1 chút muốn mua 1 căn nhà ở HN sau này cho em gái nhưng đi mỏi cả chân thấy giá thì cao nhà thì bé. nếu để đầu tư thì k chắc chắn mà nếu cho thuê thì được ít tiền, từ 8-12 triệu/1 căn khoảng 4-5 tỷ, em gái lại k rõ ra trường có ở lại Hà Nội không. Do vậy e đang định rủ ông bà hùn chung mở khách sạn ở quê em, vùng du lịch mới phát triển gần đây.
Tuy nhiên nhà em k có ai có kinh nghiệm làm du lịch, mà ý tưởng thì còn ở trên giấy, em nhẩm tính nếu ks nhỏ 10 phòng, kín 6 phòng/15 ngày tháng, giá phòng 500k thì thu về được 45 triệu/tháng cũng khá khả thi, hơn nhiều so với tỉ suất cho thuê chung cư ở Hà Nội. Tuy nhiên để phong phú nguồn khách hơn e muốn tìm hiểu kết hợp các bên tour, các sàn du lịch để lấp phòng.
Mạn phép hỏi các cụ nào có kinh nghiệm cho e hỏi tỷ lệ % cắt lại cho bên tour/ sàn agoda/booking.com thế nào để em có cái nhìn rõ hơn về bức tranh lợi nhuận tương lai ạ. Em cũng tính sẽ học 1 khóa quản trị khách sạn ngắn nhưng tìm chưa có khóa vài ngày, công việc thì rất là bận, nên trước hết em muốn tìm hiểu sơ qua 1 chút đã. Xin lỗi nếu đã làm phiền cccm
Em xin cảm ơn cccm đã xem
cũng cần hướng đối tượng là khách Tây hay ta, khách nghèo hay sang, khách trải nghiệm hay cặp đôi hẹn hò, khách tàu nhanh hay tìm bạn tình...
KS nghỉ thì thêm dịch vụ, kèm combo vào cụ ạ. với ăn uống, đưa tour, thuê xe. combo Đoàn văn nghệ nhảy xòe, nhảy sạp, nhảy dân vũ kẹp vào, Văn nghệ văn gừng giao lưu văn hóa. Nếu có nước nóng thì có người tắm cùng kỳ cọ. Khách đi chơi nhiều thì có dịch vụ massa chân... dịch vụ ngủ cùng ủ ấm cho khách, khách muốn đóng gạch hay giã gạo thì chuẩn bị gạch với gạo cho khách giã... Khách có nhu cầu văn nghệ thì có phòng hát trong nhà, ngoài trời, muốn ca sĩ có ca sĩ, muốn tay vịn thì chuẩn bị tay vịn cho khác... khách muốn cưỡi trâu, cưỡi ngựa cũng kèm combo vào, khách muốn săn mây, hay cấy lúa cuốc đất, leo đồi dũng combo vào... nói chung là combo vào càng nhiều càng tốt =))

my.eb

Xe điện
Vâng vì em nghĩ cụ ý chưa đi nhiều nên k có cái nhìn toàn cảnh về ks, homestay, motel, resort, lodge, farmstay...cái này phải nên đi và tìm hiểu xem họ kd thế nào ạ. Kể cả mở cafe nó cũng có ti tỉ quán cafe các loại mà cụ.
Em nhất trí với cụ,
Hồi trước em định mở quán cf, em nhấp nhổm xin đi bưng bê, phục vụ ở quán cf, thật thề luôn.
Cứ phải va vào thực tế đã rồi mới tính tiếp được,

mr_fox

Xe máy
trước tiên ks phải đẹp,phòng đẹp,tke đẹp,muốn đẹp cụ ib em khoản thiet kế,thi công nha

Nhimtiu

Xe container
Em nhất trí với cụ,
Hồi trước em định mở quán cf, em nhấp nhổm xin đi bưng bê, phục vụ ở quán cf, thật thề luôn.
Cứ phải va vào thực tế đã rồi mới tính tiếp được,
Thì em nói thật chứ có nói đùa đâu mợ, kd gì thì cũng phải có thực tế mợ ạ chứ k biết thiên hạ họ làm gì thì mình kd sao đc?

Mấy năm vè trước E cũng thuộc diện 1 tháng ít nhất 10 ngày ngủ KS, NN ở tất cả các tỉnh thành. Cao Bằng của Cụ chủ là tỉnh có thể E quen thuộc nhiều nhất, thực sự ngoài các Thành phố lớn thì CB là tỉnh có số lượng KS, NN nhiều nhất, khách cũng khá đông.
Dự án của Cụ chủ muốn làm thì cứ tìm hiểu rồi triển thôi, nhưng khá khó khăn chứ không ngồi tính lợi nhuận ra trên giấy được ạ (E từng có ks nhỏ ở Trần Duy Hưng rồi cũng đành bỏ)

namson229

Xe điện
quê ở đâu thì cụ ko nói... tùy vùng, tùy nơi; có nơi thì vẫn có khách, chứ có nơi chỉ có khách vào nhận phòng theo giờ...