[Funland] mở khách sạn

MyMac

Xe điện
Khách sạn thì em thừa kinh nghiệm từ thiết kế cho đến vận hành. Tiền vốn bỏ vào nhiều lắm cụ ạ. Gọi là bỏ tiền tròn bòn tiền méo. Khách sạn 10 phòng thì gia đình phải đích thân làm từ lễ tân, bảo trì, dọn phòng. 24/24 đêm hôm túc trực lòi mắt ra í chả ngon ăn đâu. Rồi cụ phải xin đủ loại giấy phép như giấy an ninh trật tự, PCCC, giấy phép kinh doanh. Khoai nhất là PCCC. Nói chung trăm thứ bà rằn. Cụ không nói cụ thể thế nào nên khó tư vấn cụ thể cho cụ được ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Khách sạn thì em thừa kinh nghiệm từ thiết kế cho đến vận hành. Tiền vốn bỏ vào nhiều lắm cụ ạ. Gọi là bỏ tiền tròn bòn tiền méo. Khách sạn 10 phòng thì gia đình phải đích thân làm từ lễ tân, bảo trì, dọn phòng. 24/24 đêm hôm túc trực lòi mắt ra í chả ngon ăn đâu. Rồi cụ phải xin đủ loại giấy phép như giấy an ninh trật tự, PCCC, giấy phép kinh doanh. Khoai nhất là PCCC. Nói chung trăm thứ bà rằn. Cụ không nói cụ thể thế nào nên khó tư vấn cụ thể cho cụ được ạ.
Ui mợ dân kiến trúc hay kỹ thuật ah ?

boy_spott

Xe điện
Vừa rồi em cũng định mua ks 25p nhưng tính ra không ăn thua, mà giá bds nó cũng khó tăng nên dừng

Opel Astra

Xe điện
va

Bẩm cụ, thực tình em vẫn đang tìm hiểu dần xem thế nào ạ chứ chưa làm ngay. Trước mắt đi tham khảo xem sao ạ, mong các cụ cứ cho nhời.
Em k rõ khấu hao về chăn nệm cho phòng tầm bao nhiêu lâu, không có nghề, cụ nói rất đúng ạ.
Em xin nói sơ qua tình hình chỗ em 1 chút:
Số là năm nay ở quê em - Cao Bằng mở ra nhiều khách sạn, homestay. Nhà bạn e với chú ở cơ quan của phụ huynh cũng mới mở ra 3 khách sạn đang vận hành, của nhà bạn e mở 2 cái dạng cũng to to, thì đầu tư nhiều k rõ vốn bao nhiêu, bán 1.5 triệu/phòng. Của nhà chú kia thì 10 phòng 2 căn liền kề đập thông, làm trông cũng bình thường sạch sẽ, chủ yếu là do nhà mua được rẻ của người vỡ nợ, gốc 2 căn tổng 6 tỉ còn chưa tính đồ dùng.
Tính em là kiểu cẩn thận, sợ khách vãng lai ít, không có nhiều, không có đều nên chỉ trộm nghĩ nếu làm kết hợp các bên tour như 1 số homestay thì có ổn không, nhà chú kia thì dễ hỏi han nhưng chỉ mở nhận khách vãng lai thôi nên không biết mấy vấn đề em hỏi ở đầu bài được. Bên nhà bạn thì e ngại k dám hỏi.
Trên kia có bác bảo ks 10 phòng k có tour nhận thì cũng hơi ghê răng vì nếu đầu tư hơn 6 tỷ ở quê để có thêm nhiều phòng thì em cho rằng không nên mạo hiểm như thế.Trên em đất rẻ thôi, nhưng chi phí xây dựng đắt. 6 tỉ đổ xuống chắc chỉ đc 10 phòng, tất nhiên cũng tùy vị trí ạ.
Hiện e có 1 căn cc cho thuê ở HN, 2.5 tỷ tháng thu có 6-7 triệu hơi oải muốn sử dụng vốn này tạo nguồn thu nhập thụ động mới. Trước đây e tính mua 2 căn studio ở HN cho thuê dạng theo ngày mà giờ hình thức này bị cấm rồi.
Nghề khách sạn này nhà e chưa bao giờ kinh doanh, bố mẹ em thuần nhà nước, em thì buôn bán cơ giới, xuất nhập khẩu thôi. Không có nghề nên chưa định hình được chi phí khấu hao, nhẩm ra k rõ so với làm cái khác có hơn không, thời buổi này làm gì cũng không thấy có lời.
Lợi thế của nhà em chỉ có:
- không lo về mặt an ninh, chính quyền. Quan hệ các nhà xe rất tốt.
- Trước đây em có mở 1 tiệm giặt bên Mỹ Đình nên có biết sơ qua giặt tẩy vì hợp đồng cho các khách sạn quanh đó.
- Em nghĩ nếu em mở nhà nghỉ/homestay/khách sạn thì em có năng động hơn một số khách sạn khác 1 chút, cần thiết có thể mở cty thiết kế 1 số tour nho nhỏ cho khách sang bên Trung cũng được (đấy là em cũng đang nghĩ như thế thôi).
Nói ra như thế thực ra thì cũng không tính là lợi thế gì thật ạ hehe
Lo lắng của em: giờ ở đây cũng có nhiều ks rồi, xem xét thì nghe nói cũng khá cháy phòng, nhưng ai cũng làm rầm rộ thì chả mấy mà bão hòa. Giờ tính riêng người mở khách sạn mà nhà em có quen biết đã tới 10-15 cái rồi. Chưa kể sau này khéo dân đầu tư còn lên rầm rộ nữa...

Nói chung chung vậy tình hình, mong các bác cứ cho thêm nhời tham khảo thêm với ạ
Bác biết nhiều chủ hotel thì đến hỏi họ.
Đừng hỏi ở Cao Bằng, họ ngại là phải, không phải là Đối thủ thì họ mới chia sẻ, dù có thể không hết toàn bộ.

Bác đang đi học mà!!!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ các mợ,
Số là phụ huynh nhà em có dư 1 chút muốn mua 1 căn nhà ở HN sau này cho em gái nhưng đi mỏi cả chân thấy giá thì cao nhà thì bé. nếu để đầu tư thì k chắc chắn mà nếu cho thuê thì được ít tiền, từ 8-12 triệu/1 căn khoảng 4-5 tỷ, em gái lại k rõ ra trường có ở lại Hà Nội không. Do vậy e đang định rủ ông bà hùn chung mở khách sạn ở quê em, vùng du lịch mới phát triển gần đây.
Tuy nhiên nhà em k có ai có kinh nghiệm làm du lịch, mà ý tưởng thì còn ở trên giấy, em nhẩm tính nếu ks nhỏ 10 phòng, kín 6 phòng/15 ngày tháng, giá phòng 500k thì thu về được 45 triệu/tháng cũng khá khả thi, hơn nhiều so với tỉ suất cho thuê chung cư ở Hà Nội. Tuy nhiên để phong phú nguồn khách hơn e muốn tìm hiểu kết hợp các bên tour, các sàn du lịch để lấp phòng.
Mạn phép hỏi các cụ nào có kinh nghiệm cho e hỏi tỷ lệ % cắt lại cho bên tour/ sàn agoda/booking.com thế nào để em có cái nhìn rõ hơn về bức tranh lợi nhuận tương lai ạ. Em cũng tính sẽ học 1 khóa quản trị khách sạn ngắn nhưng tìm chưa có khóa vài ngày, công việc thì rất là bận, nên trước hết em muốn tìm hiểu sơ qua 1 chút đã. Xin lỗi nếu đã làm phiền cccm
Em xin cảm ơn cccm đã xem
Tôi khuyên thật,cỡ bác tính thế thì chỉ làm công ăn lương thôi mà mức lương k quá đc 10 triệu/ tháng đâu.. Nếu là thực sự có điều kiện để....xây khách sạn thì chả bao giờ lập cái thớt tối như hũ nút này cả.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em là người đi nhiều, trung bình 1 tháng e đi công tác khoảng 3 lần. Em thấy là trừ các tp lớn, tp du lịch thì các tỉnh lẻ tìm đc 1 ksạn sạch sẽ, hiện đại, ko cần to lớn là khá khó khăn, dù em sẵn sàng bỏ ra số tiền nhiều hơn so với mặt bằng chung. Vì vậy, nếu cụ chủ đầu tư ở các tỉnh lẻ như vậy thì rất có tiềm năng, điều kiện là ksạn fải luôn giữ đc sự sạch sẽ hiện đại và phục vụ chuyên nghiệp.
Bác mới chỉ nhìn vấn đề góc độ ngư cầu tháng 3 lần khách sạn...và ở tỉnh lẻ mà đòi hiện đại,pro thì bác nên cho cái ví dụ bác chỉ bao tiền 1 đêm khách sạn tỉnh lẻ theo như ý của bác? Có dám 2 củ 1 đêm không???

peace_park

Xe buýt
Nghề này nó chẳng dễ làm đâu.
Khách nghiện, khách say, khách tử tế rất khó nhận diện
Nếu có nghề, có quan hệ, có khách hàng thì triển khai thôi, nếu không thâm thì cũng phải đỏ thì mới làm nổi.
Làm gì đến mức thâm vs đỏ cụ ơi, nhất là các khu du lịch như nhà cụ chủ thì càng dễ làm hơn. Một năm em ngủ ở ks cũng phải 2 tháng, tính e tò mò nên có cơ hội là nói chuyện vs chủ các ks em ở. Cơ bản e thấy bây giờ làm màn lưu trú ko quá khó và phức tạp như trc kia nữa.

Còn về câu hỏi của cc theo kn hay book phòng của em thì phải kết hợp nhiều cách khác nhau để có khách. Như kết hợp bên c.ty tour, bán phòng cho tour, chạy quảng cáo, đưa phòng lên các sàn tmđt như booking, traveloka,... Song song thì vẫn phải có dịch vụ và chất lượng tốt trong tầm tiền để tạo tệp kh quen.

Hầu hết các chủ ks em từng nói chuyện thì họ bảo tỉ lệ lấp kín phải trên 40-50% mới có lãi. Ngoài ra nếu ks ở các điểm du lịch thì nên kết hợp làm mini tour vì làm tốt nó sẽ có lợi ích kép, giúp đa dạng dich vụ và khách họ dễ quay lại hơn.

Xperia ZZ

Xe tăng
Bác mới chỉ nhìn vấn đề góc độ ngư cầu tháng 3 lần khách sạn...và ở tỉnh lẻ mà đòi hiện đại,pro thì bác nên cho cái ví dụ bác chỉ bao tiền 1 đêm khách sạn tỉnh lẻ theo như ý của bác? Có dám 2 củ 1 đêm không???
Tôi đọc còm của bác cũng nhiều, chưa khi mô tôi vào còm, nhưng lần này tôi thấy bác rất là tào lao, tỏ ra như ta đây kiến thức uyên bác, hiểu biết lắm. Bác cần biết thì tôi nói, ngay như Melia Vinpearl Thanh Hóa 4 sao chuẩn mà giá nó chỉ có 1,2 củ/ đêm, phòng tiêu chuẩn của nó thì đã quá sức thừa thải đối với nhu cầu của tôi. Càng ngày tôi thấy bác thật sự tào lao ...

xherox

Xe điện
Làm gì đến mức thâm vs đỏ cụ ơi, nhất là các khu du lịch như nhà cụ chủ thì càng dễ làm hơn. Một năm em ngủ ở ks cũng phải 2 tháng, tính e tò mò nên có cơ hội là nói chuyện vs chủ các ks em ở. Cơ bản e thấy bây giờ làm màn lưu trú ko quá khó và phức tạp như trc kia nữa.

Còn về câu hỏi của cc theo kn hay book phòng của em thì phải kết hợp nhiều cách khác nhau để có khách. Như kết hợp bên c.ty tour, bán phòng cho tour, chạy quảng cáo, đưa phòng lên các sàn tmđt như booking, traveloka,... Song song thì vẫn phải có dịch vụ và chất lượng tốt trong tầm tiền để tạo tệp kh quen.

Hầu hết các chủ ks em từng nói chuyện thì họ bảo tỉ lệ lấp kín phải trên 40-50% mới có lãi. Ngoài ra nếu ks ở các điểm du lịch thì nên kết hợp làm mini tour vì làm tốt nó sẽ có lợi ích kép, giúp đa dạng dich vụ và khách họ dễ quay lại hơn.
Làm nghề này nhà nào may mắn ko gặp khách lưu manh thì đỡ, còn gặp khách lưu manh thì nhiều khi khổ cả chủ nhẫn lân viên.
Vd: nhẹ nhất là khách bầy bừa bẩn thỉu, làm hỏng tiện nghi của phòng
khách ăn trộm, đổi đồ trong phòng
nặng hơn thì khách bay lắc, khách làm trò ăn vạ chủ khách sạn: giả vờ làm mất xe,....

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đọc còm của bác cũng nhiều, chưa khi mô tôi vào còm, nhưng lần này tôi thấy bác rất là tào lao, tỏ ra như ta đây kiến thức uyên bác, hiểu biết lắm. Bác cần biết thì tôi nói, ngay như Melia Vinpearl Thanh Hóa 4 sao chuẩn mà giá nó chỉ có 1,2 củ/ đêm, phòng tiêu chuẩn của nó thì đã quá sức thừa thải đối với nhu cầu của tôi. Càng ngày tôi thấy bác thật sự tào lao ...
Ok. Thế bác biết mức chi phí như vậy thì 1 khách sạn 10 phòng có phục vụ đc bác như 4 sao và giá củ 2 không?
Bác thử xem mức vốn của cá nhân với 1 tập đoàn nó ra sao????
Tôi chả uyên bác,chỉ là mới hết vỡ lòng,biết đọc,biết viết thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Làm nghề này nhà nào may mắn ko gặp khách lưu manh thì đỡ, còn gặp khách lưu manh thì nhiều khi khổ cả chủ nhẫn lân viên.
Vd: nhẹ nhất là khách bầy bừa bẩn thỉu, làm hỏng tiện nghi của phòng
khách ăn trộm, đổi đồ trong phòng
nặng hơn thì khách bay lắc, khách làm trò ăn vạ chủ khách sạn: giả vờ làm mất xe,....
Chỗ em làm gần cái khách sạn tư nhân cũng tầm 2 chục phòng, giá 300 -500k/đêm thôi và có cả cho thuê theo giờ. Thỉnh thoảng lại có vụ oánh ghen ầm ĩ cả phố :))

Minhnd

Xe điện
Tạm xem doanh thu 45tr/th dự kiến của cụ chủ là khả thi.
Với tổng mức đầu tư 5 tỷ cho 10 phòng ks thì bài tính sẽ hòm hòm như sau (tính theo tháng).
- Doanh thu: 45 tr
- Chi phí: 77tt gồm
+ CP Cơ hội: 20tr (nếu gửi tiết kiệm 5 tỷ thì lãi đc 20tr/th).
+ Chi phí khấu hao (20 năm): 20,8tr
+ Nhân công: 20tr/3 người
+ Vật tư: 2tr
+ Sửa chữa: 1tr
+ Điện: 10tr
+ Nước: 1,5tr
+ Internet + truyền hình cáp: 0,7tr
+ Khác: 1tr
=> lãi 32 :D
Làm luôn đê cụ 😁

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em là người đi nhiều, trung bình 1 tháng e đi công tác khoảng 3 lần. Em thấy là trừ các tp lớn, tp du lịch thì các tỉnh lẻ tìm đc 1 ksạn sạch sẽ, hiện đại, ko cần to lớn là khá khó khăn, dù em sẵn sàng bỏ ra số tiền nhiều hơn so với mặt bằng chung. Vì vậy, nếu cụ chủ đầu tư ở các tỉnh lẻ như vậy thì rất có tiềm năng, điều kiện là ksạn fải luôn giữ đc sự sạch sẽ hiện đại và phục vụ chuyên nghiệp.
Khó cụ ạ, lượng người như cụ ít lắm, nên ks nào cũng phải chấp nhận các loại khách thuê ngày hoặc giờ để tăng doanh thu. Yêu cầu như cụ chỉ có tìm homstay.

dpl

Xe lăn
Chào các cụ các mợ,
Số là phụ huynh nhà em có dư 1 chút muốn mua 1 căn nhà ở HN sau này cho em gái nhưng đi mỏi cả chân thấy giá thì cao nhà thì bé. nếu để đầu tư thì k chắc chắn mà nếu cho thuê thì được ít tiền, từ 8-12 triệu/1 căn khoảng 4-5 tỷ, em gái lại k rõ ra trường có ở lại Hà Nội không. Do vậy e đang định rủ ông bà hùn chung mở khách sạn ở quê em, vùng du lịch mới phát triển gần đây.
Tuy nhiên nhà em k có ai có kinh nghiệm làm du lịch, mà ý tưởng thì còn ở trên giấy, em nhẩm tính nếu ks nhỏ 10 phòng, kín 6 phòng/15 ngày tháng, giá phòng 500k thì thu về được 45 triệu/tháng cũng khá khả thi, hơn nhiều so với tỉ suất cho thuê chung cư ở Hà Nội. Tuy nhiên để phong phú nguồn khách hơn e muốn tìm hiểu kết hợp các bên tour, các sàn du lịch để lấp phòng.
Mạn phép hỏi các cụ nào có kinh nghiệm cho e hỏi tỷ lệ % cắt lại cho bên tour/ sàn agoda/booking.com thế nào để em có cái nhìn rõ hơn về bức tranh lợi nhuận tương lai ạ. Em cũng tính sẽ học 1 khóa quản trị khách sạn ngắn nhưng tìm chưa có khóa vài ngày, công việc thì rất là bận, nên trước hết em muốn tìm hiểu sơ qua 1 chút đã. Xin lỗi nếu đã làm phiền cccm
Theo em cụ bỏ tầm nửa năm đi làm thuê đã ạ :D

quy la tien

Xe điện
Với tổng mức đầu tư 5 tỷ cho 10 phòng ks thì bài tính sẽ hòm hòm như sau (tính theo tháng).
Làm luôn đê cụ 😁
Cụ chưa tính giá đất sẽ tăng gấp 2 sau ít năm nhé!
Làm dịch vụ lưu trú thì trừ khi có thật nhiều tiền muốn đa dạng hóa đầu tư hoặc chuyên về quản lý khách sạn thì nên làm , nó là dạng bỏ tiền chẵn thu tiền lẻ, ty tỷ thứ mà khi bập vào mới hiểu : KS mình mới mở vài năm đồ còn mới có thể đông, ít năm sau đồ cũ thì ít khách hơn mình sửa chữa thay thế khéo không kịp để kéo giữ khách....vv, nhiều thứ khác ở các còm trước nữa..
Ở TP tỉnh mà KS nhỏ thu 500k/ đêm e là khó; em vào Đà Nẵng KS to khá đẹp và mới 1 triệu bao ăn sáng, có bể bơi phòng GYM và mặt đường lớn, suy vậy để biết giá.
Vài ý của kẻ ngoại đạo nhưng biết nhiều chủ KS (ngoại đạo họ mới tâm sự..).

Chỉnh sửa cuối:

newboyvt

Xe tải
Làm luôn đê cụ 😁
Cụ tính như thế này fun quá rồi =))

datto70

Xe container
Tôi nghĩ bây giờ mà xây mới khách sạn, nhà nghỉ mà chính thống, thì riêng PCCC đã là 1 món đầu tư lớn rồi.

Camontinhyeu

Xe điện
Tôi khuyên thật,cỡ bác tính thế thì chỉ làm công ăn lương thôi mà mức lương k quá đc 10 triệu/ tháng đâu.. Nếu là thực sự có điều kiện để....xây khách sạn thì chả bao giờ lập cái thớt tối như hũ nút này cả.
Cụ nói phũ thế, Ai nên khôn mà chả dại vài lần, cụ chủ chắc còn trẻ, cụ có kinh nghiệm, sáng kiến gì gì thì nên giúp ..

carhanoi

Xe tải
Chào các cụ các mợ,
Em lạm bàn, ko rõ cụ định mở ks ở vùng nào. Vợ chồng em thu nhập mỗi tháng cũng cỡ 45tr. Nuôi 1 con xe 4b cỏ + 2 nhóc, ko mất tiền thuê nhà mà cũng đã thấy phải tính toán từng đồng cho đủ. Cụ định vận hành cả 1 cái ks doanh thu mỗi tháng được có 45tr mà cụ đã nghĩ là " khá khả thi" rồi thì cũng dở đấy. Nếu trừ đi lương nhân viên (dù cụ trực tiếp đứng quầy thì ít nhất cũng phải thuê 1 người, chưa kể cụ nói ở trên là cụ rất bận), điện nước, giặt là, sửa chữa (khách hô đồ dùng hỏng thì muộn nhất là sau 30p cụ phải có thợ sửa xong ngay), thuế má cho phường xã (bạn em kinh doanh cf ở HN là "các anh ấy" đi xin thường xuyên), khấu hao đồ đạc hàng tháng.....vv, em nghĩ là còn nhiều lắm. Vậy final thì lợi nhuận là bao nhiêu ợ?