[Funland] mở khách sạn

blablo

Xe tải
Chào các cụ các mợ,
Số là phụ huynh nhà em có dư 1 chút muốn mua 1 căn nhà ở HN sau này cho em gái nhưng đi mỏi cả chân thấy giá thì cao nhà thì bé. nếu để đầu tư thì k chắc chắn mà nếu cho thuê thì được ít tiền, từ 8-12 triệu/1 căn khoảng 4-5 tỷ, em gái lại k rõ ra trường có ở lại Hà Nội không. Do vậy e đang định rủ ông bà hùn chung mở khách sạn ở quê em, vùng du lịch mới phát triển gần đây.
Tuy nhiên nhà em k có ai có kinh nghiệm làm du lịch, mà ý tưởng thì còn ở trên giấy, em nhẩm tính nếu ks nhỏ 10 phòng, kín 6 phòng/15 ngày tháng, giá phòng 500k thì thu về được 45 triệu/tháng cũng khá khả thi, hơn nhiều so với tỉ suất cho thuê chung cư ở Hà Nội. Tuy nhiên để phong phú nguồn khách hơn e muốn tìm hiểu kết hợp các bên tour, các sàn du lịch để lấp phòng.
Mạn phép hỏi các cụ nào có kinh nghiệm cho e hỏi tỷ lệ % cắt lại cho bên tour/ sàn agoda/booking.com thế nào để em có cái nhìn rõ hơn về bức tranh lợi nhuận tương lai ạ. Em cũng tính sẽ học 1 khóa quản trị khách sạn ngắn nhưng tìm chưa có khóa vài ngày, công việc thì rất là bận, nên trước hết em muốn tìm hiểu sơ qua 1 chút đã. Xin lỗi nếu đã làm phiền cccm
Em xin cảm ơn cccm đã xem

Yeuphunu

Xe điện
Khách sạn, căn hộ thừa mứa.
Không có nghề không làm nổi đâu.
Chỗ cho thuê tốt thì giá bđs đắt điên.
Còn phần cắt cho các bên sàn thường 20%.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chào các cụ các mợ,
Số là phụ huynh nhà em có dư 1 chút muốn mua 1 căn nhà ở HN sau này cho em gái nhưng đi mỏi cả chân thấy giá thì cao nhà thì bé. nếu để đầu tư thì k chắc chắn mà nếu cho thuê thì được ít tiền, từ 8-12 triệu/1 căn khoảng 4-5 tỷ, em gái lại k rõ ra trường có ở lại Hà Nội không. Do vậy e đang định rủ ông bà hùn chung mở khách sạn ở quê em, vùng du lịch mới phát triển gần đây.
Tuy nhiên nhà em k có ai có kinh nghiệm làm du lịch, mà ý tưởng thì còn ở trên giấy, em nhẩm tính nếu ks nhỏ 10 phòng, kín 6 phòng/15 ngày tháng, giá phòng 500k thì thu về được 45 triệu/tháng cũng khá khả thi, hơn nhiều so với tỉ suất cho thuê chung cư ở Hà Nội. Tuy nhiên để phong phú nguồn khách hơn e muốn tìm hiểu kết hợp các bên tour, các sàn du lịch để lấp phòng.
Mạn phép hỏi các cụ nào có kinh nghiệm cho e hỏi tỷ lệ % cắt lại cho bên tour/ sàn agoda/booking.com thế nào để em có cái nhìn rõ hơn về bức tranh lợi nhuận tương lai ạ. Em cũng tính sẽ học 1 khóa quản trị khách sạn ngắn nhưng tìm chưa có khóa vài ngày, công việc thì rất là bận, nên trước hết em muốn tìm hiểu sơ qua 1 chút đã. Xin lỗi nếu đã làm phiền cccm
Em xin cảm ơn cccm đã xem
Cụ đang đếm cua trong lỗ. 45 triệu trừ điện (khách thường dùng điều hoà fulltime), nước, khấu hao trang thiết bị (chăn, ga, gối, đệm, giường, tủ áo, tủ lạnh,... - vốn đầu tư ban đầu, bao lâu phải thay mới một lần), vân vân và mây mây... Cụ tính lại xem tháng cụ cầm về tay bao nhiêu đã rồi mới tính tiếp được.

phuongmit

Xe cút kít
Nói nhanh cho cụ hình dung là thế này, ksan tư nhân, giá 500k/phòng/đêm thì cụ bán cho khách vãng lai, nhỡ nhàng thôi chứ đừng tính xa bê lên tour với sàn làm gì vội cho mất công. Khai thác trc hết qua page fb, hội nhóm du lịch tại địa phương, gửi phòng cho các điểm ăn chơi, dịch vụ quanh đó đã chứ phân khúc này kén khách lắm, chứ giờ k hẳn rẻ mà đã đông đâu. Hơn nữa cụ tính thu về 3tr 1 ngày chưa trừ chi phí, nhân công, vận hành thì nó là con số cực kì viển vông, phi thực tế và k có nghề

blablo

Xe tải
Khách sạn, căn hộ thừa mứa.
Không có nghề không làm nổi đâu.
Chỗ cho thuê tốt thì giá bđs đắt điên.
Còn phần cắt cho các bên sàn thường 20%.
em cảm ơn chia sẻ quý của bác ạ, em cũng mới nghiên cứu thôi, vì gần đây bạn bè với người thân cũng mở ra mấy cái ở quê rồi, thấy cũng được được nhưng hỏi thẳng thì ngại mà họ cũng làm kiểu nhận khách vãng lai nên chưa chắc đã biết.
e mạn phép hỏi bác với các bên tour du lịch thì họ cắt bao nhiêu % trên giá phòng ạ.Rất cảm ơn bác nếu được nghe chia sẻ thêm

Trục

Xe ba gác
em cảm ơn chia sẻ quý của bác ạ, em cũng mới nghiên cứu thôi, vì gần đây bạn bè với người thân cũng mở ra mấy cái ở quê rồi, thấy cũng được được nhưng hỏi thẳng thì ngại mà họ cũng làm kiểu nhận khách vãng lai nên chưa chắc đã biết.
e mạn phép hỏi bác với các bên tour du lịch thì họ cắt bao nhiêu % trên giá phòng ạ.Rất cảm ơn bác nếu được nghe chia sẻ thêm
Nghề này nó chẳng dễ làm đâu.
Khách nghiện, khách say, khách tử tế rất khó nhận diện
Nếu có nghề, có quan hệ, có khách hàng thì triển khai thôi, nếu không thâm thì cũng phải đỏ thì mới làm nổi.

Langthang_Mercedes

Xe container
“Quê em” ở đâu không thấy nói, phòng 500k lại có 10 phòng thôi thì tour nào chơi. Các chi phí vận hành chưa thấy tính nên đếm cua 45 củ có vẻ hơi lạc quan.

juve99

Xe cút kít
E có thể dc tính là ở ks, nn bình dân nhiều hơn ở nhà. Vừa rồi ở Q1 mấy tháng, thấy họ thuê nhà dân rồi mở cho khách du lịch chủ yếu ngoại quốc thuê. Cách làm là 6-10-15... phòng riêng và 2-3-4 phòng tập thể 10ng ở chung, nhiều khách tây họ ở cả tháng, năm như nhà trọ. Con bé chủ phục vụ cũng chán, k niềm nở mà khách vẫn đông. Nhìn nó sống khoẻ, ít áp lực thuê nhà. Có kinh nghiệm và trải nghiệm lữ khách nhiều nên e đang máu làm kiểu này và sáng tạo thêm nữa mà chưa có tiền. Ấp ủ mục tiêu và đã chọn xong tên, đầu tiên mở 1 cái tự đứng quầy vì phải thuê nhà, lợi nhuận chắc chắn k nhiều. Làm ổn thì 6 tháng -1 năm tiếp theo mở 2 cái nữa và cứ thế xx cái, thành chuỗi ks mini bình dân. Để ý tài phiệt, ô chủ tây ta ô nào cũng mở KS

Xperia ZZ

Xe tăng
Em là người đi nhiều, trung bình 1 tháng e đi công tác khoảng 3 lần. Em thấy là trừ các tp lớn, tp du lịch thì các tỉnh lẻ tìm đc 1 ksạn sạch sẽ, hiện đại, ko cần to lớn là khá khó khăn, dù em sẵn sàng bỏ ra số tiền nhiều hơn so với mặt bằng chung. Vì vậy, nếu cụ chủ đầu tư ở các tỉnh lẻ như vậy thì rất có tiềm năng, điều kiện là ksạn fải luôn giữ đc sự sạch sẽ hiện đại và phục vụ chuyên nghiệp.

Diep1979

Xe container
Mở khách sạn là vô vàn thứ kéo theo
Cụ chủ ngoại đạo thì nên tìm hiểu trước khi định làm

juve99

Xe cút kít
“Quê em” ở đâu không thấy nói, phòng 500k lại có 10 phòng thôi thì tour nào chơi. Các chi phí vận hành chưa thấy tính nên đếm cua 45 củ có vẻ hơi lạc quan.
Ks - nn quy mô nhỏ mà thuê lễ tân + dọn phòng chắc hết lãi ấy cụ. K phải thuê nhà đất thì đỡ, cộng thêm tự đứng quầy thì có thêm lương của mình nữa

blablo

Xe tải
va
Nói nhanh cho cụ hình dung là thế này, ksan tư nhân, giá 500k/phòng/đêm thì cụ bán cho khách vãng lai, nhỡ nhàng thôi chứ đừng tính xa bê lên tour với sàn làm gì vội cho mất công. Khai thác trc hết qua page fb, hội nhóm du lịch tại địa phương, gửi phòng cho các điểm ăn chơi, dịch vụ quanh đó đã chứ phân khúc này kén khách lắm, chứ giờ k hẳn rẻ mà đã đông đâu. Hơn nữa cụ tính thu về 3tr 1 ngày chưa trừ chi phí, nhân công, vận hành thì nó là con số cực kì viển vông, phi thực tế và k có nghề
Bẩm cụ, thực tình em vẫn đang tìm hiểu dần xem thế nào ạ chứ chưa làm ngay. Trước mắt đi tham khảo xem sao ạ, mong các cụ cứ cho nhời.
Em k rõ khấu hao về chăn nệm cho phòng tầm bao nhiêu lâu, không có nghề, cụ nói rất đúng ạ.
Em xin nói sơ qua tình hình chỗ em 1 chút:
Số là năm nay ở quê em - Cao Bằng mở ra nhiều khách sạn, homestay. Nhà bạn e với chú ở cơ quan của phụ huynh cũng mới mở ra 3 khách sạn đang vận hành, của nhà bạn e mở 2 cái dạng cũng to to, thì đầu tư nhiều k rõ vốn bao nhiêu, bán 1.5 triệu/phòng. Của nhà chú kia thì 10 phòng 2 căn liền kề đập thông, làm trông cũng bình thường sạch sẽ, chủ yếu là do nhà mua được rẻ của người vỡ nợ, gốc 2 căn tổng 6 tỉ còn chưa tính đồ dùng.
Tính em là kiểu cẩn thận, sợ khách vãng lai ít, không có nhiều, không có đều nên chỉ trộm nghĩ nếu làm kết hợp các bên tour như 1 số homestay thì có ổn không, nhà chú kia thì dễ hỏi han nhưng chỉ mở nhận khách vãng lai thôi nên không biết mấy vấn đề em hỏi ở đầu bài được. Bên nhà bạn thì e ngại k dám hỏi.
Trên kia có bác bảo ks 10 phòng k có tour nhận thì cũng hơi ghê răng vì nếu đầu tư hơn 6 tỷ ở quê để có thêm nhiều phòng thì em cho rằng không nên mạo hiểm như thế.Trên em đất rẻ thôi, nhưng chi phí xây dựng đắt. 6 tỉ đổ xuống chắc chỉ đc 10 phòng, tất nhiên cũng tùy vị trí ạ.
Hiện e có 1 căn cc cho thuê ở HN, 2.5 tỷ tháng thu có 6-7 triệu hơi oải muốn sử dụng vốn này tạo nguồn thu nhập thụ động mới. Trước đây e tính mua 2 căn studio ở HN cho thuê dạng theo ngày mà giờ hình thức này bị cấm rồi.
Nghề khách sạn này nhà e chưa bao giờ kinh doanh, bố mẹ em thuần nhà nước, em thì buôn bán cơ giới, xuất nhập khẩu thôi. Không có nghề nên chưa định hình được chi phí khấu hao, nhẩm ra k rõ so với làm cái khác có hơn không, thời buổi này làm gì cũng không thấy có lời.
Lợi thế của nhà em chỉ có:
- không lo về mặt an ninh, chính quyền. Quan hệ các nhà xe rất tốt.
- Trước đây em có mở 1 tiệm giặt bên Mỹ Đình nên có biết sơ qua giặt tẩy vì hợp đồng cho các khách sạn quanh đó.
- Em nghĩ nếu em mở nhà nghỉ/homestay/khách sạn thì em có năng động hơn một số khách sạn khác 1 chút, cần thiết có thể mở cty thiết kế 1 số tour nho nhỏ cho khách sang bên Trung cũng được (đấy là em cũng đang nghĩ như thế thôi).
Nói ra như thế thực ra thì cũng không tính là lợi thế gì thật ạ hehe
Lo lắng của em: giờ ở đây cũng có nhiều ks rồi, xem xét thì nghe nói cũng khá cháy phòng, nhưng ai cũng làm rầm rộ thì chả mấy mà bão hòa. Giờ tính riêng người mở khách sạn mà nhà em có quen biết đã tới 10-15 cái rồi. Chưa kể sau này khéo dân đầu tư còn lên rầm rộ nữa...

Nói chung chung vậy tình hình, mong các bác cứ cho thêm nhời tham khảo thêm với ạ

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Em là người đi nhiều, trung bình 1 tháng e đi công tác khoảng 3 lần. Em thấy là trừ các tp lớn, tp du lịch thì các tỉnh lẻ tìm đc 1 ksạn sạch sẽ, hiện đại, ko cần to lớn là khá khó khăn, dù em sẵn sàng bỏ ra số tiền nhiều hơn so với mặt bằng chung. Vì vậy, nếu cụ chủ đầu tư ở các tỉnh lẻ như vậy thì rất có tiềm năng, điều kiện là ksạn fải luôn giữ đc sự sạch sẽ hiện đại và phục vụ chuyên nghiệp.
Chuẩn đây này cụ chủ, làm tới là có khách. Bây giờ ko chỉ DL đâu mà khách công tác, công việc rất nhiều và đều. Cụ muốn tham khảo đến HN em tư vấn miễn phí nhiệt tình.

juve99

Xe cút kít
Mở khách sạn là vô vàn thứ kéo theo
Cụ chủ ngoại đạo thì nên tìm hiểu trước khi định làm
Ks cũng nhiều loại, mở ven đô hay phố ít và ko có khách du lịch khác với khu chỉ có khách du lịch thuê. E thuê ở Q1, Phạm Ngũ Lão, 10 khách phải 8-9 là tây, Hàn, TQ. Ở lâu thành quen, cứ bi bô Việt pha Anh suốt. Hỏi mấy thằng ở lâu chưa nó toàn đưa 5 -7 ngón tay lên ( 5-7 năm ). Ko phải kì thị nhưng dân da màu bọn nó khôn lỏi, xin thuốc thì nó xin 4-5 điếu cho cả hội, có ngày e đưa cho cả gói, tưởng dễ tính biết nhau 2-3 ngày đã hỏi mượn xe

Tiểungưnhi88

Xe điện
E có thể dc tính là ở ks, nn bình dân nhiều hơn ở nhà. Vừa rồi ở Q1 mấy tháng, thấy họ thuê nhà dân rồi mở cho khách du lịch chủ yếu ngoại quốc thuê. Cách làm là 6-10-15... phòng riêng và 2-3-4 phòng tập thể 10ng ở chung, nhiều khách tây họ ở cả tháng, năm như nhà trọ. Con bé chủ phục vụ cũng chán, k niềm nở mà khách vẫn đông. Nhìn nó sống khoẻ, ít áp lực thuê nhà. Có kinh nghiệm và trải nghiệm lữ khách nhiều nên e đang máu làm kiểu này và sáng tạo thêm nữa mà chưa có tiền. Ấp ủ mục tiêu và đã chọn xong tên, đầu tiên mở 1 cái tự đứng quầy vì phải thuê nhà, lợi nhuận chắc chắn k nhiều. Làm ổn thì 6 tháng -1 năm tiếp theo mở 2 cái nữa và cứ thế xx cái, thành chuỗi ks mini bình dân. Để ý tài phiệt, ô chủ tây ta ô nào cũng mở KS
Đại gia nào việt nam cũng có cụ ạ.

juve99

Xe cút kít
Đại gia nào việt nam cũng có cụ ạ.
Âu - Mỹ cũng thế cụ ah, ko biết là do thu tiền đều đặn hàng ngày hay do xây ks là cách PR tên tuổi cá nhân hay thương hiệu DN rất hiệu quả nên họ đều có ks riêng

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em nghĩ 10 phòng thì chỉ là cái nhà con con làm nhà nghỉ thôi chứ khách sạn gì. Em nghĩ KS thì nó phải tầm 40 phòng trở lên mới đón đoàn vừa phải được, chứ họ đi đoàn lại xé ra nghỉ nhiều nơi thì ai thuê.

Mà cụ chưa có kinh nghiệm thì tốt nhất cho thuê bao tiêu ấy, vừa học hỏi kinh nghiệm xong sau này tự quản lý ~o)

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em thấy với nhà đất loanh quanh trên dưới 100m2, xây 4-5 tầng với 10 phòng nghỉ ở một số khu du lịch đẹp cho thuê khô (bao tiêu) họ cũng được 25-35tr/th rồi vì vậy cụ chủ bó công sức quản lý thì mức 45tr là hoàn toàn có thể. Chỉ không biết cụ thể là khu nào thôi, vì nhiều chỗ thì chán lắm. bập vào là vỡ mẹt luôn á!

blablo

Xe tải
Em nghĩ 10 phòng thì chỉ là cái nhà con con làm nhà nghỉ thôi chứ khách sạn gì. Em nghĩ KS thì nó phải tầm 40 phòng trở lên mới đón đoàn vừa phải được, chứ họ đi đoàn lại xé ra nghỉ nhiều nơi thì ai thuê.

Mà cụ chưa có kinh nghiệm thì tốt nhất cho thuê bao tiêu ấy, vừa học hỏi kinh nghiệm xong sau này tự quản lý ~o)
Vâng. Kể ra nếu gọi là nhà nghỉ thì thời nay ít người muốn vào. Gọi là hotel hay homestay khéo ổn hơn bác ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng. Kể ra nếu gọi là nhà nghỉ thì thời nay ít người muốn vào. Gọi là hotel hay homestay khéo ổn hơn bác ạ
Hotel khác, homestay khác. Cụ theo tên nào thì thiết kế và vận hành nó khác hẳn chứ lúc thế này lúc thế kia sao được ạ.
Mà nhà bạn cụ bán 1tr5/phòng thì giá cao thế. Như đi du lịch bình dân hay công tác thường họ ở tầm 600k - 800k/phòng đôi. Phòng 1tr5 thì phải có nhiều tiện ích lắm.