[Thảo luận] Mộc Châu xxx bắt lỗi đèn đi trời sương mù

vietlink

Xe tải
Em vừa dính xong post ngay cho các bác cách tiết kiệm tiền mà tiêu Tết.

Trời sương mù các bác cứ bật hết đèn lên mà chạy đoạn Hòa Bình - Điện Biên nhé!

Em bật đèn gầm vẫn bị xxx bắt lỗi không bật đủ đèn khi đi sương mù đấy! Luật ra từ 2007. Giá rổ là 500k không bớt - nộp tại kho bạc đúng theo ISO nhé!

Đau thế! Mất 2 cành đào Tết của cháu các bác.

jok-joko

Đi bộ
cảm ơn kụ, lỗi này mới thấy bắt lần đầu đấy, hơi đau, nhưng thôi rồi sẽ qua mà. Chia buồn vs kụ

ducvu

Xe tải
xxx có bảo truy theo điều nào không cụ, em thấy không hợp lí lắm.

Huy Linh Auto

Xe đạp
Chia buồn cùng cụ, đành kiếm cành đào nho nhỏ 1 tý vậy cụ ạ :)

drhung

Xe buýt
có lỗi này hở các cụ sao học chả thầy nào nhắc tới cả. vote bác chủ thread(b)

MinhHang0410

Xe buýt
xxx có bảo truy theo điều nào không cụ, em thấy không hợp lí lắm.
có lỗi này hở các cụ sao học chả thầy nào nhắc tới cả. vote bác chủ thread(b)
Đây các bác ạh! :69::69::69:
NGHỊ ĐỊNH - 146/2007/NĐ-CP QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
..............
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
.................
5. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
................

c) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau về ban đêm;
................

LuckyCar

Xe container
Đúng là có quy định này, nhưng củ chuối một cái là nó không rõ ràng:

Sẽ bị phạt khi "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn". Biết thế nào là "ĐỦ", nhà sản xuất làm ra cái đèn sương mù để đi trong sương mù, nhưng ông xxx bảo thế là không đủ thì làm thế nào. Nếu ở nước ngoài thì có thể kiện lại xxx và thắng kiện đấy, bao giờ cho đến ngày đó nhỉ.

vietlink

Xe tải
Luật của mình nó không cụ thể nên mới bi hài thế.
1. QD Phạt từ 400-600 vậy khi nào phạt 400? 500? 600? Tại sao? Không rõ ràng.
2. Bật đủ đèn? Vậy bao nhiêu đèn là đủ?

Luật không lượng hoá, cụ thể nên cách hiểu và cách áp dụng rất không nhất quán.

Vd: QD bật toàn bộ hệ thống đèn chiếu sáng khi trời có sương mù có phải chuẩn hơn không?

Mà thôi T3+T4 tuần tới em có thuê xe chở 5 cây đào từ MC về HÀ LỘI. Bác nào thích đi ké thì ới em em cho free.

Tiện thể update cho các bác: Giá 1 cây đào rừng nguyên gốc mang về trồng được là 1.5tr, em mua chỗ quen chỉ 1tr. Đường kính gốc khá to 15-18cm cao 1.7m. Đã chặt bớt chỉ giữ lại cành chính thôi.
Năm nay trồng năm sau ngắm hoa nở phải nói là tuyệt cú mèo. Còn không có hoa thì chắc cũng đủ đun xong nồi bánh trưng :) he he

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Em bật đèn gầm vẫn bị xxx bắt lỗi không bật đủ đèn khi đi sương mù đấy!

Cho em hỏi, đèn gầm có phải là cặp đèn nhỏ, trước và sau xe, bật lên khi đỗ ban đêm không?
Còn đèn chống sương mù là hai cái đèn vàng halogen đằng trước?
Em cứ tưởng người ta gọi chúng là đèn gầm chứ, vì mày vàng chiếu sát mặt đất khi trời mù.
Xin các cụ giải thích cho em

MinhHang0410

Xe buýt
Luật của mình nó không cụ thể nên mới bi hài thế.
QĐ phạt từ 400-600 vậy khi nào phạt 400? 500? 600? Tại sao? Không rõ ràng.
Đây cụ ạh! :69::69::69:
PHÁP LỆNH CỦA UỶ BAN THƯỜNG VỤ QUỐC HỘI SỐ 44/2002/PL-UBTVQH10 NGÀY 2 THÁNG 7 NĂM 2002 VỀ VIỆC XỬ LÝ VI PHẠM HÀNH CHÍNH
..........
Điều 57. Thủ tục phạt tiền
..........
2. Khi phạt tiền, mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống, nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tối đa của khung tiền phạt.
..........

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Xin hỏi

Em bật đèn gầm vẫn bị xxx bắt lỗi không bật đủ đèn khi đi sương mù đấy!
Cho em hỏi, đèn gầm có phải là cặp đèn nhỏ, trước và sau xe, bật lên khi đỗ ban đêm không?
Còn đèn chống sương mù là hai cái đèn vàng halogen đằng trước? Em cứ tưởng người ta gọi chúng là đèn gầm chứ, vì đèn màu vàng chiếu sát mặt đất khi trời mù.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Chia buồn cùng bác ! Có phải Lượng "Điếc" bắt bác không ạ:^)

vietlink

Xe tải
Chia buồn cùng bác ! Có phải Lượng "Điếc" bắt bác không ạ:^)
Cảm ơn bác hỏi.
Em chỉ thấy bảo cái bác lập biên bản em làm đội phó xxx của tỉnh Sơn La, và bác Cảnh là bác vẫy em vào, vỗ vai em, ghé tai em nói nhẹ nhàng về lỗi em vừa vi phạm rồi nhiệt tình chỉ chỗ đóng tiền phạt cho em. Nghĩ lại cảm động ứa nước mắt.

vietlink

Xe tải
Còn đèn chống sương mù là hai cái đèn vàng halogen đằng trước? Em cứ tưởng người ta gọi chúng là đèn gầm chứ, vì đèn màu vàng chiếu sát mặt đất khi trời mù.
Yeah câu hỏi hay quá! Bác nào kiến giải giúp với! Theo em hiểu đèn cỡ nhỏ nằm dưới cụm đèn pha được gọi là Đèn Gầm chiếu tầm gần ngay mũi xe nhằm tăng cường khả năng quan sát cho người lái cũng như khả năng nhận biết cho xe đi ngược chiều.
Còn đèn sương mù là đèn cho ánh sáng vàng sử dụng khi trời sương mù.

Xe em không có đèn sương mù thì có được gắn thêm không nhỉ? Có bik phạt vì lỗi thay đổi công năng xe không?

vittiep

Xe đạp
Cảm ơn bác hỏi.
Em chỉ thấy bảo cái bác lập biên bản em làm đội phó xxx của tỉnh Sơn La, và bác Cảnh là bác vẫy em vào, vỗ vai em, ghé tai em nói nhẹ nhàng về lỗi em vừa vi phạm rồi nhiệt tình chỉ chỗ đóng tiền phạt cho em. Nghĩ lại cảm động ứa nước mắt.
Công nhận cảm động thật!!!!:21:

minhab

Xe điện
Đèn sương mù là cái đèn lắp dưới đèn pha đấy, còn đèn gầm theo đúng nghĩa chỉ là trang trí cho đẹp xe giống mấy cái xe đua hay lắp đèn gầm ban đêm đi nó có màu xanh màu đỏ

thick4b

Xe tải

Em bật đèn gầm vẫn bị xxx bắt lỗi không bật đủ đèn khi đi sương mù đấy! Luật ra từ 2007. Giá rổ là 500k không bớt - nộp tại kho bạc đúng theo ISO nhé!

Đau thế! Mất 2 cành đào Tết của cháu các bác.
Bác lái xe cơ quan em vừa đi công tác ở thủy điện Sơn La về cũng bảo là bị phạt mất 500k vì không bật đèn pha khi đi trời sương mù. (b)