Mit lancer 1.6 at người hầu trung thành.

meccameng

Xe tải
Ý em là cùng 1 em lancer này ấy chứ, có con nhìn thấy đẹp lắm (nhất là trong miền Nam), có con nhìn xập xệ. Lại có con ngoài bóng bảy mà trong ám đủ thứ mùi.
He he, mình post lại bài này trên FB đăng cách đây mấy năm...

CHIẾC XE - MỘT NGƯỜI BẠN TỐT
Hôm qua, nói chuyện với một cậu em về xe ô tô, nhìn ánh mắt, cách nói thấy cậu thèm khát có một chiếc xe ô tô như thế nào. Khốn nỗi cậu chỉ có gần 300 triệu, mà số tiền ấy thì mua xe gì, như thế nào cho ổn cho tốt là cả một vấn đề vô cùng nan giải. Lúc cậu em về, mình lại nhớ đến chiếc xe đầu tiên mà mình có.
Chiếc xe đầu tiên của gia đình đó là một chiếc xe cũ mèm, mua nó khoảng năm '98 hay '99 gì đó. Một chiếc xe mà lần đầu tiên nhìn thấy nó mình hoảng hồn. Nó nằm im lìm trong một gara ở Ngọc Khánh bụi bám đầy, qua lớp kính mờ mình thấy toàn bộ ghế sau để cái gì đó. Khi anh thợ mở của ra thì đó là toàn bộ máy móc, pit tông, xi lanh, gioăng máy, dầu máy loang lổ la liệt.
- Đây là một chiếc xe rất tuyệt vời, ngon nghẻ, anh đừng thấy như thế này mà coi khinh. Anh thợ xe nói. Chúng em muốn mua mà cũng không được vì nó là Corolla anh ạ. Hoá ra đây là chiếc xe rất hot lúc bấy giờ, chỉ vì lý do tranh chấp nào đó mà người chủ cũ điên tiết lệnh cho thợ tháo tung hết máy móc ra. Nếu để nguyên thì nó có giá khoảng 10 ngàn đô (một số tiền có thể mua được 100 mét vuông đất nội thành lúc đó) còn tháo tung ra thế này chỉ có giá... 4 ngàn đô thôi.
Phải quen biết và "ghê gớm" lắm anh em chúng tôi mới lôi nó ra khỏi xưởng, mang về một gara quen biết để sửa chữa.
Một tuần sau, nó đã bon bon trên đường phố, điều hoà mát lạnh như ai. Hồi đó Hà Nội đường xá còn vắng vẻ vô cùng. Tay lái mình còn non nhưng cũng liều mạng lái như ai.
Tuy cũ nhưng chiếc xe rất tốt, những buổi tối 8 giờ rồi mà cơn nghiền lái xe nổi lên, mình lại nổ máy phóng vèo về Bắc Ninh, 10 giờ lại ra, có khi đến 12 giờ mới đi ngủ.
Đi được nửa năm mình mới phát hiện ra là chiếc xe này không chỉ có 4 số mà có thêm một số nữa là số...5!
Chiếc xe không bao giờ hỏng dọc đường cả dù nhìn vào khoang máy của nó với dây điện, nắp máy cùng vô số thứ linh tinh khác trông nó như một ...búi rác.
Mặc kệ những thứ đó mình vẫn chăm sóc, lau chùi, bảo dưỡng nó thậm chí là hơn cả quan tâm đến bản thân mình.
Niềm đam mê xe của mình có từ đấy. Sau này có cơ hội được cầm lái nhiều loại xe xịn hơn nhiều, sáng choang và mới kính cong từ trong ra ngoài, nhưng quả thật mình vẫn không thể nào quên được cái vô lăng, cái cảm nhận và cả cái mùi của chiếc xe Corolla cũ kỹ hồi nào.
Chợt nhận ra một điều cũng cũ mèm là cứ tử tế, cứ chân thành với những người bạn cũ thì thể nào cũng sẽ có thêm những người bạn mới sang trọng hơn, khỏe khắn hơn, hiện đại hơn, những người bạn ấy sẽ đưa mình đi xa hơn tới những chân trời mới, tới những nẻo đường tràn đầy cảm xúc.

tmtrung

Xe tải
Xe cụ đẹp thiệt, hết bao xèng vậy cụ?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

namxdcb

Xe hơi
Cụ nói rất thấm ạ. Em cũng trải qua 5 đời xe, 4/5 là xe cỏ nên thấy quá đúng luôn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Lancergala2005

Xe máy
Em thấy rất tuyệt. 10 năm vẫn nguyên 1 tình yêu như lúc đầu Các bác ạ

book14

Xe hơi
xe này chục năm vẫn chạy ngon lành quá, hơn chục năm phải kiểm định 6th/lần hả các cụ

raptor266

Xe hơi
Xe cụ đẹp quá. Cho em hỏi so với Lac EX đời cao thì ntn ạ? Về vận hành, ăn uống, chống ồn, ổn định,... Em đang phân vân quá

AMITABHA

Xe máy
Em thấy yêu lancer dần dần rồi. Khi nào học xong bằng lái có lẽ cũng cưới em như này mới được.

minhte1984

Xe tải
ơi giời họ nói già lắm rồi còn lịch sự bác ạ. Họ nói thẳng vào mặt là sao lại đi cái xe đời ơ kìa ấy :)
Thực tình thì mình cũng đã dãi bày tâm trạng ở đầu trang 1 rồi. Mình cũng biết có nhiều người tiền nhiều vô cùng nhưng họ cứ túc tắc cái xe cũ kỹ, nhưng cungz có người oách xa lách vay mượn cả tỉ bạc để mỗi ngày gánh nợ khủng để tậu bằng được chân dài trong khi chân ngắn :) thì nheo nhóc.
Cụ nói quả này hợp lý quá, e tán.......thành.

lv.thuy

Tháo bánh
Cũng từng chạy con này, số vô cấp, cảm giác lái rất tuyệt.

meccameng

Xe tải
Xe cụ đẹp quá. Cho em hỏi so với Lac EX đời cao thì ntn ạ? Về vận hành, ăn uống, chống ồn, ổn định,... Em đang phân vân quá
Mỗi cái có cái hay riêng bác à. Lac EX thì mình chưa đi, chắc box bên Lac họ cũng ca ngợi lắm. Nhưg quả thật là sau này nếu có đổi xe thì mình cungz vẫn sẽ chọn Mitsubishi thôi.

meccameng

Xe tải

Dù 10 năm đã qua nhưng cũng khá vui khi chiếc xe này vẫn còn sổ bảo hành và hướng dẫn sử dụng :)
Chắc trong hội gala vẫn nhiều cụ còn.

Chỉnh sửa cuối:

ina

Xe Cứu Trợ
Dù 10 năm đã qua nhưng cũng khá vui khi chiếc xe này vẫn còn sổ bảo hành và hướng dẫn sử dụng :)
Chắc trong hội gala vẫn nhiều cụ còn.
Em mới đọc 1 lần hồi mới mua. Còn nguyên trong túi lúc bàn giao xe. :bz

Thiên trần

Xe hơi
Xe oto thì các cụ ở đây biết rõ hơn ai hết, đang vi vu trên phố mưa không đến mặt, nắng không đến đầu, oách lắm, oai lắm thì vèo... một chiếc xe khác vọt lên làm mình phanh dúi dụi. Vài giây sau thì chỉ còn nhìn thấy mông của nó thôi. Chợt nhẩm tính trong đầu, chiếc xe kia nếu bán đi thì mua được tới ...10 cái xe như của mình. May quá mình không va phải nó, chứ không thì đền ốm ;D
Một chút ưu tư chăng? Một chút buồn chăng?..
Xe thì mình cũng đi nhiều, cũng đã từng sở hữu cả chiếc phóng vút lên phía trước kia, cũng đã dềnh dang với chiếc xe giá trị chỉ bẳng 1/10...
Trong box mit này mình muốn nói đến chiếc xe dềnh dang ở phía sau.
Xe thì để nó hầu mình, chứ đừng để mình hầu nó. Cái người ngồi trên chiếc xe gấp 10 lần kia chắc gì đã sướng vì hàng tháng phải trả ngân hàng mấy chục triệu tiền lãi, đi đâu, đỗ đâu lo ngay ngáy mất đồ :D
Tất nhiên họ phải có đẳng cấp thì mới ngồi trên chiếc xe như vậy...
Đây người hầu trung thành và... rẻ tiền của mình mới sắm đây(*)

xe này bác chủ cham sóc kỹ thật. Chỉ nói một từ đẹp

LongQ

Xe tải
Xe đẹp,chúc mừng cụ chủ.

ina

Xe Cứu Trợ
Thảo nào Ina mãi ko thấy chán xe của mình. Đã có ý định đổi xe chưa?
Em còn nguyên cả bộ thảm loại 4 miếng có logo Mit khuyến mại của hãng khi mua nữa cơ.
Các cụ ca ngợi em nó quá trời đất, giờ lại hỏi em chán chưa, thế thì em là cái giống gì? :)

raptor266

Xe hơi
Mỗi cái có cái hay riêng bác à. Lac EX thì mình chưa đi, chắc box bên Lac họ cũng ca ngợi lắm. Nhưg quả thật là sau này nếu có đổi xe thì mình cungz vẫn sẽ chọn Mitsubishi thôi.
Cám ơn kụ nhé

truongvantien

Xe tải
Cám ơn cụ đã luôn ủng hộ Mitsubishi, chúc cụ luôn gặp may mắn khi vi vu với dòng xe Mitsubishi.